Thảo luận Mới đạp xe

hoa do

Xe đạp
E mới đạp xe được 3 hôm nay mà thấy ê mông và mỏi cổ tay quá. Các cụ cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. E đi MTB ATX 618

bomun

Xe hơi
Em đạp sau một tuần thì đỡ. Tuy nhiên sau 15km là lại bị mỏi.

Gửi từ SM-N950F của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

ducdeptrai

Xe hơi
E mới đạp xe được 3 hôm nay mà thấy ê mông và mỏi cổ tay quá. Các cụ cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. E đi MTB ATX 618
Ê mông 1 phần do cụ chỉnh yên chưa đúng.Cụ chỉnh yên đúng tầm rồi mua thêm cái đệm yên sẽ đỡ nhiều.Còn đạp xe nhất định phải ê đýt tê trym :))
Mỏi cổ tay là do cụ dồn toàn bộ thân trên về phía trc khiến cổ tay phải chịu lực trong suốt thời gian đạp.Cái này có thể cải thiện bằng cách mua thêm ống nối potang.Xấu xe nhưng đỡ đau.:D

Gaffer

Xe tăng
Cụ đi khoảng 2 tháng hoặc tầm 1000km sẽ quen. Mông có thể vẫn ê khi đạp xa, nhưng tay thì sẽ không mỏi.

*Đối với trường hợp ê mông thì có nhiều nguyên nhân: Có thể do bạn mới đạp xe nên ngồi yên xe dòng địa hình chưa quen, cũng có thể do yên xe được chỉnh chưa đúng cách .. =>> Bạn kiểm tra lại xem yên xe có bị nghiêng hoặc chúi ko, đồng thời mua thêm các bọc yên để bọc yên lại ngồi sẽ êm hơn khả năng sẽ giải quyết vấn đề của bạn
*Trường hợp mỏi cổ tay cũng có thể do bạn cầm tay lái chưa quen kết hợp với tay phanh lắp chưa đúng : bạn tham khảo hình ảnh sau

Tư thế cầm tay phanh đúng sẽ giúp tránh hiện tượng mỏi cô tay

hoa do

Xe đạp
Ê mông 1 phần do cụ chỉnh yên chưa đúng.Cụ chỉnh yên đúng tầm rồi mua thêm cái đệm yên sẽ đỡ nhiều.Còn đạp xe nhất định phải ê đýt tê trym :))
Mỏi cổ tay là do cụ dồn toàn bộ thân trên về phía trc khiến cổ tay phải chịu lực trong suốt thời gian đạp.Cái này có thể cải thiện bằng cách mua thêm ống nối potang.Xấu xe nhưng đỡ đau.:D
vậy e nâng ghi đông lên vậy cho người đỡ chới với về phía trước chứ để như giờ người cúi nên dồn về phía trước.

hoa do

Xe đạp
*Đối với trường hợp ê mông thì có nhiều nguyên nhân: Có thể do bạn mới đạp xe nên ngồi yên xe dòng địa hình chưa quen, cũng có thể do yên xe được chỉnh chưa đúng cách .. =>> Bạn kiểm tra lại xem yên xe có bị nghiêng hoặc chúi ko, đồng thời mua thêm các bọc yên để bọc yên lại ngồi sẽ êm hơn khả năng sẽ giải quyết vấn đề của bạn
*Trường hợp mỏi cổ tay cũng có thể do bạn cầm tay lái chưa quen kết hợp với tay phanh lắp chưa đúng : bạn tham khảo hình ảnh sau

Tư thế cầm tay phanh đúng sẽ giúp tránh hiện tượng mỏi cô tay
Cảm ơn Cụ, có cần mặc quần Bỉm không cụ nhỉ, mặc vào thì em thấy hơi ngài ngại ::P

Cảm ơn Cụ, có cần mặc quần Bỉm không cụ nhỉ, mặc vào thì em thấy hơi ngài ngại ::P
Nếu bạn đi tập thể dục thể thao thì mặc cái quần bỉm cũng được, nhớ chọn loại đệm bằng Silicon kết hợp chất vải Cotton lạnh (Polyester) :) , còn mình đạp xe rất ngại mặc quần bỉm, để khắc phục thì lúc đạp xe mình ngồi hơn chạm mông vào yên thôi, chứ ko ngồi bệt luôn :D

Note: Nhớ khởi động trước khi đạp xe :v

Igor Linsky

Xe buýt
đạp nhiều là hết ý mà cụ

Tap Nguyen

Xe buýt
Nếu bạn đi tập thể dục thể thao thì mặc cái quần bỉm cũng được, nhớ chọn loại đệm bằng Silicon kết hợp chất vải Cotton lạnh (Polyester) :) , còn mình đạp xe rất ngại mặc quần bỉm, để khắc phục thì lúc đạp xe mình ngồi hơn chạm mông vào yên thôi, chứ ko ngồi bệt luôn :D

Note: Nhớ khởi động trước khi đạp xe :v
Đạp vài chục km mới cần mặc quẩn bỉm phải không cụ? em đạp khoảng 20km lùi thì chắc cũng không cần thiết cụ nhỉ

Đạp vài chục km mới cần mặc quẩn bỉm phải không cụ? em đạp khoảng 20km lùi thì chắc cũng không cần thiết cụ nhỉ
ỐI !!! cần thiết chớ. Cái quần bỉm sinh ra không chỉ để tránh ê mông mà nó còn bảo vệ một số thứ khác nữa, đặc biệt bạn lại là con trai :)) .
Xác định là đạp thể dục thể thao và tập luyện thì tốt nhất nên mặc, vì :
+, Chống ê mông
+, Đạp xe thoải mái hơn , ko bị gò bó hoặc vướng như trang phục mình mặc thường ngày
+, * QUAN TRỌNG nhất là bảo vệ cho thế hệ F1 của mình nữa :D :D :D

hoa do

Xe đạp
ỐI !!! cần thiết chớ. Cái quần bỉm sinh ra không chỉ để tránh ê mông mà nó còn bảo vệ một số thứ khác nữa, đặc biệt bạn lại là con trai :)) .
+, Chống ê mông
+, Đạp xe thoải mái hơn , ko bị gò bó hoặc vướng như trang phục mình mặc thường ngày

E có sản phẩm rồi mới đạp xe đó các Cụ ợ :P :P :P

hoa do

Xe đạp
+, Chống ê mông

thế cụ có mặc quần bỉm không,bên trên cụ nói thì có vẻ như Cụ cũng ngại nên ko mặc bỉm

aloha_88

Xe buýt
Quần bỉm phải mua loại hịn 1 tí ý ạ không mặc nóng và khó chịu lắm, đạp dưới 20km e nghĩ k cần, chưa kịp tê đã nghỉ rồi :)

mcat1015

Xe tải
Em thì nghĩ nên mặc quần bỉm, việc đương nhiên như việc đi bơi phải mặc quần bơi vậy.

hoa do

Xe đạp
Quần bỉm phải mua loại hịn 1 tí ý ạ không mặc nóng và khó chịu lắm, đạp dưới 20km e nghĩ k cần, chưa kịp tê đã nghỉ rồi :)
cụ tư vấn cho em loại nào hịn hịn mà giá phải chăng với

piavgh

Xe đạp
Còn một vấn đề nữa là cỡ xe không đúng cỡ người cụ ạ.
Em cũng đạp MTB 1 năm nay, đến gần đây mới phát hiện ra là xe nó nhỏ hơn so với người quá, lúc đạp thì phải đẩy yên cao lên cho đỡ chùn chân. Nhưng mà như thế thì sẽ bị một vấn đề là người đổ ra trước rất nhiều, tay phải tì vào ghi đông suốt cả quãng đường.

Em cũng thử chỉnh tay phanh để cho thẳng cổ tay rồi, nhưng mà không ăn thua cụ ạ, vì cơ bản tay mình vẫn phải ghì vào để giữ người.

Sắp tới quay lại HN chắc em cũng phải bán con MTB đi mua con khác hợp người hơn