Mời các cụ về quê Trạng Quỳnh một chuyến nào !!!

ynhi2208

Xe điện
Các cụ ở trên này vừa có đam mê,vừa có điền kiện nên được đi nhiều,nhà cháu chỉ có đam mê mà không có điều kiện nên ứ được đi đâu cả.Thế thì nhà cháu up ảnh quê nhà,vừa có cái chia sẻ với các cụ,vừa được cái tiếng là yêu quê hương nữa chứ ;)
Nhà cháu máy còi + trình ruồi=ảnh xấu.Mong các cụ chém nhẹ tay..
Chắc các cụ hầu như ai cũng biết đến Trạng Quỳnh,Trạng mà không phải Trạng,một người nổi danh từ xưa về tài ăn nói,văn thơ,đối đáp,thông minh hơn người.Quê cháu đấy các cụ ạ.Nó là xã Hoằng Lộc-huyện Hoằng Hóa-tỉnh Thanh Hóa.Nếu các cụ đi từ Hà Nội về theo hướng QL1A thì đến chân cầu Hoàng Long(cầu Hàm Rồng mới) các cụ rẽ trái đi thêm khoảng hơn 5km nữa là tới.
Quê em chào đón các cụ bằng các cảnh này đây

thanh bình đúng không các cụ
Quê em vẫn giữ được nhiều nét truyền thống các cụ ạ.Có đình,có chùa,đặc biệt là rất nhiều nhà thờ các loại,nhiều đến sợ luôn

Đây gọi là Đình Bảng(hay còn gọi là Bảng môn đình các cụ ạ),Đình này có từ thế kỷ 15,thờ Thành hoàng làng là tướng Nguyễn Tuân.Nói chung là kiến trúc của đình đang còn khá nguyên vẹn.Trước đây khuôn viên đình này rộng lắm,còn có cả cây dừa hai ngọn khá nổi tiếng nữa đấy,tội giờ die mất rồi :D
-Đây là lịch sử của cái Đình ạ:

Đây là giấy chứng nhận di tích lịch sử:

Từ cổng đình đi vào các cụ gặp ngay hai cái bia này.Em khoe chút,tên mấy cụ trên bia này cũng có trên Văn Miếu ở Hà Nội đới các cụ(em tự hào về cái này lắm cơ )

Chỉnh sửa cuối:

VUXUANPHU

Xe buýt
Hề hề thanks bác!

ynhi2208

Xe điện
Em tiếp ạ.
Cái đình này có 2 cây đa mới trông được khoảng chục năm mà nhìn đẹp phết mấy cụ ạ.Mỗi tội sau đêm giao thừa thì nhìn trơ trụi thảm thương lắm

Quê em có cái trống này to đâu kém mấy cái trống hay đánh ở đại lễ 990 năm với lại 1k Thăng Long Hà Nội đâu nhỉ.Em vào em "dụ khị" cho em đánh một tiếng mà ứ được.Cái này chỉ cho các cụ gõ trong hội làng thôi

Trong đình còn lại bức này,bằng gỗ nguyên khối luôn,nghe các cụ trong làng nói là nó ở đấy từ khi có đình,chạm trổ cầu kỳ lắm,mỗi tội máy cùi với rung tay nên chụp nó thành ra xấu

Bàn thờ chính điện trong Đinh,bốn chữ có nghĩa là Đất thiêng ắt có người tài(Bức này chỉ là phục dựng ợ)

Chỉnh sửa cuối:

buonma

Xe hơi
rót rượu cho kụ rồi đó.. kể tiêp đi cụ.. :-bd

muadem

Xe cút kít
Cũng là một niềm tự hào :)

angy nguyen

Xe hơi
Ôi! cụ chủ thớt sao lại người cùng làng với em thế này, vui quá cơ :x

Ducwagon

Xe tăng
Tiếp đi cụ, bây giờ em mới biết quê Trạng là đây đấy .

ynhi2208

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

ynhi2208

Xe điện
Phía sau đình(qua đường) là văn chỉ ghi danh những nhà văn,nhà thơ của tỉnh Thanh Hóa ,tuy nhiên đã và đang bị lãng quên và bị xâm hại nghiêm trọng :(

Chỉnh sửa cuối:

ynhi2208

Xe điện
Phía trước đình có một tấm bia xi măng.Tấm bia này là chứng cứ,là nỗi đau của dân làng,cách đây mấy chục năm,vài chục mạng người đã chết tại đây vì bị Mỹ thả bom :((
-Dòng chữ trên bia là nhớ lấy thù này:

Cách đấy không xa là đài tưởng niệm các anh hùng liệt sỹ đã ngã xuống vì độc lập tự do của dân tộc:

Chỉnh sửa cuối:

ynhi2208

Xe điện
Hết đình ta sẽ đến chùa.Do xã nhỏ,phương tiện em chọn để di chuyển là xe cẳng hai.Thực ra hai nơi cách nhau theo đường chim bay có vài trăm mét.
Trên đường đi từ Bảng môn Đình đến chùa ,em có đi qua ngôi trường tiểu học này:Trường tiểu học Lê Mạnh Trinh.Đây là một ngôi trường có truyền thống lâu đời,được thành lập từ năm 1937.(các cụ có thể xem thêm lịch sử ngôi trường ở đây

Đây là cổng tam quan của chùa:

Tên gọi là Thiên Nhiên tự.Dân ở đây thường gọi là chùa Nhờn

Trong chùa có đôi sư tử đá hai bên.(Đây là chú sư tử đá nằm bên trái theo hướng từ cổng vào)

Chỉnh sửa cuối:

ynhi2208

Xe điện
Đây là bức tượng phật bà quan âm trong khuôn viên chùa:

Đi đâu cũng gặp rùa đội bia,trong chùa cũng có ợ

Và đây là chuông chùa:

Trước đây theo các cụ kể lại thì khuôn viên chùa khá lớn.Tuy nhiên theo thời gian thì khuôn viên chùa ngày càng thu hẹp.
Ngôi chùa này có một điều đặc biệt nữa là không có sư.Toàn bộ hoạt động của ngôi chùa do những người dân trong xã làm.Vài năm gần đây mới có một vài vị sư về tu ở chùa.

Chỉnh sửa cuối:

ynhi2208

Xe điện
Vòng vo tam quốc mãi rồi,bây giờ em đưa các cụ đến địa điểm em nói đến ở tiêu đề bài viết:Nhà thờ Nguyễn Quỳnh(dân gian thường gọi là Trạng Quỳnh).

Trong khuôn viên cùa khu nhà thờ có nhà lưu niệm Trạng Quỳnh,nơi lưu giữ các hiện vật và hình ảnh có liên quan đến Trạng Quỳnh:

Một vài hình ảnh bên trong nhà lưu niệm.Thực ra bên trong nhà lưu niệm chỉ trưng bày ảnh chụp các vị lãnh đạo về thăm nhà thờ và các bài báo liên quan,còn các cổ vật,vật dụng liên quan đến cuộc đời Trạng Quỳnh thì cất giữ cẩn thận ở nơi khác và không cho khách tham quan,chỉ dành cho con cháu trong họ.Họ Nguyễn Quỳnh cũng là một trong những họ lớn nhất xã Hoằng Lộc

Chỉnh sửa cuối:

angy nguyen

Xe hơi
Hôm nào em với cụ chủ thớt lang thang ra bờ sông chụp đi cụ ơi :D