[Funland] Mời các cụ cho ý kiến về chất lượng giáo dục phổ thông & đại học của VN, chứ em hoang mang quá

OTheAh

Xe tăng
H học hành cảm giác cho có, ko giúp ích dc j nhiều cho tương lai

xe7chonganbao

Đi bộ
Bệnh thành tích nặng quá, ung thư di căn rồi

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Học không làm ra được sản phẩm gì, chỉ thấy làm bài thi trên giấy, thì điều chỉnh mấy cái chỉ tiêu % khá, giỏi để làm gì.

Đây là vấn đề của các trường ham bệnh thành tích để báo cáo với Bộ. DN họ quan tâm gì đến bằng khá, giỏi gì đâu, họ yêu cầu vào thử việc hết.

SV thì nên bỏ qua các tiêu chí metrics nhảm nhí đầy tính chủ quan này. Mà nên hóng xem trường nào có tỷ lệ SV có việc làm cao, có lương cao, có tỷ lệ thành công cao trong cuộc sống sau này. Nên xem tình hình hiệp hội cựu sinh viên alumni có mạnh không, có thành công không, ... Dựa trên các yếu tố mà chọn trường mà học.

Chỉnh sửa cuối:

bmt1986

Xe tăng
H học hành cảm giác cho có, ko giúp ích dc j nhiều cho tương lai
Theo các cụ trong này thì đó ko phải là trách nhiệm của các "Thợ Dậy" hay Bộ GD mà do Sinh Viên và xã hội thôi cụ ạ :))

MuathuHN252

Xe cút kít
Ngày xưa em điểm toàn khóa 7,97, và xếp thứ 21 trên tổng 500sv toàn khóa. Nhưng các cty tuyển có nhìn vào điểm để tuyển nhân viên đâu mà.
Học giỏi cũng chẳng fai là sẽ giàu. Hôm rồi em ghé tham gia họp hội đồng hương, đa số là các em sinh viên trong trường và 1 số anh chị thầy cô, rất bất ngờ với sự năng nổ, khéo léo của thế hệ sinh viên hiện giờ, so với bọn e ngày xưa là cả 1 trời 1 vực ấy. Thôi thì nhà ai lo chén cơm nhà nấy thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

jany

Xe tăng
Hồi em học ĐH thì khóa bọn em (130 sv) chỉ có đúng 2 đứa đạt loại giỏi. Các ngành khác trong trường cũng thế, tầm 1-2 cho 1 khóa.
Còn hồi cấp 1 cả trường 5 khối, 20 lớp, có duy nhất 1 đứa hs giỏi. Lên cấp 2, 4 khối 16 lớp, thì đứa giỏi này chuyển đi mất nên ko còn đứa nào 🤣 cấp 3 cả trường 1500hs được mười mấy đứa giỏi.
Bây giờ hs giỏi nhiều như lợn con, bài thi toàn 8 9 10. Mỗi khi đưa ra 1 câu hỏi trắc nghiệm thì hs chọn đúng đáp án rất nhanh, nhưng bắt giải thích vì sao đáp án này đúng, vì sao 3 đáp án còn lại sai thì hầu như ko đứa nào giải thích được.

Tý phệ

Xe điện
Có gì đâu mà hoang mang. Cũng chỉ là phổ cập hệ thống thôi mà. Nói đến chuyện phổ cập này thì chính quyền HN phải cảm ơn ĐH Mở, chả là em đi bầu cử chuyên soi trình độ học vấn các đại biểu :)). Giờ mà có thống kê khéo trường có tỷ lệ làm quan nhiều nhất phải là ĐH Mở

Napolong

Xe điện
Về chất lượng đào tạo thì từ trước đến nay mình đang cho là phổ thông khá ổn, bậc CD - DH có vấn đề, hỏng cả mục đích & tư duy.

Sau đó thì thấy hai khối nó có qua lại nhau, cái hỏng của Đh có lý do bắt nguồn từ phổ thông. Nên cần cải cách, làm ra chương trình GDPT mới 2018.

Đấy là em nắm được, chứ không theo các bài báo của topic.

ah99x6

Xe điện
Phổ cập học sinh khá và giỏi! :D

Yaris_2009

Xe tăng
Xưa em học khóa 2002 - 2007 mà mãi giữa - cuối 2008 mới lấy được bằng, nợ 03 môn trả hộc cả bơ.. đấy là còn may có bằng chứ nhiều bạn từ năm thứ 3 lên năm 4 là đã rụng rồi, rồi năm 4 lên năm 5 nợ nhiều quá không trả nổi.

Nợ nhiều thế thì cướp ra mà bằng khá với bằng giỏi, ôi giời ơi người ta kháo nhau đi thày đi cô là đi ở chỗ nào ấy chứ, chỗ em lấy đâu ra mà đi ? Hồi ĐH em học giỏi nhất môn thể dục =)) còn đâu môn nào cũng trong tình trang ngắc ngoải. Học ngu thì thi lại, cup tiét đi chơi điện tử đi ăn sáng không được điểm danh ko đủ số buổi cũng thi lại...

=> Nhưng cái gì cũng có giá của nó, em ra trường làm CV đi phỏng vấn xin việc, nộp 4-5 chỗ đi làm bài thi thì ít phải 3 chỗ pass, thường phần làm bài thi về chuyên môn và thi IQ, thi EQ bằng tiếng anh là em pass điểm cao. Học gì ra làm nấy, đúng ngành đúng nghề đến tận bây giờ ( vừa năm ngoái ) có trục trặc tổng thể cơ quan cũ mọi người đi tìm việc mới thì em cũng ở nhà chơi hơn tháng rồi nộp CV đi phỏng vấn mấy chỗ, pass rồi làm chỗ này được hơn năm. Cuộc đời em từ bé đến giờ 40 năm cái gì cũng phải tự tay vuơn ra mà nắm lấy, toàn thấy cải cách thí điểm cái mới cái tiến bộ và phải vượt khó chứ chả thấy dễ dàng bao giờ. Lại nói cái lứa thi ĐH thời em, 700.000 thí sinh thì chỉ khoảng 50.000 thí sinh có tổng điểm 3 môn trên 10 điểm ( 3 điểm/môn )

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Hồi em học ĐH thì khóa bọn em (130 sv) chỉ có đúng 2 đứa đạt loại giỏi. Các ngành khác trong trường cũng thế, tầm 1-2 cho 1 khóa.
Còn hồi cấp 1 cả trường 5 khối, 20 lớp, có duy nhất 1 đứa hs giỏi. Lên cấp 2, 4 khối 16 lớp, thì đứa giỏi này chuyển đi mất nên ko còn đứa nào 🤣 cấp 3 cả trường 1500hs được mười mấy đứa giỏi.
Bây giờ hs giỏi nhiều như lợn con, bài thi toàn 8 9 10. Mỗi khi đưa ra 1 câu hỏi trắc nghiệm thì hs chọn đúng đáp án rất nhanh, nhưng bắt giải thích vì sao đáp án này đúng, vì sao 3 đáp án còn lại sai thì hầu như ko đứa nào giải thích được.
2 đứa nhà em, cấp 1 trường công, cụ có tin là điểm số nó phân hoá khủng khiếp từ ngay lớp 1 rồi k, cái gọi là hs giỏi nhiều như lợn con, bài thi toàn 8910 nó xưa lắm rồi cụ ơi

xedaprach

Xe điện
F1 nhà em học cấp 2, đọc câu hỏi để giảng về văn nghị luận với các biện pháp tu từ thấy ong cả đầu, toàn ngồi phân tích bài của các cụ hàn lâm.

Mũi tên bạc

Xe container
Các cháu bây giờ nó chịu khó học hơn bọn em ngày trước. Mới cấp 1 mà ngày nào cũng phải học tầm 2 giờ. Nếu các cháu duy trì sức học thì tỷ lệ khá giỏi nhiều cũng bình thường. Tỷ lệ khá giỏi có thực sự hay không em không bàn vì mình chả rõ. EM vẫn cho là học đại học là cấp học mà gần như chả chịu sức ép về bệnh thành tích. Các cháu thích thì dự tuyển vào trường, không thích thì thôi; thày họ có quan tâm đâu. Nhiều khi giáo viên chủ nhiệm lớp chỉ biết lớp trưởng và một vài bạn trong lớp mà nói có bệnh thành tích thì em cũng lăn tăn vì bọn em học đại học 5 năm mới ra nên hiểu điều này. Thời bọn em ra trường hơn 20 năm rồi; ngày đó lớp em có 52 bạn thì 2 giỏi; 12 khá trong lần ra trường đúng lịch đào tạo của khóa, còn lại khoảng 20 bạn là không ra trường đúng hẹn do vẫn nợ môn!

Chỉnh sửa cuối:

thanhtran72

Xe tải
Tất cả chỉ là một vở diễn thôi. Tất cả cùng diễn và cùng nhau chấm theo kịch bản.
Nhưng đời đâu phải như trong film hay trong kịch.
Cho nên tôi biết nhiều SV khá giỏi nhưng chẳng biết làm những thứ căn bản. Rất nhiều SV khá, ở các trường top phải đi làm các công việc chẳng liên quan đến chuyên môn. Thậm chí SV khá ĐH BK phải đi làm công nhân may. Đến ĐH BK còn vậy, còn các trường khác thì cử nhân chạy grab đầy đường.

Học không làm ra sản phẩm gig, chỉ thấy làm bài thi trên giấy, thì điều chỉnh mấy cái chỉ tiêu % khá, giỏi để làm gì.

Đây là vấn đề của các trường ham bệnh thành tích để báo cáo với Bộ. DN họ quan tâm gì đến bằng khá, giỏi gì đâu, họ yêu cầu vào thử việc hết.

SV thì nên bỏ qua các tiêu chí nhảm nhí đầy tính chủ quan này. Mà nên hóng xem trường nào có tỷ lệ SV có việc làm cao, có lương cao, có tỷ lệ SV thành công cao trong cuộc sống sau này. Nên xem tình hình hiệp hội cựu sinh viên alumni có mạnh không, có thành công không, ... Dựa trên các yếu tố mà chọn trường mà học.

PhongFood

Xe điện
Giờ mấy ngành online phát triển mạnh rồi. Nếu có đam mê thì nên chọn đúng ngành học. Không cần phải là trường tốt đâu, quan trọng mình học ntn thôi. Giờ các trường cũng nhiều ngành học mới ma. Ví dụ đơn giản như FPT cũng là ngành makeup...
Học online á cụ. :D
Học online chỉ ngành chém gió dạy làm giàu thôi cụ. Học online mà dùng đến tư duy não bộ thì nó không hiệu quả (các cụ vẫn nói nước đổ đầu vịt). Bằng chứng 2 năm covid chất lượng HS giảm đáng kể :D

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
cụ xem thời sự ấy, đi họp, chỉ đạo hội nghị có thấy tỉnh, đơn vị này kia không nỗ lực, cố gắng, đạt kết quả cao..................đâu. Thôi kệ nó thôi :)

Nam việt nam

Xe buýt
Ngày xưa em điểm toàn khóa 7,97, và xếp thứ 21 trên tổng 500sv toàn khóa. Nhưng các cty tuyển có nhìn vào điểm để tuyển nhân viên đâu mà.
Học giỏi cũng chẳng fai là sẽ giàu. Hôm rồi em ghé tham gia họp hội đồng hương, đa số là các em sinh viên trong trường và 1 số anh chị thầy cô, rất bất ngờ với sự năng nổ, khéo léo của thế hệ sinh viên hiện giờ, so với bọn e ngày xưa là cả 1 trời 1 vực ấy. Thôi thì nhà ai lo chén cơm nhà nấy thôi ạ.
Em cũng thấy như mợ. Các bạn trẻ giờ được đào tạo đầy đủ, kĩ năng tốt. Các cụ nhà off cứ phải bắt các cháu học trung bình mà làm việc giỏi cơ

danotopskin

Xe hơi
Số 24 - Ngõ 70 Thái Hà (Tập thể 68) - Đống Đa- Hà
Website
pskin.vn
Học online á cụ. :D
Học online chỉ ngành chém gió dạy làm giàu thôi cụ. Học online mà dùng đến tư duy não bộ thì nó không hiệu quả (các cụ vẫn nói nước đổ đầu vịt). Bằng chứng 2 năm covid chất lượng HS giảm đáng kể :D
ngành online ý em nói không phải học online mà là những ngành học công nghệ thông tin như: Marketing, thiết kế web, thương mại điện tử, content, SEO, Tester...