[Funland] Miếng pho mát trong bẫy chuột và bài học đắt giá

thamthitham

Xe đạp
Kính các cụ,
Em nay mới có thể ngồi và kể lại một vụ việc của em. Em biết việc chả hay ho gì của mình mà kể lên cũng sẽ nhận nhiều gạch đá, nhưng em vẫn kể vì cũng muốn mọi người thêm bài học và cũng hi vọng nhận được một sự tư vấn nào đó. Em cũng xin phép phải dùng nick mới lập vì xấu hổ với mọi người và cũng là đề phòng vợ em đọc được vì chuyện này em vẫn giấu gia đình.
Dù luôn tự nói với mình là miếng pho mát miễn phí chỉ có trong bẫy, và luôn cố gắng tập trung công việc chính, kiếm tiền bằng năng lực của mình, nhưng em vẫn bị dẫn dắt và đánh vào lòng tham một cách rất tự nhiên, em đã bị lừa hơn 1 tỷ đồng vào việc góp vốn để buồn bán một mặt hàng với một người mà chỉ quen biết sơ qua.
Cách đây tầm gần 3 năm, có một người thuê nhà em, sau đó một thời gian thì người đó nói là do người làm chung rút tiền về xây nhà, nên muốn rủ em góp vốn vào cùng bán và em sẽ phụ trách các đơn bán sỉ. Em chỉ cần gửi tiền để lấy hàng ở kho ra sau đó bên đại lý trả tiền thì em sẽ được lấy phần lãi. Em cũng nghi ngờ, nên cũng hỏi rất nhiều về kế hoạch công việc của người đó, rồi cũng đi qua các đại lý, cũng vào các nhóm có chủ đại lý (nhưng em lại không đi qua kho hàng mà chỉ nt với người xuất kho). Ban đầu em cũng k muốn chung nhiều, chỉ một vài đơn với số tiền không đến 100tr, lãi suất tầm 3-5%/ 1 đơn, và khoảng 1 tuần là đại lý họ gửi lại tiền và nếu có đơn mới thì sẽ lại vào tiền (nói chung mỗi tháng tầm được 5-7tr/100tr). Mọi việc cũng túc tắc, các đơn cũng suất rồi hoàn đơn bình thường. Đến cuối năm đó (2019) thì cũng có lúc em góp đến 300tr vào để gom hàng tết.... Đến tầm cuối năm 2020 thì em cũng tính tổng ra góp vào 400tr. Em cũng không mảy may nghi ngờ gì, vì thỉnh thoảng em còn đi ship hàng cho người kia. Lắm lúc em cũng bảo người kia là để em về làm cùng chứ cũng không muốn chỉ là góp tiền vào và lấy lãi, và họ cũng đồng ý, bảo anh cứ sắp xếp công việc đi rồi chắc chắn muốn bỏ việc chính thì về làm với em. Em thì cũng do dở mấy hợp đồng nên muốn hoàn thành xong mới tính tiếp được. Do đặc thù công việc cũng phải đi xa nhiều nên thực sự em cũng muốn về làm cùng người kia để được gần nhà và thu nhập thì lại nhỉnh hơn công việc của em. Nhưng đúng đến giữa năm 2021 thì dịch bùng phát mạnh, người kia bảo hàng hóa không bán được nên là trả lại em hết vốn là tầm 430tr.
Và mọi việc bắt đầu bị mất kiểm soát, khi vào cuối năm ngoái, người đó nói hàng hóa bắt đầu lưu thông được, nên lại muốn góp vốn, và công việc chính của em thì cũng vẫn chưa xong mà lại thường xuyên ở xa, nên em cũng chỉ gửi tiền cho người kia mà k mảy may nghi ngờ, đến ra ngoài tết, cả do dồn tiền hàng tết nên số tiền em gửi đã tầm hơn 600tr. Đến tầm giữa tháng 3, bằng rất nhiều lý do, như ở quê xây nhà nên cần rút bớt vốn về, rồi mở công ty (em ktra trên mạng thì đúng là có công ty và chủ sở hữu như vậy), họ cần em phụ trách thêm các đơn nên em cũng đi vay mượn một vài nơi để góp vào, số tiền lên hơn 700tr, và sau đó tầm một vài tuần, người đó lại bảo có đợt khuyến mãi từ bên nhà cung cấp, nên nói chỉ cần em phụ trách một vài đơn thì hôm sau trả luôn, chỉ để các đại lý lấy hàng khuyến mãi, và một vài hôm đó, đúng là trả đúng hạn và lại quay vòng đơn đó để lấy đơn mới luôn và hôm cuối cùng là góp vào đến tổng là 400tr và nói hôm sau trả luôn. Và rồi em giục mãi thì họ cứ khất và nói là anh phụ trách các đơn này cho em tầm 2 tháng để em sắp xếp, nhưng em không chịu vì số tiền này, em đi vay bằng uy tín và phải trả lại đúng hạn. Và sau áp lực đòi từ em, thì mọi thứ bắt đầu sáng tỏ.
Vài hôm sau, họ nhắn tin lại là không có năng lực trả lại và đang phải làm việc với công an vì bị quá nhiều người kiện tội lừa đảo, chiếm đoạt tài sản, tổng lên đến 50 tỷ. Em chết đứng. Rồi hôm sau chấn tĩnh lại và đi lên công an tỉnh để cố gắng xác minh mọi thứ. Và khi khai báo thì công an nói đúng là có 5 người đang khởi đơn kiện với người nhiều nhất là 7 tỷ và người ít là 500tr. Em có nhắn tin hỏi lại người kia, và họ nói là huy động vốn để chỉ trả lãi cho mọi người và giờ không còn khả năng chi trả nữa.
Và thời gian vừa rồi, em phải cày cuốc trả nợ, giật gấu vá vai để ít nhất trả được số nợ, nay mới ổn ổn để có thể ngồi lại viết lên đây.
Em viết lan man dài dòng quá, cũng một phần để các cụ mợ gạch đá nhẹ nhàng vì sự ngu ngốc và tham lam của em. Em tóm lược lại là do góp vốn chung để lấy phấn chênh lệch nên em đã mất tiền lớn đối với em.
Hiện nay, em cũng chỉ mới in sao kê ngân hàng và chưa làm đơn lên công an, vì người kia nói là đang cố gắng vận động mọi người rút đơn để có thể bán nhà cửa và kéo cày trả nợ dần dần, khắc phục được phần nào hay phần đó và cũng không có ý định chạy trốn. Và vừa rồi còn bảo nếu có 20tr thì cho mượn để làm sổ đỏ chỗ đất ở quê để bán lấy tiền, hứa hơn 1 tháng sau sẽ trả 300tr trước (nhưng em không góp phần vì có bao nhiêu tiền em trả nợ hết, và phần vì còn niềm tin nữa rồi). Vậy em cũng mong các cụ mợ hiểu biết có thể tư vấn cho cách nào có thể giảm được thiệt hại nhất có thể. Em xin cảm ơn.

huyleck

Xe điện
Bên kia họ xác định sống chung với nợ rồi thì cụ cũng nên xác định sống chung với việc đòi nợ, dc tí nào mừng tí đấy chứ theo e là ko còn cách nào

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Khổ thân cụ! E chia buồn :(

em cũng có ông anh cọc chèo làm ăn ở quê thôi. Tiết kiệm từng đồng, thậm chí ko dám lắp cái máy lọc nước cho con vì nghĩ mấy tháng lại phải thay lõi lọc hết mấy trăm nfanf. Mà đùng cái nghe bọn Me-ey-land nào nó bảo góp vốn buôn đất dạng me-ey-coin. Thế là đóng vào cho nó 300củ, đc 4-5 ngày thì vợ phát hiện ra, thấy tk me—ey-coin lên đc 348 củ. Vợ giục rút ra mà e dự là còn khướt mới rút đc. Ngang với buôn hàng cấm. Chán đời lắm! Khuyên mà ko nghe :(. Giờ sáng nào cũng dậy từ 5g30 sáng gia nhập clb tỷ phú với team me-ey-coin
(E phải thêm mấy dấu - vì sợ lỡ người nhà search đúng chữ đó, google nó lại dẫn bài ra đây thì toang em)

Dark_Man

Xe buýt
Chứ ko phải cụ góp vốn cho bọn cầm cố vay lãi để dc lãi cao àh :))), e đọc thì dài nhưng hiểu đơn giản là vậy

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Nhận ra là tốt rồi Cụ ạ
Mọi việc sẽ qua thôi, thêm 1 câu chuyện để dạy F1 sau này

boy_spott

Xe điện
Lan man quá cụ nào túm váy cho em hiểu cái

Pumzen

Xe ba gác
Cụ chủ không quen buôn bán nên mới bị dính kiểu này, chứ dân kd họ phân tích tìm hiểu ra ngọn ngành thì khó mà ăn đc họ theo kiểu " bóp thằng miền xuôi nuôi thằng miền ngược" thế này.

cu.do

Xe buýt
Vay tiền chơi coin và chứng, cờ bạc online đây mà. Buôn bán gì 2 năm covid, kể cả 6 tháng năm 2022.
Chưa nói lạm phát 15 - 30%. Làm đủ ăn uống là may lắm rồi.

Số tiền kia em dự là không đòi được. Trừ khi gia đình còn đất mà bán, trả nợ thay. Còn không Kiện - Cáo - Ra Tòa -- mất trắng.

coquay

Xe container
E có đứa bạn bị lừa kiểu giống cụ nhưng tiền to hơn 20 lần thời gian khoảng 2 năm
Mà cụ bỏ đi thôi ko gỡ đc lại tí gì đâu thằng kia chấp nhận đi tù rồi, h cụ có bơm tiền cho a b c đi nữa cũng bằng thừa chỉ tốt kém hơn thôi

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
K cái dại nào bằng cái dại nào, chung qui cũng tại chữ tham! Cụ thì quá tin người nên bị lừa thôi đành cày cuốc trả dần số còn lại, đừng dại túng quẫn cụ vay app hay bọn vay nặng lãi là cụ chết cay hơn ớt.
Em có người thân thấy vay ngân hàng lãi thấp bèn cắm sổ đỏ đi vay, sau đó dùng tiền này cho vay với lãi suất cao hơn. Lãi mẹ đẻ lãi con hử? Lãi đâu chả thấy chỉ thấy các con nợ chuồn dần hoặc ì ra k trả. Nhà này thì lao động chân chất, giờ tự nhiên ôm 1 đống nợ ngân hàng. Ngày kia tháng nọ nghĩ quẩn chơi lô đề bóng bánh xem có gỡ gạc gì k, kết quả với đầu óc sáng tạo giờ lại ôm gấp đôi số nợ. Thật em chán k buồn nghĩ đến các cụ ạ

nvk155

Xe điện
Thôi, may rồi cụ ạ. May mà cụ ko nói với mợ nhà, nói với mợ có khi mợ lại hăng máu lên, vợ chồng hiệp lực cắm luôn sổ đỏ hùn thêm tiền, thiệt hại gấp 3,4 lần ấy.

JBond

Xe hơi
Giá cụ tạo nick sớm thì ko dính bẫy chuột 🤔

namphong12

Xe lăn
Mọi sai lầm đều phải trả giá bằng tiền mặt.
Âu cũng là cái niễn. Cụ cứ coi 1 củ to đấy mua đựoc cái mạng của cụ trong mùa covid đi cho nó nhẹ đầu.
Của đi thay người ấy mà.

tranmanhha

Xe điện
Em thấy giống như là buôn bán thua lỗ thì đúng hơn. Chỉ có mấy kèo cuối là lừa đảo.

thanhphong1998

Xe điện
Ăn non có khi lại ngon. Giấu được vợ,trả được nợ của mình là tạm ổn rồi. Còn cái cục nợ kia thì cố quên đi thôi.