[Funland] Miền bắc vào thu - Lang thang cuối tuần thôi ạ.

Gió_123

Xe tải
Chào CCCM,

Thời tiết miền bắc đã vào thu. Mùa thu đông mát giời, nhà em thích đi lang thang khám phá các tỉnh miền bắc. Vì con còn bận đi học nên em tính đi 1-2 ngày cuối tuần thôi ạ. Vì chỉ đi 1-2 ngày nên em muốn đi ngắm làng xóm cảnh đẹp ở các tỉnh gần gần quanh Hà Nội. Gia đình đi chơi thích ề à, thấy chỗ đẹp là ngả bàn ghế ra làm ấm trà ngon ngồi tư duy về con người cuộc đời. :D

Nhờ CCCM giới thiệu cho những làng xóm đẹp quanh miền bắc để nhà em tham khảo thêm. Ko cần nhiều dịch vụ gì hết, mà thật ra ít dịch vụ càng tốt. Chỉ cần một chỗ mát mẻ, yên tĩnh xinh đẹp có thể ngả bàn uống ấm trà ngắm nghía là nhà em khoái chí rồi ạ. Nếu xung quanh có đình chùa nhà thờ nào kiến trúc đẹp để vãn cảnh nữa thì càng tốt ạ.

Em xin chia sẻ địa điểm nhà em mới đi tuần trước - chùa Keo Thái Bình. Theo kiến thức nông cạn của em, đây là quần thể chùa cổ đẹp nhất miền Bắc. Theo thông tin wiki chùa được xây dựng từ TK 17. Kiến trúc của chùa thì cũng là chùa miền bắc kinh điển thôi, nhưng xung quanh có 3 cái ao nhỏ sạch sẽ xinh xắn nên không gian tổng thể rất thoáng và đẹp, không như nhiều đình chùa khác bị nhà dân xung quanh xâm chiếm ít nhiều không gian nhìn rất bí bách. Làm một chén trà ngon, thêm một cái bánh ngon, cả nhà cứ tâm tình chuyện giời mây giăng gió, thì ngồi ở đây cả buổi cũng ko chán ấy CCCM ạ.

Hôm em tới thăm thì thấy có bên quay phim chuyên nghiệp vào quay chụp và trong chùa đang làm lễ gì đó nên em cũng chỉ chụp vài cái để chia sẻ thôi ạ. Mà cơ bản em cũng ko biết chụp ảnh.

Chỉnh sửa cuối:

ah99x6

Xe điện
Cụ chụp đẹp thế ạ!

Sứa.

Xe điện
Đi cả nhà nhiều khi chưa chắc đã vui vì mình thích nhưng ng khác ko thích thành ra ép buộc :D Nhất ở ở vị trí nóc nhà đâm ra ai cũng phải giả vờ hớn hở hưởng ứng :-j:-j

kienthuc

Xe hơi
Giờ cụ mợ nào tự do tài chính đi là đẹp. Mục đích là ngắm thiên nhiên. Chứ đổ xô nhau vào mấy ngày lễ thì khác gì hành xác, người nhồi người đâu.

Đi cả nhà nhiều khi chưa chắc đã vui vì mình thích nhưng ng khác ko thích thành ra ép buộc :D Nhất ở ở vị trí nóc nhà đâm ra ai cũng phải giả vờ hớn hở hưởng ứng :-j:-j
Đôi lúc lang thang một mình lại thấy 'tức cảnh sinh tình' :D

Gió_123

Xe tải
Dạ nhà em thì 2VC được cái hợp nhau vụ này nên ko vấn đề gì ạ. Con gái em thì đang tuổi ẩm ương, dĩ nhiên cháu cũng ko khoái lắm. Nhưng em vẫn lựa chọn từng chuyến mà bắt đi với BM, để ngắm nghía và gia tăng tình cảm với làng xóm quê hương, và cũng là để thêm kết nối gia đình ạ.

Gió_123

Xe tải
Giờ cụ mợ nào tự do tài chính đi là đẹp. Mục đích là ngắm thiên nhiên. Chứ đổ xô nhau vào mấy ngày lễ thì khác gì hành xác, người nhồi người đâu.
Vâng đi cuối tuần bình thường thôi ạ, nên em chọn đi điểm gần gần thôi. Chứ ngày lễ thì gia đinh lại ở nhà cho yên lành. :D

duongqua

Xe container
hic chỉ cách nhau tháng trước ngày này còn đang đón siêu bão, mưa gió ẩm ướt xầm xì...

29L7822

Xe hơi
Cảnh đẹp quá, công việc bộn bề nhiều lúc cũng ước có những phút giây nhẹ nhàng thư thái, tản bộ vãn cảnh ntn :x

formen

Xe lăn
em lang thang 1 mình buổi chiều, chụp cái ảnh rồi về.
Ủn cụ có nhiều chuyến đi, cảnh đẹp.

xherox

Xe điện
Đôi lúc lang thang một mình lại thấy 'tức cảnh sinh tình' :D

Đi 1 mình thong dong tự tại cũng sướng, nhưng nhiều khi thấy cảnh đẹp mà ko chia sẻ, bàn luận được cùng ai ngay lúc đó, nó bị thiếu thiếu cụ ah.
Hồi 199x- 200x em hay đi xe máy 1 mình lang thang ở các tỉnh vùng núi. thấy cảnh bên bờ vực, khói lam chiều, đẹp đến mê mẩn, mà ko có ai bên cạnh chia sẻ cũng thấy thiếu thiếu.

29L7822

Xe hơi
Đi 1 mình thong dong tự tại cũng sướng, nhưng nhiều khi thấy cảnh đẹp mà ko chia sẻ, bàn luận được cùng ai ngay lúc đó, nó bị thiếu thiếu cụ ah.
Hồi 199x- 200x em hay đi xe máy 1 mình lang thang ở các tỉnh vùng núi. thấy cảnh bên bờ vực, khói lam chiều, đẹp đến mê mẩn, mà ko có ai bên cạnh chia sẻ cũng thấy thiếu thiếu.
hồi đó chắc cũng ko có máy ảnh và smartphone như bây giờ, để lưu lại những khoảnh khắc đó cụ nhỉ. Dẫu biết là không có cái camera nào xịn như mắt mình.

comabu

Xe đạp
Cháu cũng mới tới chùa này năm ngoái và công nhận là nó đẹp, sạch, yên bình. Mỗi tội ở xa thủ đô quá nhưng nói chung phải xa một tí thì nó mới lại đẹp sạch với yên bình. Cụ còn chỗ nào hay ho gợi ý cho các cụ khác đi ngao du thời tiết thu tuyệt vời này không?

xherox

Xe điện
hồi đó chắc cũng ko có máy ảnh và smartphone như bây giờ, để lưu lại những khoảnh khắc đó cụ nhỉ. Dẫu biết là không có cái camera nào xịn như mắt mình.
Ko có cụ ah.
Hì, thời xưa đi đâu chỉ ngắm cảnh, khắp nơi là núi non, vách đá hoang vắng, bản làng,...mà ko có Map gì cả, em cứ vừa đi vừa hỏi đường.

Vinsa35

Xe tải
Hqua mát giời cho cả nhà đi Hoàn Kiếm mà hết cả hồn. CAn chặn đường búa xua vì có diễu hành gì đó.
Đường xá giữa thủ đô mà chả bằng 1 góc bên China, người thì đông như kiến, chạy nhảy ăn uống, rác thải phát khiếp ...

29L7822

Xe hơi
Hqua mát giời cho cả nhà đi Hoàn Kiếm mà hết cả hồn. CAn chặn đường búa xua vì có diễu hành gì đó.
Đường xá giữa thủ đô mà chả bằng 1 góc bên China, người thì đông như kiến, chạy nhảy ăn uống, rác thải phát khiếp ...
Mùa nào thì em cũng chỉ thích những chốn vắng vẻ, ít người, chứ nhìn đâu cũng thấy người thì không còn tâm trạng để ngắm cảnh nữa.