Mất ngủ kéo dài - Có nên sử dụng thuốc an thần

Thoa Trịnh

Xe điện
Tình hình là hơn 1 tháng nay em thường xuyên bị mất ngủ, thường nằm cả đêm không ngủ được, ảnh hưởng rất lớn đến sức khoẻ và tinh thần.
Gần đây em thường xuyên bị đau đầu, chóng mặt, thậm chí là kém minh mẫn do thiếu ngủ. Có lẽ em phải tính đến phương án uống thuốc an thần để có thể ngủ được, nhưng đọc trên mạng thấy nói nhiều về tác dụng phụ của thuốc an thần khiến em hoang mang quá.
Các cụ, mợ có thể tư vấn giúp em giải pháp nào trị chứng mất ngủ hiệu quả với ạ? Em có nên sử dụng thuốc an thần hay không?

pig pig

Xe hơi
Mợ bao nhiêu tuổi? Có phải mất ngủ do rối loạn tiền mãn kinh?

Taihoatu

Xe lăn
Không nên uống thuốc, mỗi buổi tối trc khi đi ngủ nên tập thể dục nhẹ nhàng, hoặc đi dl đâu một chuyến cho thay đổi không khí

Nancy18

Đi bộ
Tầm này đang mùa sen, mợ chế biến các món ăn từ hạt sen. Đun nước tâm sen uống. Ngoài ra mợ tập thể dục, giữ tinb thần thoải mái cũng sẽ cải thiện tình trạng mất ngủ đấy ak.

Thoa Trịnh

Xe điện
Không nên uống thuốc, mỗi buổi tối trc khi đi ngủ nên tập thể dục nhẹ nhàng, hoặc đi dl đâu một chuyến cho thay đổi không khí
Dạ cảm ơn cụ, em cũng có đi chơi suốt cho tinh thần thoải mái, chiều chiều cũng thường đi bộ nhiều nhưng tình trạng vẫn không khá hơn. Buổi tối buồn ngủ khá sớm, nhưng thường đến 4, 5h sáng mới ngủ được :((

Thoa Trịnh

Xe điện
Tầm này đang mùa sen, mợ chế biến các món ăn từ hạt sen. Đun nước tâm sen uống. Ngoài ra mợ tập thể dục, giữ tinb thần thoải mái cũng sẽ cải thiện tình trạng mất ngủ đấy ak.
Vâng ạ cảm ơn cụ

Taihoatu

Xe lăn
Dạ cảm ơn cụ, em cũng có đi chơi suốt cho tinh thần thoải mái, chiều chiều cũng thường đi bộ nhiều nhưng tình trạng vẫn không khá hơn. Buổi tối buồn ngủ khá sớm, nhưng thường đến 4, 5h sáng mới ngủ được :((
Híc, lúc nào buồn ngủ thì đi ngủ luôn, nằm ko nghĩ ngợi gì thì tí là chìm trong giấc ngủ,
Chẳng bù cho bọn e, đặt lưng xuống là ngủ

pig pig

Xe hơi
Mình cũng bị tương tự. Đầu hôm 10pm mình ngủ được đến tầm 1h sáng là giật mình. Nằm trằn trọc đến 4 - 5h mới lim dim ngủ thì phải dậy đi làm.

Thoa Trịnh

Xe điện
Híc, lúc nào buồn ngủ thì đi ngủ luôn, nằm ko nghĩ ngợi gì thì tí là chìm trong giấc ngủ,
Chẳng bù cho bọn e, đặt lưng xuống là ngủ
Buồn ngủ là em cũng đi nằm luôn. Nhưng mà cứ nằm xuống nhắm mắt mà vẫn không thể ngủ được, càng nằm lại càng tỉnh hơn. Thiếu ngủ nên đầu óc cũng kém minh mẫn, làm gì cũng không tập trung được, em đang phân vân nên uống thuốc hay không quá ~X(

Taihoatu

Xe lăn
Buồn ngủ là em cũng đi nằm luôn. Nhưng mà cứ nằm xuống nhắm mắt mà vẫn không thể ngủ được, càng nằm lại càng tỉnh hơn. Thiếu ngủ nên đầu óc cũng kém minh mẫn, làm gì cũng không tập trung được, em đang phân vân nên uống thuốc hay không quá ~X(
Híc, hãn hữu lắm mới phải uống thuốc nhé. Chắc nằm một mình khó ngủ ý gì. Cố gắng lên

Da bắt nắng

Xe điện
Mất ngủ kiểu mợ có thể do ảnh hưởng của hệ thần kinh, đau đầu có thể do thiếu máu não.
Mợ nên đi khám xem để tìm đúng nguyên nhân mà điều trị, đừng uống thuốc an thần.
Trong lúc chưa có tg đi khám Mợ nên áp dụng các biện pháp và các bài thuốc đông y. Tìm các bài tập tĩnh về hít thở tại chỗ trước khi đi ngủ. Mợ thử thay đổi cả chỗ ngủ nữa xem. Đi bộ em nghĩ nên đi buổi sáng sớm và đừng đi quá nhiều.
Chúc mợ sớm có lại được những giấc ngủ ngon và những giấc mơ đẹp :)

Thoa Trịnh

Xe điện
Mất ngủ kiểu mợ có thể do ảnh hưởng của hệ thần kinh, đau đầu có thể do thiếu máu não.
Mợ nên đi khám xem để tìm đúng nguyên nhân mà điều trị, đừng uống thuốc an thần.
Trong lúc chưa có tg đi khám Mợ nên áp dụng các biện pháp và các bài thuốc đông y. Tìm các bài tập tĩnh về hít thở tại chỗ trước khi đi ngủ. Mợ thử thay đổi cả chỗ ngủ nữa xem. Đi bộ em nghĩ nên đi buổi sáng sớm và đừng đi quá nhiều.
Chúc mợ sớm có lại được những giấc ngủ ngon và những giấc mơ đẹp :)
Cảm ơn cụ, kính cụ ly vodka!

minhbimbim

Xe buýt
Em đợt trước còn bị 1 năm, naqmf mãi ko ngỉ dc. Ngủ dc thì ko sâu, cảm giác chỉ cần cái kim rơi lF tỉnh. Sụt mất 4,5 kg, ăn ko nổi bát cơm

Thoa Trịnh

Xe điện
Em đợt trước còn bị 1 năm, naqmf mãi ko ngỉ dc. Ngủ dc thì ko sâu, cảm giác chỉ cần cái kim rơi lF tỉnh. Sụt mất 4,5 kg, ăn ko nổi bát cơm
Vâng cụ ơi về sau cụ chữa thế nào ạ?