Mất bằng lái B2, A1- Cần tư vấn làm hồ sơ xin cấp lại

cogaimu

Xe hơi
Kinh chào các bác,
Mình ở TP HCM, do sơ suất đã đánh mất các loại giấy tờ trong đó có GPLX A1 và B2. Bằng A1 thì có giá trị vô thời hạn, còn B2 thì có giá trị đến năm 2021 (giá trị 10 năm- bằng giấy thường). Bằng B2 thì còn hồ sơ gốc, còn bằng A1 thì ko nhớ là hồi xưa có hồ sơ gì hay ko nhưng hiện nay không có giấy tờ gì liên quan đến cái bằng A1.
Sau khi tìm hiểu thì mình phải làm hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau:
1. Đơn cớ mất có xác nhận chính quyền địa phương
2.Đơn xin cấp , đổi GPLX
3.Giấy khám sức khỏe
4.CMND
5.Hồ sơ gốc
6. 3 hình 3x4

Mình muốn làm hồ sơ xin cấp lại 2 cái bằng trên, có vài vấn đề muốn hỏi các bác như sau:
1. Mình làm đơn cớ mất, mang lên xin xác nhận của CA Phường nơi mình cư trú, thì họ nói là mất ở đâu thì xác nhận ở đó (mình ghi trong đơn mất ở Tân bình, xin nhưng xác nhận CAP Q12). sau đó anh CAP hướng dẫn khai lại, đại khái là:"Trong lúc lưu thông trên đường Nguyễn Van Quá, Q12, tôi đã làm mất các loại giấy tờ...." sau đó mang nộp lại, nhưng mợ thư ký thì không chịu xác nhận mà bảo mang cho anh CAP đó xác nhận. Vậy mình muốn hỏi mình có thể xin xác nhận nơi cơ quan mình đang công tác hay không?Có giá trị để mình làm hồ sơ xin cấp lại bằng không?
2. Các loại giấy tờ mình nêu trên đã đầy đủ chưa vậy?
3. Sau khi chuẩn bị đầy đủ hồ sơ thì mình nộp tại 252 Lý chính thắng phải không? Ở đây mình đăng ký khám sức khỏe luôn được ko?
4. Mình làm hồ sơ xin cấp lại A1, B2 vậy phải làm 2 bộ hồ sơ riêng biệt hay sao?
5. Có được cấp GPLX theo mẫu mới bằng vật liệu PET ko?Hai bằng ghép chung thành 1 hay vẫn 2 bằng riêng?
Bác nào đã từng làm qua hoặc biết thủ tục thì vào giúp em với nhé! Em chân thành cảm ơn ah!

Tsna14

Xe tải
Kinh chào các bác,
Mình ở TP HCM, do sơ suất đã đánh mất các loại giấy tờ trong đó có GPLX A1 và B2. Bằng A1 thì có giá trị vô thời hạn, còn B2 thì có giá trị đến năm 2021 (giá trị 10 năm- bằng giấy thường). Bằng B2 thì còn hồ sơ gốc, còn bằng A1 thì ko nhớ là hồi xưa có hồ sơ gì hay ko nhưng hiện nay không có giấy tờ gì liên quan đến cái bằng A1.
Sau khi tìm hiểu thì mình phải làm hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau:
1. Đơn cớ mất có xác nhận chính quyền địa phương
2.Đơn xin cấp , đổi GPLX
3.Giấy khám sức khỏe
4.CMND
5.Hồ sơ gốc
6. 3 hình 3x4

Mình muốn làm hồ sơ xin cấp lại 2 cái bằng trên, có vài vấn đề muốn hỏi các bác như sau:
1. Mình làm đơn cớ mất, mang lên xin xác nhận của CA Phường nơi mình cư trú, thì họ nói là mất ở đâu thì xác nhận ở đó (mình ghi trong đơn mất ở Tân bình, xin nhưng xác nhận CAP Q12). sau đó anh CAP hướng dẫn khai lại, đại khái là:"Trong lúc lưu thông trên đường Nguyễn Van Quá, Q12, tôi đã làm mất các loại giấy tờ...." sau đó mang nộp lại, nhưng mợ thư ký thì không chịu xác nhận mà bảo mang cho anh CAP đó xác nhận. Vậy mình muốn hỏi mình có thể xin xác nhận nơi cơ quan mình đang công tác hay không?Có giá trị để mình làm hồ sơ xin cấp lại bằng không?
2. Các loại giấy tờ mình nêu trên đã đầy đủ chưa vậy?
3. Sau khi chuẩn bị đầy đủ hồ sơ thì mình nộp tại 252 Lý chính thắng phải không? Ở đây mình đăng ký khám sức khỏe luôn được ko?
4. Mình làm hồ sơ xin cấp lại A1, B2 vậy phải làm 2 bộ hồ sơ riêng biệt hay sao?
5. Có được cấp GPLX theo mẫu mới bằng vật liệu PET ko?Hai bằng ghép chung thành 1 hay vẫn 2 bằng riêng?
Bác nào đã từng làm qua hoặc biết thủ tục thì vào giúp em với nhé! Em chân thành cảm ơn ah!
E hóng.E cũng bị mất cả B2,A1

daotao_laixe1

Xe tải
Được thì cụ cứ inbox hoặc call cho em, tư vấn cho lẹ :)
À thôi nói đây luôn cho tiện :D
Bác bị mất bằng lái thì nếu làm "dịch vụ"
Chỉ cần chuẩn bị:
Ảnh 3x4
Hồ sơ gốc
CMND photo
Còn mọi thủ tục còn lại thì bên mình sẽ hỗ trợ cho cụ hết
Tốt nhất là cụ nên làm 2 bộ riêng biệt luôn, vì nếu gộp chung thành 1 thì thời gian sẽ rất lâu và khi có rủi ro mất hoặc bị CSGT giữ (A1) thì coi như mất luôn cái B2 đó :)
Cấp lại thì cụ sẽ nhận dc GPLX theo mẫu mới

Chỉnh sửa cuối:

Ấm Sứt Vòi

Xe buýt
Ở HN làm lại ở chỗ Tôn Thất Thuyết cần những gì hả các cụ?

bipboemlaxichlo

Xe điện
Được thì cụ cứ inbox hoặc call cho em, tư vấn cho lẹ :)
À thôi nói đây luôn cho tiện :D
Bác bị mất bằng lái thì nếu làm "dịch vụ"
Chỉ cần chuẩn bị:
Ảnh 3x4
Hồ sơ gốc
CMND photo
Còn mọi thủ tục còn lại thì bên mình sẽ hỗ trợ cho cụ hết
Tốt nhất là cụ nên làm 2 bộ riêng biệt luôn, vì nếu gộp chung thành 1 thì thời gian sẽ rất lâu và khi có rủi ro mất hoặc bị CSGT giữ (A1) thì coi như mất luôn cái B2 đó :)
Cấp lại thì cụ sẽ nhận dc GPLX theo mẫu mới
cụ chủ gập cụ này ở TP HCM là chuẩn nhất ạ

TruongChinh

Xe máy
Đúng là mất ở đâu xác nhận ở đó, lẽ ra cụ nên khai là đánh rơi ở khu vực gần nhà cụ chứ, như thế CAP sẽ xác nhận cho.

tienthanhtq

Xe buýt
2 năm trước trộm khoắng đồ nhà cháu
lấy ví Vợ
cũng mất như cụ
= lái B2
= lá A1
A1 thì đi thi lại đơn giản - đợt đó đâu tự thi tất cả từ đầu đến đít -350 -400-j đó
riêng = B2 thì m làm dịch vụ
chỉ cấp ảnh + chứng minh photo cho bên nhận làm
đợt đó m nhớ là 2.2 triệu + 30 ngày sau có =
hiện bằng đó của Vợ m hạn đến 2022
chúc b làm lại xuôn sẻ
mà trò đời
sau 15 ngày lấy = B2
lại có ng gửi thư tay tận nhà báo nhặt được = lái B2
đợt đó lu bu CV nên ko đi lấy lại coi như mất hẳn cho nhẹ đầu

Tsna14

Xe tải
thời gian làm lại bằng B2 có lâu không ạ (còn hồ sơ gốc)?e nghe nói phải mất đến 2 tháng để cơ quan cấp bằng xác minh xem có vi phạm bị tước bằng lx không?E mới bị bọn nó lấy cả ví, mất cả B2,A1, đăng ký xe máy. Có bác nào bít cách nào làm nhanh hơn không ạ, nhất là bằng B2, chứ chạy xe không bằng run lắm, lỡ các chú xxx hỏi cái thì tèo. Bác nào bít giúp e với nhé. E ở Hà Nội.

daotao_laixe1

Xe tải
thời gian làm lại bằng B2 có lâu không ạ (còn hồ sơ gốc)?e nghe nói phải mất đến 2 tháng để cơ quan cấp bằng xác minh xem có vi phạm bị tước bằng lx không?E mới bị bọn nó lấy cả ví, mất cả B2,A1, đăng ký xe máy. Có bác nào bít cách nào làm nhanh hơn không ạ, nhất là bằng B2, chứ chạy xe không bằng run lắm, lỡ các chú xxx hỏi cái thì tèo. Bác nào bít giúp e với nhé. E ở Hà Nội.
2 tháng 10 ngày nhé cụ

daotao_laixe1

Xe tải
Có cách nào nhanh hơn ko cụ?Hoặc có cách nào để lái xe mà xxx hỏi thăm mà ko bị phạt vì lỗi điều khiển phuong tiện ko có bằng lái k?
Chịu thôi :D, 2 tháng 10 ngày là nhanh lắm rồi cụ ơi

bipboemlaxichlo

Xe điện

Ấm Sứt Vòi

Xe buýt
Thôi em mang cái B2 về Thái Nguyên làm,5loét vài ngày lấy

Phamthai

Xe buýt
lắm người mất thế, nhà cháu vừa bị mất ví trưa nay, toi luôn A1, B2, giấy xe và CMT...đen quá!!

Phamthai

Xe buýt
2 năm trước trộm khoắng đồ nhà cháu
lấy ví Vợ
cũng mất như cụ
= lái B2
= lá A1
A1 thì đi thi lại đơn giản - đợt đó đâu tự thi tất cả từ đầu đến *** -350 -400-j đó
riêng = B2 thì m làm dịch vụ
chỉ cấp ảnh + chứng minh photo cho bên nhận làm
đợt đó m nhớ là 2.2 triệu + 30 ngày sau có =
hiện bằng đó của Vợ m hạn đến 2022
chúc b làm lại xuôn sẻ
mà trò đời
sau 15 ngày lấy = B2
lại có ng gửi thư tay tận nhà báo nhặt được = lái B2
đợt đó lu bu CV nên ko đi lấy lại coi như mất hẳn cho nhẹ đầu
cụ cho hỏi cụ làm lâu chưa? Sao phí cao thể? lệ phí cấp lại GPLX có 30k thôi mà, mới mất làm lại không phải thi sát hạch lý thuyết và thực hành mà!!

moonsun1130

Tháo bánh
Thời gian sau khi em lấy đc bằng cho đứa em trai em cũng tròn 2 tháng, bọn nó bảo quy định như thế không nhanh hơn đc đâu mặc dù em đã ABC cho bọn làm trực tiếp trên SGTVT rồi ah

moonsun1130

Tháo bánh
Thôi em mang cái B2 về Thái Nguyên làm,5loét vài ngày lấy
Cụ làm đc vài ngày như cụ nói thì em quá phục, em dự cụ làm cùng ngành hoặc con xếp ở sở thì mới không phải xác minh mẹo gì cả, chứ mấy đứa em em cũng làm ở đó nhưng rồi cũng nguyễn y vân, sau 3 lần nhận giấy hẹn là tròn 2 tháng mới có đc cụ ah

HanhTu811

Xe buýt
Ô nhiều cụ mất giống em quá, em mất hết dưng bây giờ vẫn chưa đi làm lại được, mệt ghê.

daotao_laixe1

Xe tải
Cụ làm đc vài ngày như cụ nói thì em quá phục, em dự cụ làm cùng ngành hoặc con xếp ở sở thì mới không phải xác minh mẹo gì cả, chứ mấy đứa em em cũng làm ở đó nhưng rồi cũng nguyễn y vân, sau 3 lần nhận giấy hẹn là tròn 2 tháng mới có đc cụ ah
em cũng thấy vậy, nói thật là gia hạn GPLX hoặc cấp mới thì còn có chuyện 2 tuần (10 ngày)... chứ đã báo mất thì thuộc dạng gốc cây bồ đề may ra mới được vài ngày
Em người trong nghề đây, mà mất có cái GPLX A1 nhờ mấy sếp bự ở trên làm dùm còn phải đợi 2 tháng

gavacao

Xe hơi
Sài gòn thì không biết thế nào chứ Hà nội không cần cái giấy báo mất (đơn cớ mất) có xác nhận của CA nhé cụ. em cũng mất b2 a1 nhưng khi nộp hồ sơ xin cấp lại không cần cái giấy đó

Chỉnh sửa cuối: