Mạch trễ của Còi hoạt động thế nào !

tran_thuat_lai

Xe lăn
Chả là hôm trước em có chạy một xe có cái còi này. em ấn còi một phát nó kêu rồi tiếng ngân dài ra, lim dần...
Còi 3 phát, nó ngân thành 9 tiếng , lúc đầu thì thấy khó chiu. nhưng khi chạy đường đồng rất khoái vì không phải ấn liên tục các Bác ạ !
Em không biết là nguyên lý hoạt động của cái mạch đó thế nào? ví dụ như nó chạy qua một cái tụ điện , một cái rơ le hay như thế nào ạ ! các Bác giải ngu giúp em với !!!!!!!!!!!!!!!!!

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
hihi
nó có cái còi bán sẵn phát tiếng như vậy mà 3 tiếng , 9 tiếng j đó

Queen_hp

Xe buýt
Em cũng không biết nhiều về còi, chỉ biết có loại 1 ngân, 2 ngân, 3 ngân...còn loại như bác Copy nói thì bấm 3 lần liên tục nó nhớ và ngân 9 tiếng thì em chưa nghe nói tới bao giờ, chắc cái này lại phải nhờ các Mod kỹ thuật giải thích giùm :^)

tran_thuat_lai

Xe lăn
iem đoán già đoán non là khi bấm còi, dòng điện sẽ chạy qua một vi mạch, trong đó có sẽ có một rơ le, một tụ điền..và gì gì nữa thì em không biết.
Khi dòng điện chạy qua, Tụ điện sẽ phóng điện ra với thời gian dài hơn. Khi nhấn 3 tiếng thì điện sẽ lưu lại ở tụ và rơ le sẽ điều khiển số lần đóng nhân lên với 3. Có phải vậy không các Bác nhỉ?

FeRAM

Xe điện
iem đoán già đoán non là khi bấm còi, dòng điện sẽ chạy qua một vi mạch, trong đó có sẽ có một rơ le, một tụ điền..và gì gì nữa thì em không biết.
Khi dòng điện chạy qua, Tụ điện sẽ phóng điện ra với thời gian dài hơn. Khi nhấn 3 tiếng thì điện sẽ lưu lại ở tụ và rơ le sẽ điều khiển số lần đóng nhân lên với 3. Có phải vậy không các Bác nhỉ?
Bác cứ đoán thế chứ. Em thì em cho rằng, có khi tiếng còi ngân trong đầu bác, thêm ba lần thì có. :)) :)) :)) Ở ngoài chỉ thấy kêu có mỗi cái.

taixetre1991

Xe đạp
hehehe:)) các bác nói sao chứ em thấy chả có cái vi mạch gì cả.chẳng qua là nó là còi dùng quạt để thổi !!nó có hình dạng như cái còi vỏ óc ,,,.cái loại còi này có nhiều loại lắm bác ơi như loại ngân 3 tiếng mà xe buýt thường gắn đó,hay xe tải cũng vậy...........CÒN VỂ NGUYÊN LÝ HOẠT ĐÔNG THÌ ĐƠN GIẢN VÔ CÙNG ,CHỈ LÀ CÓ CÁI QUẠT NHỎ NHƯNG CÔNG SUẤT LỚN (MÔ TƠ NHƯ CÁI KHOAN ĐIỆN VẬY ) RỒI MỖI LẦN BÓP CÒI THÌ NÓ THỔI => KÊU ,KHI CÁC BÁC HẾT BÓP THÌ NÓ KHÔNG CÒN KÊU LỚN NỮA MÀ NHỎ DẦN TẠO NÊN TIẾNG NGÂM VANG (VÌ LUỒNG GIÓ TẠO RA ÍT DẦN)!!!!!!!! ĐƠN GIẢN THẾ THÔI CHỨA CÓ GÌ ĐÂU!!(y)
KHÔNG TIN THÌ CÁC BÁC THỬ MỞ CÁI QUẠT MÁY Ở NHÀ THÌ BIẾT LIỀN :LÚC MỞ THÌ MÁT ,CÒN LÚC TẰC THÌ NÓ ĐÂU CÓ TẰC LIỀN ,VẪN CÒN THỔI RA GIÓ ĐÓ THÔI !!!!.........ĐÓ CHÍNH LÀ NGUYÊN LÍ HOẠT ĐỘNG CỦA CÁI CÒI MÀ CÁC BÁC ĐANG NÓI ĐÓ !!!!(y)CHÚC CÁC BÁC VUI VẺ

Evo

Xe tải
Hình như bác nhầm còi với kèn. Kèn thì thổi còn cái còi điện (em không nói còi hơi nhé) thì cái màng nó dao động về cả 2 phía mà. Còn bác hỏi tại sao nó kêu 3 tiếng mà lại hỏi đúng mạch trễ thì em nghĩ bác biết rồi.

MITSUBISHI_EVO

Xe đạp
Hình như bác nhầm còi với kèn. Kèn thì thổi còn cái còi điện (em không nói còi hơi nhé) thì cái màng nó dao động về cả 2 phía mà. Còn bác hỏi tại sao nó kêu 3 tiếng mà lại hỏi đúng mạch trễ thì em nghĩ bác biết rồi.
đúng rồi bác !! nếu là kèn thì dùng hơi mới ngâm vang được ,còn còi thì dùng điện (hình như dùng trở kháng om +tụ điện là cho còi kêu theo mạch chẳng hạn kêu 3 cái hay 6, 9 cái chỉ cần 1 lần bóp ,,...cái này thì em đồng ý với bác(y) còn nó kêu mà có ngâm hay không thì em pó tay!!! :( nếu có ngâm chắc chắc sẽ dở hơn kèn !!! đúng không bác

Hảo yêu

Xe máy
Theo như bác Copy nói thì em đoán bác nói đến bộ còi ngân gồm 2 còi mà bọn xe 24 chỗ hay lắp, ấn 1 cái nó ngân dài giọng ra.
Nếu bác rảnh thử chạy qua phố Huế mà hỏi, nhiều phết đấy.

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Mạch điện của còi ngân có hai phần,phần thứ nhất là nhận dạng xung cái này chính là cái núm còi của các bác kích vào
Phần thứ hai là xử lý xung và kích thích chip nhớ âm sắc sau đó đi qua 1 chú sò công xuất (như sò của âm ly) để khuyếch đại âm sắc lớn hơn

tran_thuat_lai

Xe lăn
Mạch điện của còi ngân có hai phần,phần thứ nhất là nhận dạng xung cái này chính là cái núm còi của các bác kích vào
Phần thứ hai là xử lý xung và kích thích chip nhớ âm sắc sau đó đi qua 1 chú sò công xuất (như sò của âm ly) để khuyếch đại âm sắc lớn hơn
Thấy chưa ! iem đã bẩu mờ , Nàm giề có quạt gió ở đây ! he he he :D :)) :))

MITSUBISHI_EVO

Xe đạp
:Dahaha thì có 2 loại !! loại dùng hơi ,loại dùng điện !!! được chưa bác!!!!!!

tran_thuat_lai

Xe lăn
Nhưng cái mạch em tả nó chạy bằng điện mờ Bác ! chả nhẽ ấn một phát thì Rơ le nó điều khiển hơi xì ra 9 phát à? he he he

xmobile

Xe máy
Website
www.vinhcuong.com
Cái còi điện thường của xe thì em chắc nó không ngân được vì nó hoạt động bằng cái nam châm điện. Khi bấm còi, nam châm điện được đóng điện, hút cái màng còi xuống, cái màng này lại gắn với 1 con vít đóng vai trò là cái tiếp điểm, khi bị hút xuống thì mạch ngắt, nam châm mất điện, màng lại trở về vị trí cũ, lại đóng điện, lại bị hút => cái màng rung => kêu, còn tần số nó cao hay thấp thì chỉnh con vít tiếp điểm để hành trình giao động ngắn hay dài.

Theo cách trên, khi dòng điện yếu dần thì con còi nó cũng dek kêu nhỏ dần vì biên độ giao động là cố định, yếu điện quá thì nó tịt luôn.

Cái còi mà ngân nga kêu to dần, nhỏ dần (Fade in, fade out) theo em đoán nó phải là còi dạng điện động với 1 cái cuộn dây giao động quanh nam châm (như cái loa ấy) và có 1 mạch giao động tạo tần số cho cái loa đó, mạch này em nhớ hồi đi học điện thì tên nó là mạch giao động đa hài tạo xung vuông, chắc giờ nó dùng IC bán dẫn rồi. Với cái mạch đó thì tiếng còi mới phong phú về tần số được, có khi bấm còi cái còi lại hét "Tránh ra, tránh ra" thì vui

tran_thuat_lai

Xe lăn
em nghĩ nó giống cái còi của Công an. nhưng cụ thể nóc hạy thế nào thì em cũng ứ biết ! hic hic

em nghĩ nó giống cái còi của Công an. nhưng cụ thể nóc hạy thế nào thì em cũng ứ biết ! hic hic
Có cái cóc gì mà phải lăn tăn :D Đại khái là nó có 1 mạch điện để phát ra tiếng kêu nào đó, tiếng còi hụ, tiếng lợn kêu, chó sủa... và 1 cái loa để nó kêu. Cái mạch kia nó hoạt động ra sao thì kệ kụ nó :)) Nhà copy thích tìm hiểu cả cái đó thì đi mua mấy quyển sách về điện tử mà đọc :D

tran_thuat_lai

Xe lăn
Thế thì nói làm giề? lếu anh em biết thì phưn tích cho nhau nghe ló mới vui chứ Bác ! ke ke

begift

Xe buýt
Website
www.especen.vn
Ơ, cái còi nhại này thì đầy, bác lên Phố Huế hoặc chợ trời mà mua. Xe em cũng lắp được gần 4 năm rồi chưa cháy cái nào --> bền hơn còi thường.

Muốn nhại như thế nào do mình đặt bằng cách bấm còi 3 lần liên tục, tùy theo độ nhanh chậm của 3 lần bấm đó, tiếng còi sẽ nhại lại tương tự. Nếu bấm giữ nguyên rồi nhả ra nháy thêm phát nữa nó sẽ kêu pammmmmmmmm rồi tiếng nhỏ dần.

Lắp còi nhại đi đường dài rất tốt vì người đi đường dễ nhận ra tiếng còi xe hơn, kể cả đi xe máy đội mũ bảo hiểm cũng nghe thấy rất rõ (dùng còi thường thì mấy ông này điếc luôn).

guidingstar

Xe tăng
hèhè, bác cứ mua một con về cho anh em nó bổ ra, chẳng biết được phần mềm thì cũng được ngắm phần cứng,
Bác đưa một cái còi thường sang cho mấy thằng điện tử- tự động hóa nó chế cho cái mạch, ngân 3 tiếng chứ ngân cả bao nhiêu mà chả được???