Lưu ý các cụ mới lấy vợ 2 CRV, City về kiểm tra lại độ chụm ...

TVPL

Xe container
Chém gió với mấy lão trên OF thấy cảnh báo nhiều, em ứ tin, nhưng tiện hôm nọ ở gần nên vác con CRV 2.4 2015 vào Hunter check góc đặt với độ chụm, kết quả: đỏ lòm hết màn hình, giật hết cả mình !
- Hỏi lão chủ, thấy giải thích có vẻ ổn: góc đặt, độ chụm trên xe mới mà vẫn sai không phải do lắp ráp, mà do vận chuyển...
- Hôm qua đi đường thấy mấy xe mới đang được vận chuyển, tò mò em bám sau ngắm thì đúng thế thật: khi vận chuyển xe mới được cột chặt 4 cái bánh vào sàn xe chuyên chở, nên thỏa sức nhún nhảy dọc đường, không sái tay sái chân mới là lạ.
Vì vậy, em khuyến nghị các cụ mới lấy vợ hai cũng cứ vác đi check món này cho nó tương xứng với cái xe mới. Công dụng của chỉnh lại độ chụm với góc đặt gì đó các cụ biết rồi, chỗ làm thì em chỉ ra chỗ lão Montero, 26 NKT.

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Mua 4 con xe Honda rồi mà chả con nào bị như bác bảo cả ! Con nào chạy cũng ngót nghét 4-12 vạn mới bán mà em thấy lốp mòn vẫn đều và ko có hiện tượng gì về hệ thống lái !

Ngoài ra em chả đi cân chỉnh độ chụm ở ngoài, toàn mang vào hãng bảo dưỡng định kỳ ! Các bác cứ kỹ quá có khi lại lắm bệnh :D

Chỉnh sửa cuối:

duc_anh

Xe tải
Canh thiu cụ, rất đáng lưu ý đấy ạ!

hoangqnc

Xe đạp
Em là người thuê xe kéo buộc dây vào 4 bánh rồi chạy 1 mạch về quảng ninh.Giá là 25.000/km đây ạ.Hay cái bệnh cục cục của xe em là do như bác chủ nói nhỉ

TVPL

Xe container
Em là người thuê xe kéo buộc dây vào 4 bánh rồi chạy 1 mạch về quảng ninh.Giá là 25.000/km đây ạ.Hay cái bệnh cục cục của xe em là do như bác chủ nói nhỉ
Vẫn khó kiểm tra cụ à... Hôm qua em chạy theo xe vận chuyển, nhìn nó nhún nhảy mà xót hết cả ruột.

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
Vẫn khó kiểm tra cụ à... Hôm qua em chạy theo xe vận chuyển, nhìn nó nhún nhảy mà xót hết cả ruột.
Cụ giải thích giúp em xem việc nó nhún nhảy trên xe vận chuyển khác gì (có hại gì) so với việc nó nhún nhảy trên đường ạ?

bipi01

Đi bộ
có vẻ đúng. hôm trước e đi có 130 thôi mà thấy có vẻ không êm lắm

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
Em nhớ ko nhầm thì khi bảo dưỡng, quy trình của Honda có khâu kiểm tra cuối ( bao gồm cả check độ chụm)
Nếu có vấn đề thì thợ nó phải biết chứ
Có thể xe cụ chủ mới nên thợ chủ quan bỏ qua chăng

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Thế thì bác phải chạy xuyên Việt sẽ thấy rất nhiều xe đc cõng trên xe chuyên dụng chở ra Bắc hoặc vào Nam !

TVPL

Xe container
Cụ giải thích giúp em xem việc nó nhún nhảy trên xe vận chuyển khác gì (có hại gì) so với việc nó nhún nhảy trên đường ạ?
Nó tự chạy thì lại không vấn đề, nôm na là kiểu chuyển động theo thiết kế của nhà sản xuất rồi, còn cột chặt là dao động cưỡng bức, dễ phát sinh nhiều vấn đề.
Em nhớ ko nhầm thì khi bảo dưỡng, quy trình của Honda có khâu kiểm tra cuối ( bao gồm cả check độ chụm)
Nếu có vấn đề thì thợ nó phải biết chứ
Có thể xe cụ chủ mới nên thợ chủ quan bỏ qua chăng
Không phải do thợ, có 02 vấn đề:
- theo quy trình BD xe mới thì đến 2 vạn mới kiểm tra Cam-beo độ chụm với cân bằng động, còn trước đó nếu chủ xe không yêu cầu thì thợ chỉ lắc bánh kiểm tra độ dơ thôi.
- máy trong hãng cũng là Hunter, nhưng trình thợ vận hành thì... Thôi em vác hẳn đến chỗ đào tạo chuyển giao cái máy đó cho bõ cùng một công check.

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
Đã phanh tay+ P thì cột chặt chỉ là để tránh rơi
Nhún nhảy trên xe vận chuyển lúc này em nghĩ ko vấn đề bằng đi vào ổ gà :)
Em đang nghĩ ko biết xxx trên xe thì có bị giống cụ nói ko :))

mô kích

Xe điện
Website
phukienhonda.net
Em quên
Em vừa hỏi thợ, cứ bảo dưỡng là bọn em kiểm tra hết
Có thể xe mới nên thợ chủ quan ko check thôi cụ ạ

TVPL

Xe container
Cụ hoangnq vụ oánh lái cục cục phải để xe lại, bắt xe khách về QN rồi... Mấy cái vụ này mệt nhỉ !

Phucamateur

Xe hơi
Cụ hoangnq vụ oánh lái cục cục phải để xe lại, bắt xe khách về QN rồi... Mấy cái vụ này mệt nhỉ !
Để xe lại hãng hay để xe lại chỗ cụ Hà Hunter hả anh?

TVPL

Xe container
Em quên
Em vừa hỏi thợ, cứ bảo dưỡng là bọn em kiểm tra hết
Có thể xe mới nên thợ chủ quan ko check thôi cụ ạ
Thợ chém gió cụ đới. Theo đúng quy trình thì đưa lên máy cứ 2 vạn một lần, còn lại lắc bằng tay với kiểm tra bằng mắt: lệch hơn 1/2 độ đã là kinh khủng rồi, mấy chú thợ phát hiện được thì em chả biết phải gọi bằng gì nữa :D

lai thue

Xe điện
Trong hãng thì e chưa thấy có máy kiểm tra, toàn bằng mắt và thợ chạy thử cảm nhận thôi, muốn kiểm tra toàn phải ra garage ngoài

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Thợ chém gió cụ đới. Theo đúng quy trình thì đưa lên máy cứ 2 vạn một lần, còn lại lắc bằng tay với kiểm tra bằng mắt: lệch hơn 1/2 độ đã là kinh khủng rồi, mấy chú thợ phát hiện được thì em chả biết phải gọi bằng gì nữa :D
Sau khi lắc bằng tay và chỉnh bằng mắt thì sẽ có công đoạn cuối vào ktra bằng máy bác nhé ! cái máy chỉnh độ chụm đâu có đắt mà đại lý của Honda Vietnam ko dám mua về phục vụ khách hàng :D
Tóm lại là cái lý do lệch độ chụm với lái do quá trình chuyên chở từ nhà máy về như bác nói em thấy chả có tí cơ sở nào cả ! :D

fialovy

Xe tăng
Chính độ chụm này thì em ko rõ :D
Cơ mà có cái hàng lốp hay quảng cáo là cái cân bằng động, em đọc 1 bài phân tích và thấy đúng là như lừa nhau í
Cân bằng động gì mà sau đó quay lại vẫn lệch, thao tác thì chỉ thấy tháo bánh ra lắp lên cái vòng quay, cho quay 2', sau đó gõ gõ miếng kim loại vào

Để nguyên si như thế thách thợ dám cho lên quay tiếp, vì nó vẫn lệch mà thôi

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chém gió với mấy lão trên OF thấy cảnh báo nhiều, em ứ tin, nhưng tiện hôm nọ ở gần nên vác con CRV 2.4 2015 vào Hunter check góc đặt với độ chụm, kết quả: đỏ lòm hết màn hình, giật hết cả mình !
- Hỏi lão chủ, thấy giải thích có vẻ ổn: góc đặt, độ chụm trên xe mới mà vẫn sai không phải do lắp ráp, mà do vận chuyển...
- Hôm qua đi đường thấy mấy xe mới đang được vận chuyển, tò mò em bám sau ngắm thì đúng thế thật: khi vận chuyển xe mới được cột chặt 4 cái bánh vào sàn xe chuyên chở, nên thỏa sức nhún nhảy dọc đường, không sái tay sái chân mới là lạ.
Vì vậy, em khuyến nghị các cụ mới lấy vợ hai cũng cứ vác đi check món này cho nó tương xứng với cái xe mới. Công dụng của chỉnh lại độ chụm với góc đặt gì đó các cụ biết rồi, chỗ làm thì em chỉ ra chỗ lão Montero, 26 NKT.
Cụ cho em hỏi 1. đang chạy ngon tại sao cụ phải vào cân độ chụm ?
2. phải bị nhao lái thì mới có lý do để kiểm tra thước lái và độ chụm chứ
3. trước em đi civic hơn 3vạn sau vài lần tháo lắp , đảo lốp khi đi thay lốp mới kiểnm tra độ chụm vẫn ok , sao cụ mới đi đã bị ?
4. cụ chỉnh ở 26 NKT , nhưng em biết cụ này tuột xích từ TG LỐP về mở riêng , em đã qua cả 2 nơi và thấy giá các dịch vụ của cụ 26 NKT cao hơn