Luật mới

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
Bộ GTVT vừa ban hành 3 quyết định liên quan đến công tác đào tạo, sát hạch và cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ (GPLX). một quy định khá ngặt nghèo là người được phép tham gia sát hạch lái xe phải có giấy xác nhận thời gian lái xe và số km lái xe an toàn theo GPLX hiện có do thủ trưởng cơ quan, tổ chức, đơn vị xác nhận.

Trường hợp lái xe chính là chủ xe hoặc xe của hộ gia đình thì phải có bản cam kết bảo đảm đủ thời gian hành nghề và số km lái xe an toàn. Cụ thể, nâng từ hạng B1 lên B2 phải có thời gian lái xe ít nhất là 1 năm và có 12.000km lái xe an toàn; từ B2 lên hạng C, từ hạng C lên hạng D, từ hạng D lên hạng E và từ các hạng GPLX lên hạng F tương ứng phải có thời gian lái xe ít nhất đủ 3 năm và có 50.000km lái xe an toàn; nâng hạng từ B2 lên hạng D, từ hạng C lên hạng E phải có thời gian lái xe ít nhất đủ 5 năm và có 100.000 km lái xe an toàn.

tức là nếu em đang có bằng B2 mà ít chạy thì sẽ xuống B1, nhưng lại thành 5 năm mới phải đổi bằng

Thông tin của bác hình như bị cắt xét nên kg hiểu nội dung mấy quyết định này nói gì? áp dụng cho ai?

Em chỉ bàn về yêu cầu "lấy xác nhận cơ quan".
Về khoản này, bác thích em đóng cho cái dấu xác nhận đã chạy xe an toàn từ khi........... vào cơ quan đến nay, vài trăm ngàn Km cũng vô tư. Có mất gì của em đâu và cũng chẳng thằng nào dám nói em xác nhận sai.
Bằng chứng để em xác nhận là:
+ Bác chưa bị đui què mẻ sứt (đã có xác nhận đủ tiêu chuẩn lái xe nằm trên giấy khám sức khoẻ)
+ Bác lái xe an toàn (đang đi làm bình thường và chưa bị toà kêu lần nào => kg vi phạm pháp luật về giao thông).

Thế thì cái dấu của em có giá trị cho xã hội kg hay chỉ thêm một cái phiền hà?!!

Có lẽ phải xem lại đầu óc của mấy cha bên GTVT!

Vinaxuki

Xe đạp
Bác hiểu nhầm việc nâng hạng B1 lên B2 rồi. Ý của họ ở đây là điều kiện để bác được nâng hạng từ B1 lên B2 chứ không phải là chạy không đủ thì họ hạ bằng của bác đâu.

THUNDER-VR

Xe tải
Website
www.ngochoangaudio.com
Bộ GTVT vừa ban hành 3 quyết định liên quan đến công tác đào tạo, sát hạch và cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ (GPLX). một quy định khá ngặt nghèo là người được phép tham gia sát hạch lái xe phải có giấy xác nhận thời gian lái xe và số km lái xe an toàn theo GPLX hiện có do thủ trưởng cơ quan, tổ chức, đơn vị xác nhận.

Trường hợp lái xe chính là chủ xe hoặc xe của hộ gia đình thì phải có bản cam kết bảo đảm đủ thời gian hành nghề và số km lái xe an toàn. Cụ thể, nâng từ hạng B1 lên B2 phải có thời gian lái xe ít nhất là 1 năm và có 12.000km lái xe an toàn; từ B2 lên hạng C, từ hạng C lên hạng D, từ hạng D lên hạng E và từ các hạng GPLX lên hạng F tương ứng phải có thời gian lái xe ít nhất đủ 3 năm và có 50.000km lái xe an toàn; nâng hạng từ B2 lên hạng D, từ hạng C lên hạng E phải có thời gian lái xe ít nhất đủ 5 năm và có 100.000 km lái xe an toàn.
Em thấy mấy cái giấy xác nhận, hay bản cam kết ấy không được hiệu quả lắm ! thà quản lý siết chặt khâu sát hạch em thấy lại hay hơn !!

songlam

Xe buýt
Mấy cái quyết định này ở đâu bác, em cũng nghe nói sắp đổi mẫu bằng LX mới cho nó phù hợp với cái ví...

bes

Xe lăn
Xác nhận lái xe an toàn thì lấy ở đâu ạ? Tỷ dụ như cơ quan em nó cóc xác nhận vì xe ôtô của cá nhân họ không quản lý, không theo dõi thì em nghỉ đổi bằng à ??? Luật chuối thế !!!

quyt

Xe tăng
Xác nhận cơ quan khó gì đâu! xin chạy cả trăm ngàn km cũng được ý chứ, kiểu như xác nhận sơ yếu lý lịch thôi mà

Cagevn

Xe máy
em nghĩ xác nhận cơ quan cũng lằng nhằng phết bác ạ

vertucare53

Xe máy
lằng nhằng quá e không hiểu