[Funland] Lừa đảo bằng công nghệ thông tin.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ dại, vạn nhất mà chính cái VNeID của ta bị bọn Hắc cơ nó chiếm được thì sao nhỉ?
Nhỡ nó thuốn được vào cơ sở dữ liệu lấy hết thông tin kể cả vân tay mặt mũi nhiều lông ít lông dài ngắn rộng hẹp thế nào, rồi nó giả lập hồ sơ mạo danh mình thì mình đi cãi nhau mí ai?
Ít nhất phải có cái chốt chặn nào đó để Nhà nước xác nhận với mỗi đứa dân rằng mày đúng là mày mà tao chính xác là tao chứ? Ví dụ như một cái bát uật mà chỉ riêng mỗi đứa dân biết với Chính phủ thôi, liu trữ bằng cơm. Cái đó chỉ dùng để đấp bần chếch tối hậu. Ít nhất cũng thêm một bước nữa để làm khó bọn Hắc cơ.
Cỡ cái tầm quốc gia nó thay mk 3 tiếng 1 lần, có cỡ 10 lớp bve trc khi mò đc vào kho dữ liệu, mỗi lớp bve hacker giỏi nhất thế giới cũng mất 2 tiếng để phá, thế là mấy anh IT cứ ngủ đủ giấc rồi dậy chặn lại vẫn thừa thời gian. Đấy, em ví dụ thế, nên cụ yên tâm tới mùa quýt mới hack được.

• Vodka
Reactions: XPQ

lolotica

Xe điện
nay có số đt này call em: 0947502767, nó gọi đúng tên em, kêu tôi là Tuấn ở CAP X (X đúng là phường em ở). Em vừa hỏi lại: "có việc gi đấy?", nó văng tục chửi bậy luôn 🤨. Em cắt máy rồi block luôn số này.

Có cụ nào gặp trường hợp tương tự chưa?

Hoang Giang91

Xe tăng
Nếu chắc chắn đã bị hack nhanh chóng đập nát điện thoại thì em nghĩ vẫn kịp,bỏ 2-3 chục triệu cứu tất cả tài khoản
Cần gì phải làm thế, cụ biết đang bị hack thì cụ vào setup tắt 4G và wifi đi thì thách cmn cũng không điểu khiển được ĐT của cụ.

Tomtep1

Xe tải
iOS có an toàn hơn Android ko các cụ ? Hay túm là ko dùng smart banking nữa cho yên tâm nhể

Tomtep1

Xe tải
Chủ đề hot hòn họt, thiết thực gắn liền sát đít với các cụ nhưng các cụ có vẻ thờ ơ thế

Diep1979

Xe container
Bị chiếm quyền điện thoại thì nhanh trí đạp vỡ điện thoại 😂

Diep1979

Xe container
Em tưởng có cụ nói ngắt 4G hay tắt nguồn đt là được. Chứ con 15PRM hay con Fold5 mà đạp vỡ thì cũng ối zồi ôi phết cụ nhể
Nơi chung là hâm lắm cụ ạ. Đên sgiowf mà vẫn bị lừa kiểu đó thì đúng là nhà cháu bó tay thật. Có người kiếm bao tiền mà vẫn bị lừa là sao nhỉ?
Hay từng làm ăn mờ ám, phi pháp trong quá khứ mới kiếm được số tiền lớn?
Xong bị nó dọa mấy câu lại sợ són ra quần và làm theo nó chỉ dẫn?

Chứ làm công, ăn lương như nhà cháu thì có tí tiền là vứt tiết kiệm. Tài khoản có 3, 4 củ lẻ thì chúng nó lừa chả bõ 😂

Thành Thị 1

Xe điện
nay có số đt này call em: 0947502767, nó gọi đúng tên em, kêu tôi là Tuấn ở CAP X (X đúng là phường em ở). Em vừa hỏi lại: "có việc gi đấy?", nó văng tục chửi bậy luôn 🤨. Em cắt máy rồi block luôn số này.

Có cụ nào gặp trường hợp tương tự chưa?
e cũng bị như cụ, nó nói là lên quận làm j hộ khẩu giấy với hộ khẩu điện tử, e bảo OK, thế là nó thôi.

Lacet_ti

Xe container
Tuần trước có số đt 0911253759 gọi vào máy em:

• A lô, anh X phải không ah
  • Vâng, có việc gì thế
  • À, em bên công an quận Hoàn kiếm. Kiểm tra thấy tài khoản VNeID của anh bị sai thông tin, em gọi để hỗ trợ anh cập nhật lại à.
  • Ô thế à, sai là sai chổ nào em êy
  • Anh cứ mở áp đi rồi em hướng dẫn
  • Nhưng anh cầm máy này thì mở áp nói chuyện thế nào mí em
  • À, anh bật loa ngoài đi.
  • Hay mày chạy qua chổ anh mày làm luôn anh thể nhở.
  • Anh ở đâu à cơ
  • Anh ngay Phan Chu Trinh đây. Nhanh cái xxx con đũy chị thằng ông nội nhà mày lên.
  • ......Ơ cái XXX

Xong phát em nhắn cái số này cho tổng đài 156. Giọng thằng oắt con này rất giống mấy cái giọng gọi đòi nợ trên Tốc tốc em xem được.
Nhưng về cơ bản phải nói, Bệu thông tin và triền thông bất lực toàn tập trong mấy cái vụ lừa đảo công nghệ này. Ít nhất là ở khía cạnh quản lý cuộc gọi spam và quản lý thông tin thuê bao.
Hôm em cũng có thèng xưng công an bảo em hoàn thiện căn cước cái gì đó.
Em bảo giờ hay nhỉ, công an rỗi việc lại còn thương dân ghê, chú ở đồn ko anh qua làm ấm trà.
Chạy mất dép :))

poiuy

Xe ba gác
Cần gì phải làm thế, cụ biết đang bị hack thì cụ vào setup tắt 4G và wifi đi thì thách cmn cũng không điểu khiển được ĐT của cụ.
Các cụ ấy đang ví dụ là khi nó chiếm quyền thì nó làm cho máy bị đơ ấy, không điều khiển được. Lúc ấy không thể tắt wifi hay 4G được.

MuathuHN252

Xe cút kít
iOS có an toàn hơn Android ko các cụ ? Hay túm là ko dùng smart banking nữa cho yên tâm nhể
An toàn hơn dc ở chỗ là nó ko cho phép cài các app ko phải từ app store, còn androi thì các file .apk từ link cũng cài dc. Quan trọng nhất là bản thân mình thôi cụ, ios có thể an toàn hơn dc bước ấy, nhưng có rất nhiều trò lừa đảo hiện nay, nếu bản thân ko tỉnh là dùng đt gì cũng dính. Đã cảnh giác thì dùng Android cũng chả sao

DT Mobile

Xe hơi
Cái này là nạn nhân cung cấp thông tin, Chụp thông tin thẻ, mã otp cho bọn lừa đảo nó đăng nhập vào nó rút tiền, rồi nói vòng vo, nói tránh link mã độc này nọ chứ có nạn nhân nào tự nhận mình ngu, mình tham nên mới bị dụ đâu 😂
Các cm tưởng hack chiếm quyền sử dụng điện thoại từ xa (như trong phim) mà đơn giản à
IOS của iphone thì bảo mật cao, Androi thì nó fix bảo mật liên tục, tuần sau bảo mật khác tuần trước rồi
Em chỉ thấy chiếm quyền điều khiển từ xa đối với máy tính chứ em chưa gặp trên điện thoại bao giờ
Bọn em muốn can thiệp vào cái điện thoại khác từ xa thì phải kết nối 2 cái máy tính từ xa , sau đó kết nối điện thoại với máy tính, cài driver, phần mềm trung gian, ấn nút thao tác trên điện thoại các kiểu mới làm dc nữa là đòi chiếm quyền sử dụng dt từ xa
Nếu đơn giản thế thì các hãng dt phá sản hết rồi 😂

Chỉnh sửa cuối:

Đào Xuân hán

Xe tải
Sáng nay em cũng bị số máy 0917717349 điện thoại đến thông báo nợ cước viễn thông viettel ,nhân tiện cuối tuần ngồi văn phòng rảnh dỗi nên chửi nhau với chúng nó cũng vui phết các cụ ạ>

Tungxx

Đi bộ
Ip liệu có bị không nhỉ

Mrs.Xòa

Xe tải
bản thân em làm việc trong lĩnh vực thuế có thấy nạn lừa đảo các GĐ chủ doanh nghiệp. Gỉ danh cơ quan thuế kêu cập nhật để được giảm thuế, tải app lạ về thế là bay màu tài khoản.
-bổ sung thêm lừađảo làm nhiệm vụ. người thânem bị.đa số chúngở bên camuchia, các bác có thể theo dõi phóng sự "bẫy " của vtv 24h. cũng là nạn nhân cả

dichvuflycamhn

Xe buýt
bản thân em làm việc trong lĩnh vực thuế có thấy nạn lừa đảo các GĐ chủ doanh nghiệp. Gỉ danh cơ quan thuế kêu cập nhật để được giảm thuế, tải app lạ về thế là bay màu tài khoản.
-bổ sung thêm lừađảo làm nhiệm vụ. người thânem bị.đa số chúngở bên camuchia, các bác có thể theo dõi phóng sự "bẫy " của vtv 24h. cũng là nạn nhân cả
Thế mợ đã bị lừa bao giờ chưa :))

min18vn

Xe điện
Sám sùng thì bật cái này lên là yên tâm