[Funland] Lừa đảo bằng công nghệ thông tin.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Đọc rồi mà em cũng chưa hiểu rõ nguyên tắc của thủ đoạn này.
Do cả tin, chị L.T.T đã thực hiện các bước hướng dẫn của đối tượng lừa đảo. Khoảng hơn 1 giờ, chị T đã thực hiện thao tác để tải link có mã độc mà không hề hay biết. Trong thời gian này, các đối tượng đã chiếm quyền hoạt động điện thoại của chị T, đăng nhập vào tài khoản ngân hàng của chị rồi chuyển hết tiền sang 1 tài khoản khác.
“Run bần bật khi mở app banking thì nhận thông báo đang đăng nhập bởi thiết bị khác” (laodong.vn)

• Vodka
Reactions: XPQ

vanhai493

Xe điện
Đọc rồi mà em cũng chưa hiểu rõ nguyên tắc của thủ đoạn này.
Do cả tin, chị L.T.T đã thực hiện các bước hướng dẫn của đối tượng lừa đảo. Khoảng hơn 1 giờ, chị T đã thực hiện thao tác để tải link có mã độc mà không hề hay biết. Trong thời gian này, các đối tượng đã chiếm quyền hoạt động điện thoại của chị T, đăng nhập vào tài khoản ngân hàng của chị rồi chuyển hết tiền sang 1 tài khoản khác.
“Run bần bật khi mở app banking thì nhận thông báo đang đăng nhập bởi thiết bị khác” (laodong.vn)
Khi m cài app lạ k có trên store thì dễ dính mã độc đó cụ
Mã độc là kiểu có quyền đọc otp, xem ảnh, xem danh bạn......

Nên mọi ng k nên tải file apk từ ng lạ gửi
Mà hãy tải trên chính thống nhue play của gg hay appstore của apple

tuxedomatna

Xe hơi
Bọn nó giả danh cơ quan chức năng, dụ cập nhật thông tin căn cước công dân online, rồi yêu cầu nạn nhân tải app giả mạo chứa mã độc. Sau khi cài xong, toàn bộ điện thoại bị chiếm quyền điều khiển mà nạn nhân ko biết.
Chiêu này áp dụng cho máy điện thoại Android rất dễ, vì android cho phép cài app từ nhiều nguồn. Còn iphone thì ko cài được mà phải qua Apple store.
Mọi người tuyên truyền giúp là công an ko làm việc qua điện thoại, ko có việc cập nhật thông tin CCCD online. Mình bị gọi mấy lần bảo lên phường sau đó dụ cài app để hỗ trợ online.

danleduc

Xe điện
Đối với những người không rành về công nghệ, nên dùng ĐT iPhone ( iPhone cũ cũng được, và cũng ko đắt tiền lắm), ít ra cũng là 1 vòng loại để chặn các phần mềm độc hại mà các đối tượng lừa đảo dụ người dùng cài vào máy bằng bấm đường link.
Vì các ĐT iPhone sẽ không cài được các App lạ bằng đường link. :))
Nói chung, dùng ĐT nào cũng có thể bị lừa, nhưng it ra thì dùng iPhone cũng đỡ hơn so với các dòng ĐT Android cho cài vô tội vạ các App dạng nhấp vào đường link (.apk)

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là tắt cũng ko đc? em tưởng tắt cưỡng bức = nút vật lý thì sao lại ko đc nhỉ?

step321

Xe tăng
Đơn giản thôi cụ, link mà cụ click vào chứa ct có mã độc, thường là cho máy dt android. Cụ cài pm đó vào máy thì nó sẽ chiếm quyền dk máy của cụ, ghi các thao tác, màn hình, password, thậm chí cả vân tay của cụ, sau đó đối tượng sẽ login vào app ngân hàng để ct. Cách khác là sau khi chiếm quyền đk máy của cụ, nó sẽ lừa cụ gửi một khoản tiền nhỏ, ngay khi cụ gửi thì nó vhierms quền và thực hiện các giao dịch khác, cụ ko làm j đc vì máy nó đơ luôn.

danleduc

Xe điện
Đơn giản thôi cụ, link mà cụ click vào chứa ct có mã độc, thường là cho máy dt android. Cụ cài pm đó vào máy thì nó sẽ chiếm quyền dk máy của cụ, ghi các thao tác, màn hình, password, thậm chí cả vân tay của cụ, sau đó đối tượng sẽ login vào app ngân hàng để ct. Cách khác là sau khi chiếm quyền đk máy của cụ, nó sẽ lừa cụ gửi một khoản tiền nhỏ, ngay khi cụ gửi thì nó vhierms quền và thực hiện các giao dịch khác, cụ ko làm j đc vì máy nó đơ luôn.
Ai mà tỉnh đòn, nhận ra máy bị chiếm quyền, nhanh chóng tháo pin ra khỏi máy thì .....THOÁT. :))

Nhưng rất ít người kịp làm điều này, vì bọn lừa đảo nó hành động nhanh lắm, sau khi tiếm quyền đk ĐT của nạn nhân, bọn nó sẽ nhanh chóng xâm nhập các TK NH, và chỉ trong vài phút sẽ vét sạch tiền trong các TK này của nạn nhân.
Nhiều nạn nhân chỉ kịp "Ớ Á" 1 cái....là xong...mất hết tiền trong TK. :))

Chỉnh sửa cuối:

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
H làm j còn nút vật lý nữa cụ???
Trừ phi hết pin.
Em dùng 14pro, vẫn tắt cưỡng bức = nút vật lý đc mà cụ, tất nhiên là thao tác cuối vẫn phải vuốt màn hình :)). Androi thì em ko rành, vì chuyển sang xài Ip từ khi Note 4 ra đời.
Mà tóm lại là nếu đúng như báo và các cụ nói, thì quả thực là nguy hiểm. Cô bé nạn nhân kia mất 294tr, có lẽ là toàn bộ số tiền tích cóp = mồ hôi nước mắt. Em mà có quyền là treo cổ bọn lừa đảo ngay và luôn!

XPQ

Xe cút kít
Tuần trước có số đt 0911253759 gọi vào máy em:

• A lô, anh X phải không ah
  • Vâng, có việc gì thế
  • À, em bên công an quận Hoàn kiếm. Kiểm tra thấy tài khoản VNeID của anh bị sai thông tin, em gọi để hỗ trợ anh cập nhật lại à.
  • Ô thế à, sai là sai chổ nào em êy
  • Anh cứ mở áp đi rồi em hướng dẫn
  • Nhưng anh cầm máy này thì mở áp nói chuyện thế nào mí em
  • À, anh bật loa ngoài đi.
  • Hay mày chạy qua chổ anh mày làm luôn anh thể nhở.
  • Anh ở đâu à cơ
  • Anh ngay Phan Chu Trinh đây. Nhanh cái xxx con đũy chị thằng ông nội nhà mày lên.
  • ......Ơ cái XXX

Xong phát em nhắn cái số này cho tổng đài 156. Giọng thằng oắt con này rất giống mấy cái giọng gọi đòi nợ trên Tốc tốc em xem được.
Nhưng về cơ bản phải nói, Bệu thông tin và triền thông bất lực toàn tập trong mấy cái vụ lừa đảo công nghệ này. Ít nhất là ở khía cạnh quản lý cuộc gọi spam và quản lý thông tin thuê bao.

Thành Thị 1

Xe điện
Em dùng 14pro, vẫn tắt cưỡng bức = nút vật lý đc mà cụ, tất nhiên là thao tác cuối vẫn phải vuốt màn hình :)). Androi thì em ko rành, vì chuyển sang xài Ip từ khi Note 4 ra đời.
Mà tóm lại là nếu đúng như báo và các cụ nói, thì quả thực là nguy hiểm. Cô bé nạn nhân kia mất 294tr, có lẽ là toàn bộ số tiền tích cóp = mồ hôi nước mắt. Em mà có quyền là treo cổ bọn lừa đảo ngay và luôn!
Xem cái phim No more bets của TQ mới thấy lừa đảo h nó là 1 ngành như buôn ma túy ấy.
Con ng ta bị ép đi lừa ng khác qua bàn phím. Nên mục tiêu là thịt tới từng đồng cuối cùng!

Thành Thị 1

Xe điện
Tuần trước có số đt 0911253759 gọi vào máy em:

• A lô, anh X phải không ah
  • Vâng, có việc gì thế
  • À, em bên công an quận Hoàn kiếm. Kiểm tra thấy tài khoản VNeID của anh bị sai thông tin, em gọi để hỗ trợ anh cập nhật lại à.
  • Ô thế à, sai là sai chổ nào em êy
  • Anh cứ mở áp đi rồi em hướng dẫn
  • Nhưng anh cầm máy này thì mở áp nói chuyện thế nào mí em
  • À, anh bật loa ngoài đi.
  • Hay mày chạy qua chổ anh mày làm luôn anh thể nhở.
  • Anh ở đâu à cơ
  • Anh ngay Phan Chu Trinh đây. Nhanh cái xxx con đũy chị thằng ông nội nhà mày lên.
  • ......Ơ cái XXX

Xong phát em nhắn cái số này cho tổng đài 156. Giọng thằng oắt con này rất giống mấy cái giọng gọi đòi nợ trên Tốc tốc em xem được.
Nhưng về cơ bản phải nói, Bệu thông tin và triền thông bất lực toàn tập trong mấy cái vụ lừa đảo công nghệ này. Ít nhất là ở khía cạnh quản lý cuộc gọi spam và quản lý thông tin thuê bao.
H codn cái trò hộ khẩu giấy với hộ khẩu điện tử, tiên sư nhà chúng nó!

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Xem cái phim No more bets của TQ mới thấy lừa đảo h nó là 1 ngành như buôn ma túy ấy.
Con ng ta bị ép đi lừa ng khác qua bàn phím. Nên mục tiêu là thịt tới từng đồng cuối cùng!
Em thấy đáng sợ quá. Nhà nước thì hô hào ko dùng tiền mặt, mà những người nghèo cả đời đi làm tích cóp đc tí tiền, bị lừa thế này khác gì ăn cướp.
Nói thật, giả sử về hưu mà dính quả này và bị lừa hết tiền, em nghĩ khả năng cao là nhiều người sẽ ra cầu Nhật Tân hay cầu Sài Gòn :((

Xep

Xe tăng
Android e ko dùng nhưng cũng thắc mắc sao chiếm quyền dễ thế được. Khả năng báo nghĩ ra để viết rồi.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Bọn nó giả danh cơ quan chức năng, dụ cập nhật thông tin căn cước công dân online, rồi yêu cầu nạn nhân tải app giả mạo chứa mã độc. Sau khi cài xong, toàn bộ điện thoại bị chiếm quyền điều khiển mà nạn nhân ko biết.
Chiêu này áp dụng cho máy điện thoại Android rất dễ, vì android cho phép cài app từ nhiều nguồn. Còn iphone thì ko cài được mà phải qua Apple store.
Mọi người tuyên truyền giúp là công an ko làm việc qua điện thoại, ko có việc cập nhật thông tin CCCD online. Mình bị gọi mấy lần bảo lên phường sau đó dụ cài app để hỗ trợ online.
Giờ lừa kiểu này nhiều lắm