[Funland] Lựa chọn trường THCS tại Cầu Giấy Hà Nội

BacQuePhuong

Xe tải
Kính chào các cụ các mợ thông thái
F1 nhà em năm nay thi lên Cấp 2, nhà em ở Cầu Giấy nên có thi 2 trường là THCS Nguyễn Tất Thành và THCS Cầu Giấy đã có kết quả đỗ cả 2
Em xin ý kiến các cụ có con đã học ở 1 trong 2 nơi này cho em chút lời khuyên để lựa chọn trường nào ạ
Khoảng cách nhà em ra 2 trường là như nhau, cũng mong muốn con thi lên cấp 3 thi vào Chuyên ạ
Em xin cảm ơn các cụ/mợ nhiều

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Nếu mục đích thi chuyên thì học NTT hay CG đều tốt cả. NTT môi trường tốt để học. CG đầu tư phát triển toàn diện, học sinh năng động hơn, cơ sở vật chất tốt hơn. Nếu là em, chọn CG cho con không 1 chút lăn tăn.

BacQuePhuong

Xe tải
Nếu mục đích thi chuyên thì học NTT hay CG đều tốt cả. NTT môi trường tốt để học. CG đầu tư phát triển toàn diện, học sinh năng động hơn, cơ sở vật chất tốt hơn. Nếu là em, chọn CG cho con không 1 chút lăn tăn.
cảm ơn cụ ạ, tại cháu thấy các ban thị trượt NTT nhưng đỗ CG cũng kha khá, CG trường mới xây và cơ sở vật chất tốt nhưng thấy bảo học cày cuốc hơn NTT nên cháu đang xin yk các cụ có con học ở đấy rồi xem 2 môi trường ưu nhược điểm là gì ạ

butchikim

Xe ba gác
F1 nhà em năm nay thi lên Cấp 2, nhà em ở Cầu Giấy nên có thi 2 trường là THCS Nguyễn Tất Thành và THCS Cầu Giấy đã có kết quả đỗ cả 2
Em xin ý kiến các cụ có con đã học ở 1 trong 2 nơi này cho em chút lời khuyên để lựa chọn trường nào ạ
Khoảng cách nhà em ra 2 trường là như nhau, cũng mong muốn con thi lên cấp 3 thi vào Chuyên ạ

chuyendang

Xe hơi
CG so với lớp G0 ở Newton thì thế nào các cụ nhỉ? Nhà em thì ở gần Newton hơn. CG thấy kết quả đầu ra tốt, nhưng chắc hsinh cũng phải đi học thêm nhiều.

Sứa.

Xe điện
Muốn c3 thi chuyên thì NTT cụ ạ :D

phuongmit

Xe cút kít
2 trường này đặt lên mâm thì ngang nhau, đỗ công top thì chủ quan đánh giá là sản phẩm ra như nhau, còn chuyên thì cũng phải đi học đi luyện ở ngoài nhiều chứ hiếm cháu học mỗi trong trường thì dc chuyên lắm. Khoảng cách, học phí same same thì giờ cho cháu đi tour 2 trường, thích csvc bên nào thì chọn thôi. Hoặc cụ lên fb đọc thêm về nhận xét do trên đó đông PH hơn sẽ nhiều thông tin hơn

NNS

Xe ngựa
mục tiêu thi chuyên c3 thì cụ chọn đại đi, vì 2 trường đều là trường clc, môi trường học tập, bạn bè đểu cùng chung mặt bằng. học ở trường để ngoan, còn chuyên thì đều học ngoài cả ý mà.
cá nhân e thì sẽ chọn Cg, vì cơ sở vc xịn đét:

tunglam2806

Xe tăng
Trước khi tăng chỉ tiêu gấp đôi thì CG có tỷ lệ đỗ chuyên cao vút. Như năm 2022 là gần 80%. Năm 2023 là 84,67%. Đây là thống kê thí sinh đỗ/ tổng số thí sinh. Chứ không như nhiều trường thống kê lượt đỗ chuyên. Tất nhiên muốn đỗ chuyên thì phải ôn ngoài chứ không thể chỉ học mỗi trên lớp.

Quan điểm của em thì CG vẫn nhỉnh hơn 1 xíu. Nếu chọn mục tiêu chuyên thì nên vào CG.

maitung

Xe buýt
em khuyên cụ chọn Cầu Giấy ạ. Trg mới csvc tốt với cả quan trọng là môi trg rất khuyến khích các con thi chuyên. F1 nhà em cũng học CG từ hồi còn ở Trương Công Giai và kq thi chuyên rất tốt, tất nhiên là có ôn thêm ở ngoài nhưng cũng ko quá nhiều

NNS

Xe ngựa
Trước khi tăng chỉ tiêu gấp đôi thì CG có tỷ lệ đỗ chuyên cao vút. Như năm 2022 là gần 80%. Năm 2023 là 84,67%. Đây là thống kê thí sinh đỗ/ tổng số thí sinh. Chứ không như nhiều trường thống kê lượt đỗ chuyên. Tất nhiên muốn đỗ chuyên thì phải ôn ngoài chứ không thể chỉ học mỗi trên lớp.

Quan điểm của em thì CG vẫn nhỉnh hơn 1 xíu. Nếu chọn mục tiêu chuyên thì nên vào CG.
áp lực nhắm đích chuyên bên Cg đc đẩy lên cao hơn, vì bên NTT có định hướng nhiều cho các con lên tiếp c3 NTT hơn nên áp lực giảm đi chút đỉnh.

tunglam2806

Xe tăng
áp lực nhắm đích chuyên bên Cg đc đẩy lên cao hơn, vì bên NTT có định hướng nhiều cho các con lên tiếp c3 NTT hơn nên áp lực giảm đi chút đỉnh.
Hì hì. Chả lẽ em lại nói CG nó vô đối ở mảng định hướng chuyên thì lại bị nói nâng bi. Csvc quá ngon. Chả kém gì trường quốc tế. Học phí ngang tư trung bình. Môi trường học tập tốt, bạn bè ngoan. Mỗi cái là tăng chỉ tiêu nhiều quá. Năm sau nữa là lứa đầu tiên tăng chỉ tiêu thi vào 10. Thành tích không biết giữ được như cũ không.

khanhtb

Xe điện
Cầu giấy thi lớp 10 chuyên đỗ cao nhất nhì Tp đấy cụ

NNS

Xe ngựa
Hì hì. Chả lẽ em lại nói CG nó vô đối ở mảng định hướng chuyên thì lại bị nói nâng bi. Csvc quá ngon. Chả kém gì trường quốc tế. Học phí ngang tư trung bình. Môi trường học tập tốt, bạn bè ngoan. Mỗi cái là tăng chỉ tiêu nhiều quá. Năm sau nữa là lứa đầu tiên tăng chỉ tiêu thi vào 10. Thành tích không biết giữ được như cũ không.
kệ, đa phần chúng nó cũng ngoan, em chỉ cần thế là đủ, còn chuyên đc thì tốt chả chuyên thì cũng thôi, ko phải căng lắm. dù sao học trường này thì ko phải hớt hải tính toán nguyện vọng lọ vọng chai vì sợ trượt cấp 3. :))
còn hp thỉ em nghĩ 3 củ full cả các clb luyện chuyên luyện chưởng là rẻ rồi, chả trường tư nào giá mềm thế đâu

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Con em học CG và ko ân hận gì, giờ học cấp 3 1 trường chuyên ĐHQGHN. Con cô em học NTT cấp 2, thi NTT cấp 3 trượt. Cũng còn do may mắn nhưng em rất ưng CG dù đứa lớn em học Ams

newcar

Xe tải
NTT em ko có trải nghiệm nên ko có ý kiến, CG thì con em đang học và thấy rất hài lòng vì: cơ sở vật chất mới và xịn xò; các con học giỏi, học giỏi nhưng cũng hiếu động; có rất nhiều clb ngoại khoá; tỷ lệ đỗ chuyên là 85%.

bomon

Xe tăng
Trước thì em hay ủng hộ CG nhưng vài năm nay nghe vài nguồn phụ huynh thì có hiện tượng cả lớp "tự nguyện" học thêm giáo viên trên lớp ạ, nên thôi. Em mong muốn quy định cấm tiệt dạy thêm học sinh chính khóa, cần thiết luật hóa, vì nó là vấn đề xung đột lợi ích.

Goyave

Xe buýt
Trước thì em hay ủng hộ CG nhưng vài năm nay nghe vài nguồn phụ huynh thì có hiện tượng cả lớp "tự nguyện" học thêm giáo viên trên lớp ạ, nên thôi. Em mong muốn quy định cấm tiệt dạy thêm học sinh chính khóa, cần thiết luật hóa, vì nó là vấn đề xung đột lợi ích.
NTT các con phải học đều các môn, với phương châm "không có môn nào là môn học chính", định hướng HS phát triển toàn diện, trường không bị áp lực giải HSG, đỗ chuyên nọ kia nên học nhẹ nhàng hơn,. Không tổ chức dạy thêm học thêm, chèo kéo HS, cháu nào định hướng thi chuyên thì tìm lớp cày ngoài. CG thì cơ sở VC tốt hơn, áp lực giải HSG, đỗ chuyên cao nên GV bắt HS cày trâu bò hơn, tập trung vào các môn chính nhiều hơn. Cụ chủ định hướng chuyên thì nên học CG. Tuy nhiên nếu nhìn tỉ lệ chọi thì mặt bằng chung của HS CG sẽ kém NTT (1/6 vs 1/20).

Chỉnh sửa cuối:

cn39c2001

Xe tăng
Đầu tiên là chúc mừng cụ nhé, con đỗ 2 trường đỉnh
Chỉ đơn thuần chọn giữa 2 trường này, em sẽ chọn NTT, vì NTT có bề dày hơn, học phí rẻ hơn (tất nhiên, CSVC thì không thể bằng CG mới xây được)
Tuy nhiên, trường nào cũng có 1 vài lớp top trên, mình hay gọi là lớp chọn, nên nếu trường nào con đỗ lớp chọn thì ưu tiên

NNS

Xe ngựa
em chả thấy con e nó phải "tự nguyện học thêm" bao giờ cả.
vả lại học thêm thực sự là 1 nhu cầu có thật, nó phạm gì mà cấm? học thêm hay ko là ở mình, sao lại đi học rồi chửi thầy cô?? ơ hay