Lỗi hộp số Lacetti CDX_help!

duykhanh5287

Đi bộ
Em mới vào nghề có điều gì không phải mong các anh lượng thứ!
Chả là thế này, hôm nay xưởng bên em có con CDX bi bệnh như sau: đề nổ máy bình thường, chạy chậm chậm khoang tốc độ 30-40km/h thì ko sao, khi nhấn ga tăng tốc thì nó ko tăng tốc được và báo lỗi, mấy anh thợ lấy máy scand xóa lỗi thì hết lỗi, tắt máy rồi khởi động chạy tiếp lại bị bệnh như trên. Các anh ấy đã kiểm tra và vệ sinh 1 số cảm biến cũng ko hết. Do xe vào muộn nên chưa xử lý tiếp, con này đang nằm trong xưởng sáng mai sẽ xử lý tiếp :)
Ah quên, máy scand báo lỗi P0700 tranmission control system (MIL request) các bác ah.
Mong các bác chỉ giáo, mai đi làm có gì mới em sẽ thưa chuyện với các bác ạ!
Kính!

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com

duykhanh5287

Đi bộ
Thưa cụ là sau khi xóa lỗi khởi động lại thì thấy chạy bình thường ở tốc độ thấp (khoảng 30km/h) nhưng nhấn ga thì xe không tăng tốc được và báo lỗi luôn. Scan báo lỗi P0700! :-B

longlaotiensinh

Xe điện
Thưa cụ là sau khi xóa lỗi khởi động lại thì thấy chạy bình thường ở tốc độ thấp (khoảng 30km/h) nhưng nhấn ga thì xe không tăng tốc được và báo lỗi luôn. Scan báo lỗi P0700! :-B
Triệu chứng có vẻ rất giống trường hợp tại link của cụ vịt, có vẻ có phương án rùi nhỉ :)

Cụ cho em hỏi khi clear code thì xe có chạy được bình thường hay không? Hay vẫn bị bệnh như vậy?
Lỗi P0700 thì đã có một số xe dính rồi.
Cụ tham khảo thử topic này: http://www.oto-hui.com/diendan/f386/daewoo-lacetti-cdx-bao-loi-p2176-165540.html?langid=3

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Sau khi tham khảo nhiều nơi về cái lỗi này, em thấy lỗi P0700 này bị ở nhiều xe và xuất phát từ những nguyên nhân sau:
1. Lỗi do người điều khiển: vào số không đúng quy trình, chưa dừng đã vào R, thả N khi xe đang chạy gây nóng hộp số,...
2. Dầu hộp số quá bẩn, tắc lọc dầu khiến dầu không lưu thông được => các van khó đóng mở hoặc không đóng mở được => Bộ điều khiển hộp số (TCM) không điều khiển được nên báo lỗi, không cho hoạt động.
3. Lỗi hộp số: chết sensor, chết bơm dầu,...
4. Chết bộ điều khiển TCM hoặc nguồn điện vào TCM bị gián đoạn ở đâu đó.

Trường hợp xe trên đi trên 30km/h mới báo lỗi, em đoán là dầu bơm không đủ gây báo lỗi => TCM tự ngắt để bảo vệ hộp số. Cụ cắm OBD-II với máy tính, cho kiểm tra nhiệt độ dầu hộp số xem lúc chạy trên 30km/h như thế nào. Cụ thử thay dầu hộp số đi xem nào.

ngonamtri

Xe tăng
CDX hồi này toàn thấy hỏng liên quan đến hộp số thôi, sợ thật.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Chế độ Safe Mode

hoanggialong@

Đi bộ
Em cung dinh loi nhu tren .nhung chua xd ro mong cac cu chem dum

GM-V

Xe đạp
Sau khi tham khảo nhiều nơi về cái lỗi này, em thấy lỗi P0700 này bị ở nhiều xe và xuất phát từ những nguyên nhân sau:
1. Lỗi do người điều khiển: vào số không đúng quy trình, chưa dừng đã vào R, thả N khi xe đang chạy gây nóng hộp số,...
2. Dầu hộp số quá bẩn, tắc lọc dầu khiến dầu không lưu thông được => các van khó đóng mở hoặc không đóng mở được => Bộ điều khiển hộp số (TCM) không điều khiển được nên báo lỗi, không cho hoạt động.
3. Lỗi hộp số: chết sensor, chết bơm dầu,...
4. Chết bộ điều khiển TCM hoặc nguồn điện vào TCM bị gián đoạn ở đâu đó.

Trường hợp xe trên đi trên 30km/h mới báo lỗi, em đoán là dầu bơm không đủ gây báo lỗi => TCM tự ngắt để bảo vệ hộp số. Cụ cắm OBD-II với máy tính, cho kiểm tra nhiệt độ dầu hộp số xem lúc chạy trên 30km/h như thế nào. Cụ thử thay dầu hộp số đi xem nào.
Lâu lâu ko vào OF em thấy cụ vẫn phong độ như xưa. Lỗi này là lỗi báo check đèn MIL tức là hộp số có sự cố trong qua trình hoạt động cần thông báo ngay cho người lái biết thì TCM sẽ gửi tín hiệu về hộp ECM nhờ ECM rằng mày nổi đèn check lên thông báo có sự cố giúp tao với thế là ECM thực hiện hộ chuéc năng này. Vào ECM mới check thấy lỗi này nên mã lỗi bắt đầu bằng chữ P. Công việc cần làm ở đây là gì, vào TCM xem báo lỗi gì, ghi lại, xóa hết đi, chạy thử, đọc data, so sanh data lúc lỗi và không lỗi có gì bất thường là ra. Thông thường hso con này có cmar biens đầu vào , đầu ra thay rời được còn lại các van, cảm biến khác nằm hết trên module, suy cho cùng thay module là hết

Con laceti của e cũng báo bị lỗi vỉ TCM cụ chone xin số để dc chỉ giáo

daihung4000

Xe tải
cụ gọi điện cho em tư vấn cho, em không phải gara sữa chữa xe nhưng em có 5 năm kinh nghiệm tháo 10000 con xe độ cho anh em rồi