loa sub của em bị ù quá

longthang

Xe buýt
em vừa lắp xong bộ âm thanh cho con xe của em, nhưng do gặp phải thợ vườn nên bây giờ con sub của em phát ra tiếng ù kinh khủng đễn nỗi em phải tháo ra.
các bác có kinh nghiệm chỉ cho em biết những nguyên nhân khiến loa bị ù với ạ

quy80yenmo

Xe tải
Cụ thử xem là tại loa hay như nào nhe. Bằng cách cụ vẫn cắm loa vào nhưng bỏ rắc tín hiệu ra. Nếu Sub của cụ vẫn ù thì Sub hỏng ==> mang thợ điện tử hộ giúp cho. Còn trường hợp 2 là cụ mở Sub cho dây tìn hiệu cắm vào một thiết bị khác mà vẫn ok thì cụ xem lại Mass đường tín hiệu của đài trên xe và Sub. Chúc cụ thành công!

hmountain

Xe tải
Cụ quy80yenmo tu van chuan day Cụ nên làm theo xem sao.
Nếu tất cả mọi thứ bimhf thường mà nghe nhạc cụ thấy ù quá thì cụ chỉnh tần số cắt lao của cụ cao lên. Em thường để khoảng 60-80hz

Mã:
Cụ thử xem là tại loa hay như nào nhe. Bằng cách cụ vẫn cắm loa vào nhưng bỏ rắc tín hiệu ra. Nếu Sub của cụ vẫn ù thì Sub hỏng ==> mang thợ điện tử hộ giúp cho. Còn trường hợp 2 là cụ mở Sub cho dây tìn hiệu cắm vào một thiết bị khác mà vẫn ok thì cụ xem lại Mass đường tín hiệu của đài trên xe và Sub. Chúc cụ thành công!

cuong_black

Xe buýt
Website
cuongblack-auto.com.vn
em vừa lắp xong bộ âm thanh cho con xe của em, nhưng do gặp phải thợ vườn nên bây giờ con sub của em phát ra tiếng ù kinh khủng đễn nỗi em phải tháo ra.
Cụ nên mang qua cửa hàng đã bán và lắp đặt sản phẩm để họ sử lý,nếu không sử lý được cụ có thể mang qua nhà cháu để nhà cháu cho nó một liều kháng sinh là ok.

longthang

Xe buýt
Thanks các bác. Các bác cho em hỏi cách đấu dây cấp nguồn cho âm ly thế này đã chuẩn chưa ạ. Một đầu đấu vào cực + của aquy đi khoảng 30cm thì lắp cầu chì, luồn dây vào trong xe trích dây nối trực tiếp thêm một đường nữa, đường này cấp điện cho am ly kéo sub, còn đường chính thì cấp cho am ly bốn Loa cánh. Nhờ các bác ngó giúp em với a. cái cách chích dây nối trực tiếp thêm một đường cho am ly sub đã đúng chưa ah.

Chỉnh sửa cuối:

DrHuy81

Xe tăng
Thanks các bác. Các bác cho em hỏi cách đấu dây cấp nguồn cho âm ly thế này đã chuẩn chưa ạ. Một đầu đấu vào cực + của aquy đi khoảng 30cm thì lắp cầu chì, luồn dây vào trong xe trích dây nối trực tiếp thêm một đường nữa, đường này cấp điện cho am ly kéo sub, còn đường chính thì cấp cho am ly bốn Loa cánh. Nhờ các bác ngó giúp em với a. cái cách chích dây nối trực tiếp thêm một đường cho am ly sub đã đúng chưa ah.
Chỗ trích dây đấy cần phải hàn và quấn băng cách điện thật kỹ là được.
Em cũng dùng 2 cái âm ly nhưng điện cho âm ly 2 kênh kéo Sub thì câu dây từ chỗ bắt ốc dây nguồn của âm ly 4 kênh -> khỏi phải trích đấu. Lấy mát thì chọn chỗ nào gần nhất có thể. Rem thì lấy từ ACC + hệ thống Audio.

hoang chinh

Xe điện
Ơ thế Cụ lắp Sup roài à. Cụ chú ý cho em 3 vấn đề sau
- Dây nguồn, dây tín hiệu
-Nguồn mát chưa chuẩn
- Cách bố trí dây nguồn & dây tín hiệu bị nhiễu
NẾU Cụ gần em thì qua em kiểm tra và triệt tiêu bệnh cho Ạ

longthang

Xe buýt
Ơ thế Cụ lắp Sup roài à. Cụ chú ý cho em 3 vấn đề sau
- Dây nguồn, dây tín hiệu
-Nguồn mát chưa chuẩn
- Cách bố trí dây nguồn & dây tín hiệu bị nhiễu
NẾU Cụ gần em thì qua em kiểm tra và triệt tiêu bệnh cho Ạ
không những Loa sub bi ù mà cả loa cánh mở to cũng bị rè, dây tín hiệu loa cánh từ cục phân tần ra am ly bị nối mấy phát mà lai dùng 2 loại giây, một loại theo xe và một loại dây mới. Cấu hình âm thanh của em ko đến nỗi tồi mà em nghe thấy cũng không được ưng lắm theo tầm tiền. ( focal 165krx2 + 165v30 + 33v2 am ly FSP 4160 và FSP 1500)

hoang chinh

Xe điện
Tổng cộng tương đương gần 4 ngàn Obama mà không hiệu quả như mong muốn thì em thấy Bác hơi bj dễ tính đấy nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

longthang

Xe buýt
Tổng cộng tương đương gần 4 ngàn Obama mà không hiệu quả như mong muốn thì em thấy Bác hơi bj dễ tính đấy nhỉ.
em ở tỉnh lẻ, loa em tự ship, lắp đặt do thợ làng em lắp nên cũng đành chịu, cụ cho em hỏi cách đi dây Loa cánh như em mô tả ở trên có làm giảm chất lượng âm thanh ko ạ, em đang định mua dây về thay toàn bộ hệ thống dây Loa cánh cửa

Chỉnh sửa cuối:

beu79

Xe tải
Em đoán là trong lúc đấu để hai dây có điện chập vào nhau rồi.

hoang chinh

Xe điện
em ở tỉnh lẻ, loa em tự ship, lắp đặt do thợ làng em lắp nên cũng đành chịu, cụ cho em hỏi cách đi dây Loa cánh như em mô tả ở trên có làm giảm chất lượng âm thanh ko ạ, em đang định mua dây về thay toàn bộ hệ thống dây Loa cánh cửa
Cụ mua dây tín hiệu AV & dây loa ( Bán ở ngoài cửa hàng điện) về lắp cũng ok mà. Nhớ là dây AV & tín hiệu tách biệt khỏi dây nguồn Cụ nhé

DrHuy81

Xe tăng
không những Loa sub bi ù mà cả loa cánh mở to cũng bị rè, dây tín hiệu loa cánh từ cục phân tần ra am ly bị nối mấy phát mà lai dùng 2 loại giây, một loại theo xe và một loại dây mới. Cấu hình âm thanh của em ko đến nỗi tồi mà em nghe thấy cũng không được ưng lắm theo tầm tiền. ( focal 165krx2 + 165v30 + 33v2 am ly FSP 4160 và FSP 1500)
Em nghĩ dây loa nối cũng chẳng ảnh hưởng nhiều để có thể phân biệt dễ dàng đến chất âm. Có thể do cách căn chỉnh âm chưa hợp lý.
Nếu mức âm lượng ( Gain ) trên âm ly mà để lớn quá thì nghe rất không hay. Trên xe em âm ly 4 kênh Gain chỉ ở mức 20%.
Cách chỉnh Gain thì cụ vặn về 0 hết trên âm ly sau đó mở nhạc trên DVD rồi chỉnh Volume lên mức cáo nhất mọi khi vẫn nghe sau đó chỉnh Gain trên âm ly tăng dần đến mức to nhưng không bị vỡ tiếng thì dừng lại là được.
Âm ly 4 kênh thì hãy cứ để tất các chế độ trạng thái Off đã.
Âm ly đánh sub thì bật LPF rồi chỉnh cắt tần ở mức 70-90. Gain thì chỉnh sao cho âm bass vừa tai là được.
Mà cụ dùng đầu DVD loại gì vậy, tín hiệu vào âm ly là Low hay High ?
Ngoài ra nếu đấu lộn dây (-) (+) từ âm ly ra loa cánh cũng làm hỏng âm thanh của hệ thống. Cụ kiểm tra lại nhé.

Trước mắt cụ phải kiểm tra cách đấu, căn chỉnh âm ly 4 kênh + loa cánh nghe hay đã rồi hãy sờ đến loa sub và âm ly kéo sub sau.

Chỉnh sửa cuối:

longthang

Xe buýt
Em nghĩ dây loa nối cũng chẳng ảnh hưởng nhiều để có thể phân biệt dễ dàng đến chất âm. Có thể do cách căn chỉnh âm chưa hợp lý.
Nếu mức âm lượng ( Gain ) trên âm ly mà để lớn quá thì nghe rất không hay. Trên xe em âm ly 4 kênh Gain chỉ ở mức 20%.
Cách chỉnh Gain thì cụ vặn về 0 hết trên âm ly sau đó mở nhạc trên DVD rồi chỉnh Volume lên mức cáo nhất mọi khi vẫn nghe sau đó chỉnh Gain trên âm ly tăng dần đến mức to nhưng không bị vỡ tiếng thì dừng lại là được.
Âm ly 4 kênh thì hãy cứ để tất các chế độ trạng thái Off đã.
Âm ly đánh sub thì bật LPF rồi chỉnh cắt tần ở mức 70-90. Gain thì chỉnh sao cho âm bass vừa tai là được.
Mà cụ dùng đầu DVD loại gì vậy, tín hiệu vào âm ly là Low hay High ?
Ngoài ra nếu đấu lộn dây (-) (+) từ âm ly ra loa cánh cũng làm hỏng âm thanh của hệ thống. Cụ kiểm tra lại nhé.
Em mù mờ về âm thanh lắm đầu phát của em là jvc kw avx805, cụ cho em hỏi trước cụ lắp Loa ở đâu ạ

buihieu1989

Xe tăng
Website
buihieu.com
đọc những gì bác nói thì hệ thống của bác quả là rắc rối ko kiểm tra trực tiếp thì khó có thể xác định nguyên nhân. loa ù kiểu mà bác miêu tả có thể do cài đặt âm cho loa bass chưa chuẩn. nếu nguyên nhân do dây nguồn và dây tín hiệu thì nó sẽ bị ù ngay cả khi bác nhấn mute. còn loa cánh bị rè khi mở to cũng có thể do nhiều nguyên nhân như dây điện hoặc dây cáp va đập vào táp bi. màng loa chạm vào cánh cửa hoặc do chính gân loa chạm vào cánh cửa phải kiểm tra kĩ mới ra.

longthang

Xe buýt
đọc những gì bác nói thì hệ thống của bác quả là rắc rối ko kiểm tra trực tiếp thì khó có thể xác định nguyên nhân. loa ù kiểu mà bác miêu tả có thể do cài đặt âm cho loa bass chưa chuẩn. nếu nguyên nhân do dây nguồn và dây tín hiệu thì nó sẽ bị ù ngay cả khi bác nhấn mute. còn loa cánh bị rè khi mở to cũng có thể do nhiều nguyên nhân như dây điện hoặc dây cáp va đập vào táp bi. màng loa chạm vào cánh cửa hoặc do chính gân loa chạm vào cánh cửa phải kiểm tra kĩ mới ra.
khả năng màng Loa chạm vào cánh cửa bác ạ.lúc mở to còn nghe rõ tiếng phạch phạch

OF-Audio

Xe công OF
Chùi .. Cụ đã đầu tư thế này mà nghe bị ù thật uổng ...!
Ngoài dây thì còn rất rất nhiều yếu tố để bộ âm thanh ko được hay mà thậm chí rất dở như của cụ...!
ví dụ : có loa có âm ly xong còn đầu phát , đĩa ,dây dẫn và cuối cùng là cân chỉnh âm thanh...!
với bộ âm thanh như của cụ thì ngoài đâu tư tiền còn phải đầu tư thời gian thi công và thi công đúng cách cũng như chọn những địa chỉ chuyên nghiệp và cuối cùng cũng phải có cái tai thưởng thức âm nhạc nữa...;)
một vài lời mong các cụ khác cho thêm cao kiến....!!!

quy80yenmo

Xe tải
Cụ chủ cứ nhẩn nha làm từng bước coi sao nhé. Em có ý là cụ phải xác định nguyên nhân ù là do đâu đã. Theo em có mấy trường hợp này:
1. Do bộ dàn của cụ(không thể nói là ở bộ phận nào vì phải kiểm tra trực tiếp): Cách kiểm tra là cụ tháo hết đường, rắc cắm tín hiện từ ngoài vào(đường input) sau đó vặn Volume to dần, cụ nghe xem loa có ù hay rè không, nếu các dây tín hiệu cụ đã tháo ra mà loa ù, rè thì lỗi là tại bộ Amply(dây từ Amply ra loa không ảnh hưởng đến việc rè hay ù nhé). Nếu như này chỉ còn cách nhờ thợ điện tử coi giúp.
2. Cách cụ đấu nguồn điện cấp cho hay thiết bị như vậy theo tôi nghĩ là được rồi. Như thế là lấy trực tiếp từ Acqui và đã qua cầu chì phòng đoản mạch. Vấn đề còn lại là điểm cụ lấy Mass cho Sub, đây cũng là vấn đề quan trọng ảnh hưởng đến âm thanh. Em thì không thạo về điện oto như em dự thân xe xẽ là đường Mass. Cụ có thể lấy từ vỏ sắt của xe và kèm theo đó cụ lấy một đường nữa từ tiếp điểm nào đó gần lái(dưới taplo là tiện nhất).
3. Cách loại trừ bệnh ù thì cụ cứ phải cô lập đường tín hiệu vào Sub để kiểm tra như em đã nói ở phần trước #2
4. Loa cánh rè cũng có thể do nguyên nhân như một số cụ đã góp ý ở trên. Có thể do: túi bóng hay màng dính hoặc loa chạm vào vật gì đó nên có hiện tượng rè khi mở to vì nó bị rung mà. Và còn có thể do chỉnh ở Amply nữa. Nên nếu có chức năng Reset thì em nghĩ cụ nên cho nó về như khi xuất xưởng để tiện kiểm tra. Nhưng cụ lưu ý nếu loa nào cũng rè thì không phải nhé vì không có lý gì tất cả các loa đều bị một lúc ==> Amply có vấn đề
Cụ quay lại kiểm tra Amply. Theo em thường thì nếu cụ dùng tai phone hoặc cách nào đó tìm được đường Output của Amply, cụ kiếm cái tai phone đấu vào rồi mở Amply nghe thử nếu ngon thì >70/% Amply không hỏng.
Xin lưu ý cụ một vấn đề là việc đấu các loa ở Amly. Vì thường là 04 loa nên việc đấu nhầm 02 đường tín hiệu ra của 2 kênh vào một loa(loa vẫn nói bình thường). Em lấy ví dụ có trường hợp 02 đầu (+) (- Em nói nôm na là vậy) đúng ra là 02 đầu này phải đấu vào 02 đầu của mỗi loa, đầu còn lại mỗi loa sẽ đấu Mass(-) - Đây là em vì dụ thôi vì thực tế có trường hợp đầu kia của loa không phải là đầu Mass(-) Nhưng nếu đấu nhầm 02 đầu này vào 1 loa thì vãn nói bình thường. Nên cụ cũng lưu ý việc đấu loa đúng theo sách chưa(hi hi)
Phần còn lại em cũng chưa nghĩ ra cụ ạ. Vì đau bụng có nhiều nguyên nhân mà, nhưng em nói ở trên toàn là bước đầu tiên là có phải đi khám răng không.. hi hi em Fun tý. chúc cụ lo xong vụ này!

Chỉnh sửa cuối: