Liveshow: Mùa xuân Tây Bắc

xedieu

Xe cút kít
Đến hẹn lại lên, năm nay nhà cháu lại rong ruổi đón xuân trên khắp các nẻo đường. Sau 2 lần đi vào phía Nam, năm nay nhà cháu quyết định sẽ đi vòng cung Tây Bắc! Vì điều kiện F1* còn quá nhỏ nên cậu ta và gấu bị "trục xuất" về bà ngại. Chỉ còn lại 2 bố con em (F1 hơn 6 tuổi) sẽ chinh chiến trong 7 ngày xuân - hơi buồn!

Ngày thứ nhất: Trang 5 và 6
Ngày thứ 2: Trang 8, 9, 10, 11 và 12
Ngày thứ 3: Trang 15, 16, 17 và 18
Ngày thứ 4: Trang 21, 22 và 23
Ngày thứ 5: Trang 26 và 27
Ngày thứ 6: Trang 35 và 36
Ngày cuối cùng: Trang 41

Lộ trình dự kiến của em như sau:

Em chân thành cảm ơn các cụ mợ đã góp ý cho em về lộ trình - Đặc biệt là mợ Dím! (b)

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Sau 1 buổi chiều chui rúc trong Fivimark Trần Thái Tông, đồ đạc của 2 bố con đã lỉnh cà lỉnh kỉnh phát ghê lên được - nhiều hơn cả nhà đi vào Đà Nẵng mọi năm. Vì cậu này chỉ độc diễn mỳ tôm nên riêng "lương thực" của cậu ấy đã là 1 thùng mì hộp giấy cùng 50 gói bim bim loại to. Thêm vào đó là 3 cái chăn mỏng và 1 cái quạt sưởi, rồi thì đồ đạc và quần áo của em cùng với quần áo mang cho các cháu nhỏ vùng cao nữa là xe em chật căng.

Một phần vì phải để dành băng ghế sau cho nó ngủ, lại vẫn lắp ghế babyseat cho nó ngồi ghế trước ngắm cảnh (em đã kéo tụt hết cỡ ghế phụ lùi lại để an toàn, các cụ đừng chém em) nên coi như xe không còn chỗ trống dù chỉ nhõn 2 bố con. :))

Tối về online, thấy Vietmap báo có bản đồ tháng 2/2012 nên tranh thủ update. Ngờ đâu đang delete cái folder Maps thì lỏng cable USB. Tắt đi bật lại là màn hình loading chạy mãi mãi. Đau quá, chỉ hôm sau là lên đường (em phải đưa gấu về bà ngại trước 1 ngày mà)! :(( Gọi cho kỹ thuật của Vietmap thì chúng nó nói lỗi này hỏng cực nặng, khách không thể tự sửa được, phải mang về công ty. Mà công ty thì chúng em hẹn anh ra Tết anh nhé! X_X

bipbi

Xe hơi
Bác tận 7 ngày, nhiều thế? Chúc bác thượng lộ bình an.
Nhà em cũng định đi Tây Bắc nhưng đi mồng 2 và mồng 6 về tới HN. Chắc cũng đi một mình vì rủ đồng bọn thì toàn bị rủ ngược "ở nhà đánh bài" :))

xedieu

Xe cút kít
Rồ hết cả người, chắc mẩm phen này phải mua bản Papago Vietnam trên AppStore giá 50$ rồi (em quen dùng Vietmap lắm rồi, lại sẽ đi đường đèo nên cần nó báo trước các cua gắt cho mình - rất tốt). Hối hận quá vì trước tên không gặp được cụ PhuongDong để cài ké miễn phí! :( Đang băn khoăn khi thấy Papago chỉ có bản cho iPhone, không cài được cho iPad, thì sực nhớ ra cụ Tuctuc2010 cũng có Vietmap mà cụ ấy không hay dùng mấy, chính xác là Tết hình như cụ ấy không đi đâu!

Gọi cho cụ TT2010 mãi chả được, nghĩ bụng đúng là trong cái rủi có cái đen. Sau xin được số của gấu cụ TT2010 nên gọi được. Cụ TT2010 đồng ý cho mượn đi chơi mà em mừng như trúng số. Sau khi hẹn cụ TT2010 thì em đi tắm. Tuy không ngâm bồn nước như Ác si mét nhưng nước lạnh cũng làm em tỉnh ra đôi chút. Em chợt nghĩ...

Tại sao chỉ xóa thư mục Maps, dẫn đến Papago không boot được mà kỹ thuật của Vietmap lại nói là hỏng hệ điều hành. Vô lý! Thế là em mới nhớ ra Papago R5800 của em chạy WinCE, mà phàm cái anh Windows thì dễ hack, nhiều công cụ, nhiều cách thức. Em tìm được cái thẻ SD (lấy từ x-Driven ra) và bắt đầu tìm các cách "hack". Và thật bất ngờ, sau vài lần thì em boot được vào WinCE, nhìn thấy giao diện của Explorer mà mừng hú! :D

Chỉ sau vài thao tác tháo lắp thẻ, em đã up luôn được nó lên bản 2/2012 và đương nhiên cũng làm nó chạy ngon lành. Thôi cũng thở phào vì vạn sự khởi đầu nan, gian nan mà không nản! :)) Cái chính là hệ thống gắn GPS và dây điện của em nó đã ổn rồi nên khôi phục được cái R5800 để đỡ phải mượn vừa đỡ phiền, vừa thuận tiện!

Boot to WinCE

Create blank file and rename it to papago.ini
Copy papago.ini into the SD card
Place SD card into R5800′s SD card slot
Press the reset button

After reset, R5800 will start with WinCE

Back to GPS Mode

Remove SD card from R5800′s SD card slot
Press the reset button

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Sáng ngày cuối cùng ở nhà, em mới có thời gian chuẩn bị đồ dùng cá nhân và thăm nom mộ phần các cụ, dọn dẹp qua nhà cửa. Đồng thời, quyết định dán thêm phù hiệu để tránh gặp cướp - bao gồm cả cướp ngày lẫn cướp đêm! Các cụ đừng cười em! :o)

Đây là món mà hàng ngày em vẫn có!

Còn đây là món em mới dán thêm 2 bên cánh cửa phục vụ riêng cho chuyến đi này!
Cụ nào nhìn thấy em thì ới em nhá! :))

Và đây là cặp đèn FF50 gắn từ lâu nhưng hi vọng lần này sẽ phát huy tác dụng với sương mù vùng cao.
(Em cũng hi vọng là không bị đá bắn vỡ)

xedieu

Xe cút kít
Chiều cuối năm mưa bụi lất phất... Nghe tin một đợt rét mới đang tràn xuống Việt Nam, vừa mừng vừa lo. Mừng vì biết đâu kịp ngắm tuyết rơi là một trải nghiệm mà F1 nhà em chắc chắc sẽ cực kỳ ấn tượng. Lo vì đường có nước sẽ trơn, thậm chí sụt lún, đá lở, tắc đường,.. Đi 2 bố con như thế này quả thật rất đáng lo. Chỉ cần 1 tình huống hỏng xe ở chỗ không có sóng điện thoại là vô cùng đau đầu! :(

Quần áo trẻ nhỏ & chăn màn cũ em mang cho bọn trẻ (à, còn cả mấy kg kẹo nữa)

Ghế trước của F1 đã được nai nịt gọn gàng

Các "công cụ hỗ trợ" phía kính lái

sinichit52

Xe container
Chúc bác và F1 có 1 chuyến trải nghiệm vui vẻ.Em ngóng liveshow của cụ. :)

xedieu

Xe cút kít
Ngồi vừa xếp đồ, vừa check tình hình thời tiết ở Hà Giang ngày mai, có vẻ như cũng không đến mức lạnh lắm! Chợt nhớ ra là phải mua thêm 1 cái sim Dcom3G cho iPhone thì vừa đi vừa chụp ảnh mới vừa post lên đây update cho các cụ được (chụp bằng iPad thì quá xấu mà nó lại không có tính năng cho mượn kết nối giống iPhone)! Nhân cái quả tiện, có lẽ phải mua thêm 1 cái sim trả trước của Viettel cho nó yên tâm! :)

Thời tiết có vẻ không lạnh lắm, hi vọng không mưa

xedieu

Xe cút kít
Kiểm tra lại một lần cuối. Nói chung là kiểu gì cũng sẽ có thứ gì đó quên không mang đi hoặc mang nhưng thiếu. Tuy nhiên em cố gắng giảm thiểu điều đó đến mức có thể chủ động nhất. Xác định trong 1 tình huống xấu, rất có thể 2 bố con sẽ phải ngủ lại giữa đường! :(( Tranh thủ reset mấy thứ!

Đầu tiên là reset TRIP A. Hiện ODO đang là 45693km

Tiếp theo là reset Vietmap để sau này xem các kỷ lục :P

Nhét thêm tập Bản đồ đường bộ Việt Nam sau ghế lái

Cốp sau cũng đã chật cứng nhưng gọn gàng! :)

Nói chung là 2 bố con em đều đã sẵn sàng, chờ ăn trưa xong là bắt đầu lăn bánh!

tunchit

Xe tải
chúc bố con cụ lên đường binh an, có một chuyến đi hanh thông, gặp nhiều niềm vui, vạn sự như ý.

hóng bác đưa tin nhiều nhiều, up ảnh lắm lắm ạ

miutrang

Xe tải
Bố con nhà cụ trang bị đến tận răng.

Chúc cụ thượng lộ bình an và tường thuật trực tiếp từ hiện trường cho bọn em hóng nhé.

vang_kim70

Xe buýt
tựa đề việt bắc tây > tây bắc

xedieu

Xe cút kít
Em đã về đến quê gấu. Đi vào thành phố cái là đã thấy bức bối, chật chội. Chắc người người rời HN hết nên đâm ra ở các tỉnh lại đông. Giờ này chắc chạy xe ở HN sướng lắm! :D

Đường xá ken chặt như thế này chỉ vì 1 ông 4b đỗ lòi cả cái mít ra giữa ngã tư - bó tay!

Tranh thủ tắm cho vợ 2 trước khi lên đường (chắc mai vẫn mưa phùn thôi)

buidoanbach

Đi bộ
Chúc bố con nhà bác chuyến đi vui vẻ . Em ở nhà đặt gạch hóng ảnh

canbo

Xe tăng
Chuyến đi của bác hay quá. Chúc 2 bố con hành trình suôn sẻ. Em hóng ảnh bác nhé

korandovinhyen

Xe container
Chúc gia đình cụ lên đường bình an và đặc biệt có nhiều hình ảnh để cả nhà cùng chiêm ngưỡng cụ nhé!

xedieu

Xe cút kít
Cảm ơn các cụ sẽ theo dõi và góp vui trong lộ trình của em mấy ngày Tết. Đến giờ này sau 1 ngày về nội và 1 ngày về ngoại coi như đã hoàn thành các trách nhiệm tối thiểu :D , em xin đủ ngủ sớm tý để mai lên đường. Theo dự kiến 6:15 em sẽ rời khỏi quê gấu, khoảng 7:00 sẽ đến Nội Bài và coi như thực sự chính thức liveshow bắt đầu! (b)

tinteu

Xe buýt
Em cũng dự định đi cung này nhưng bắt đầu vào ngày 4 tết không biết có gặp bác không nhẩy

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Chúc cụ lên đường may mắn, thuận buồm xuôi gió. Em hóng hành trình chuyến đi nhá!

Cơ bản lộ trình như thế là ổn, trời mưa mù thì cụ chịu khó đi sớm, nghỉ sớm trong ngày. Nhưng cụ yên tâm đi trên Đồng văn Mèo Vạc địa hình núi đá độ cao hình như khoảng 2000m nên khí hậu khác ở dưới xuôi. Mấy hôm vừa rồi HN mưa mù, nhưng trên đó lại nắng. Nên cụ cứ bình tĩnh mà đi, khắc đi khắc đến! Cụ nhớ book phòng trước khi đến để khi đến đỡ mất công lọ mọ tìm phòng.

Chúc cụ thượng lộ bình an!