[CCCĐ] Liên hiệp Anh-Bắc Ireland 9 ngày - 7 đêm

bsphongnb

Xe container
Đầu năm được tháp tùng sếp đi hội nghị tại Belfast (Bắc Ireland), kết hợp với tua du lịch tại XỨ SỞ SƯƠNG MÙ mấy ngày. Em tìm thông tim trên mạng, trên OF (CCCĐ) thì chỉ thấy duy nhất bài này https://www.otofun.net/threads/nhat-ky-8-ngay-7-dem-lai-xe-vong-quanh-nuoc-anh.1134218/#post-32567554 của cụ the beast thôi ạ.
Đọc các bài trong CCCĐ của các cụ hay quá, nhiều cụ vừa chụp hình đẹp lại có khiếu văn chương đọc thấy mê luôn nên em thấy ngại ngại khi quyết định mở thớt này.
Tuy nhiên, vì mục đích thấy gì chụp đấy và up để các cụ thêm chút thông tin khi tra cứu nên em vẫn mạo muội xin mở thớt hầu các cụ ạ.
Lịch trình của em đây.

Sang đây chưa quen nên khó ngủ các cụ ạ, em mời các cụ chén trà cho nó ấm bụng trước đã, ảnh ọt sẽ up sau :D

bsphongnb

Xe container
Hóng hớt về tình hình thời tiết bên này thì đc thông tin là còn lạnh và nhiều sương mù, chưa thích hợp đi du lịch, cơ mà mình có được lựa chọn đâu, sếp bảo đi cùng hội nghị thì triển thôi, cứ đc đi là vui quá rồi.
Search thử thông tin bên Dự đoán thời tiết thì thấy ko đến nỗi các cụ ạ

Hành trang mang theo là 2 cái vali nhỏ này thôi ạ (gồm 1 bộ đi hội nghị, 2 cái áo rét,quần áo linh tinh, 2 đôi dầy, mấy viên thuốc: kháng sinh, tiêu hóa, cảm cúm, đau đầu...).
Lên Quốc Chinh đổi ít Bảng lẻ, phòng khi đi night club còn có tiền để tip :D

bsphongnb

Xe container
Ngày 1:
Hà Nội - SB Heathrow - Belfast (Ireland)
Chuyến bay dài nhất từ trước tới giờ của em (13 tiếng từ NB - SB Heathrow, thêm 1.5 tiếng từ Heathrow đến Belfast nữa). Tuy nhiên, phần vì cảm giác phấn khích sắp đc sang Anh Quốc, phần nữa là trên VNairline cũng có các phương tiện giải trí tạm ổn các cụ ạ, 13 tiếng cũng nhanh thôi...

bsphongnb

Xe container
Hôm trước ngồi nhậu với anh bạn, đc bật mí là khi đi máy bay nghe bài này phê lắm. Em cũng tải về máy rồi thử xem cảm giác nó thế nào

Chắc tại em đang phấn khích nên cảm giác không đc LẠC TRÔI cho lắm. Tuy nhiên nghe cũng thấy hay hay các cụ ạ :D.

Sau 13h bay thì đã đến London rồi các cụ ơi, nhanh lắm.

bsphongnb

Xe container
Vì phải bay luôn sang Belfast (chuyến bay nội địa) nên đội cháu được di chuyển từ Terminal 4 sang Terminal 5 bằng xe buýt (mất 15p di chuyển mới thấy cái Heathrow này nó lớn cỡ nào, đứng thứ 3 thế giới sau Atlanta và Bắc Kinh).

Tay lái nghịch, nhìn ko quen mắt lắm mà cụ the beast thuê xe tự lái đc thì thật sự ngưỡng mộ ạ

bsphongnb

Xe container
Sang Anh, cứ nghĩ là phải đầy những supercar và luxurycar cơ, vài hôm nữa quay lại London xem có gì khác không chứ trong sân bay thì xe cũng ko hịn lắm các cụ ạ

bsphongnb

Xe container
Bắt đầu làm thủ tục nhập cảnh tại Terminal 5, đông lắm các cụ ạ

các biển cảnh báo rất rõ ràng

PS: Lúc nhập cảnh mới thấy là mình được ưu tiên các cụ ạ, đoàn em gồm 10 người, đi hội nghị + tua du lịch, lý lịch rất rõ ràng thế mà các bạn ấy vẫn hỏi han rất kỹ, lưu ý là nó được quyền KHÔNG chấp nhận nhập cảnh cho bất cứ ai và chả vì lý do gì nên kinh nghiệm là cứ cười tươi ăn ảnh, trả lời bình thường, nó hỏi nhiều thì kệ nó thôi, nếu thái độ với nó là hỏng đấy các cụ ạ, hic.

bsphongnb

Xe container
Xin được cái dấu này thấy nhẹ nhõm hẳn các cụ ạ, tạm thời đc làm công dân UK mấy ngày :D

bsphongnb

Xe container

chuotbachbibi

Xe hơi
Chúc cụ chủ có chuyến đi vui vẻ ạ

bsphongnb

Xe container
Chúc cụ chủ có chuyến đi vui vẻ ạ
Thanks cụ

Sau khi xong thu tục nhập cảnh, còn chừng 30ph cháu tranh thủ lượn vài vòng xem sân bay xứ Tây lông nó ra răng :D

Cụ nào cần đổi / rút tiền thì cứ yên tâm nhé, nhiều quầy lắm ạ

bsphongnb

Xe container
Wifi free, tranh thủ gọi fb, zola, các kiểu về cho người thân thoải mái

1 lưu ý nữa mà cháu quên mất, ổ cắm điện ở đây là chuẩn 3 lỗ (kiểu sạc iphone), nên mang theo 1 cái ổ đa năng hoặc mua ở sân bay cũng sẵn nhưng hơi chát tí

Đặc sản của Ô tô phang là vodka, nên cháu vào đây xách mấy thùng để mời các cụ nhà miềng ự :D

Chỉnh sửa cuối:

bsphongnb

Xe container
Sau 1 hành trình dài, em cũng đã đến đc sân bay Belfast (từ năm 2006 được đổi tên thành George Best Belfast Airport để tưởng nhớ George Best - tượng đài của ManchesterUTD và đội tuyển Anh).

Thành phố Belfast chắc cũng nhỏ nên sân bay thấy bé xíu các cụ ạ, thấy có cả mấy cái máy bay cánh quạt nữa :D

bsphongnb

Xe container
1 chút trục trặc nhỏ, đoàn em có 10 người thì bị lạc mất vali đồ ký gửi của 5 người

Ra báo thì đc báo lại là chậm ở London, sẽ gửi trả lại cho khách tại khách sạn vào chuyến bay sớm nhất. Lúc đội em đến là 11h30 thì buổi chiều về khách sạn đã nhận được đủ 5 vali.
Thủ tục khai báo cũng đơn giản, lưu ý là chụp lại cái hình vali của mình cho chắc cú, khi họ hỏi màu sắc, kích thước như nào thì mình còn biết để mô tả ạ.

bsphongnb

Xe container
Belfast là thủ đô của nước Bắc Ireland thuộc Vương quốc Liên hiệp Anh và Bắc Ireland hay Liên hiệp Vương quốc Anh và Bắc Ireland (tiếng Anh: United Kingdom of Great Britain and Northern Ireland; phát âm tiếng Anh: /ɡreɪt ˈbrɪt(ə)n ənd ˈnɔːð(ə)n ˈʌɪələnd/), thường gọi tắt là Vương quốc Anh hoặc Anh Quốc (tiếng Anh: United Kingdom).

England: Anh quốc, nước Anh.
Great Britain (còn gọi là Britain): Liên hiệp Anh, bao gồm England, Wales và Scotland. Tên này lần đầu tiên được dùng vào năm 1707 khi đạo luật hợp nhất Scotland với England và Wales ra đời. Đúng ra thì Great Britain chỉ là một khu vực địa lý chỉ hòn đảo lớn mà nó được chia thành England, Wales và Scotland; và mặc dù đã được hợp nhất, nhưng Great Britain hay Britain thực chất chỉ là một liên hiệp giữa 3 thực thể này.

Tên gọi ngắn gọn: The United Kingdom, The UK. The United Kingdom gồm England, Wales, Scotland và Ireland được thành lập vào năm 1801; đến năm 1922, Nam Ireland tách ra và năm 1949 thì trở thành một nước cộng hòa độc lập với tên gọi Cộng hòa Ireland.

Đã từ lâu người ta thường dùng England một cách nhầm lẫn để chỉ Britain và cả the United Kingdom; và hiện nay Great Britain và the United Kingdom được dùng để chỉ cùng một thực thể - tuy nhiên, đây chỉ là cách gọi không chính thức.

Bắc Ireland là đất nước nhỏ nhất trong Vương quốc Anh với chỉ vỏn vẹn khoảng 1.8tr dân thế mà đội tuyển bóng đá quốc gia năm 2016 lọt vào vòng 1/16 giải Euro, thật đáng nể các cụ nhỉ. Em chỉ nhớ có chú Johny Evans và Paddy Mcnair của MU cũ trong đội tuyển này thôi ạ :D.

1 vài hình ảnh ban đầu về thành phố Belfast đây ạ

George Best quá nổi tiếng nên xe buýt cũng lấy tên ông luôn

Taxi bằng Samssong

Đội em di chuyển vào thành phố bằng xe buýt này đây, bác tài nóm chất nghệ lắm

Taxi Jaguar, oách phết

Mưa phùn, sương mù chưa thấy đâu, nắng rực rỡ luôn các cụ ơi

bsphongnb

Xe container
Đến giờ đi ăn tối và chuẩn bị xem trận MU vs Cheski FA cup rồi, lát em up thêm ảnh sau các cụ nhé.