[Thảo luận] Lên xuống xe thế nào là đúng ?

khongan

Xe buýt
Các kụ cho em hỏi khi đổi lái hoặc chuyển vị trí ngồi trên xe 4B thì đi vòng đằng trước xe hay đi vòng đằng sau xe là chuẩn ạ

Mr Win

Xe buýt
câu hỏi khoai nhỉ theo e đi lên đầu xe theo hướng các phương tiện đang lưu hành đi ngược lại dễ nằm hơn, e quên lái đi lên đổi đi xuống đuôi xe

Chỉnh sửa cuối:

hung303

Xe điện
Cái này luật ko quy định nên đi thế nào là tuỳ bác
Nhưng e nghĩ tốt nhất là vòng đằng sau. Xe mất lái toàn lao về trước, chứ ít khi lao về sau lắm :))

buicongchuc

Xe ba gác
Theo em thì nên vòng phía trước. Vì khi đó có thể nói là dễ dàng quan sát tình huống phía mũi xe hơn.

commander

Xe điện
theo em thì ông vừa lái đi đằng trước, ông chuẩn bị lái đi đăng sau, vừa đúng chiều giao thông, vừa signal được cho nhau cả trước và sau, bẩm các cụ, em tàu lượn :D

Chỉnh sửa cuối:

HaJolie

Xe buýt
Khi e đi thi GPLX (năm 2005) đến phần thi thứ 3 (chạy đường trường), trước khi cả nhóm lên xe, người sát hạch, chấm thi đã yêu cầu:
"Lần lượt từng người thi được gọi tên theo danh sách. Người thi xong, ngồi nguyên ghế lái, người thi tiếp theo xuống xe bên cửa phía trong (cửa bên phải, bên ghế phụ) đi vòng ra phía sau xe, lên mở cửa xe để người vừa thi xong xuống rồi mình mới lên lái tiếp"
Còn bây giờ như nào thì em chịu.

PhanhGap

Xe điện
Các kụ cho em hỏi khi đổi lái hoặc chuyển vị trí ngồi trên xe 4B thì đi vòng đằng trước xe hay đi vòng đằng sau xe là chuẩn ạ
Đằng trước thì cụ nhìn rồi còn gì, ngoài ra mở cửa bên trái đóng cửa lại đi vòng ra sau vừa có thể mở cửa sau cho người ngồi sau ra, vừa đóng được cửa sau nếu họ chưa đóng hoặc đóng chưa chặt, vừa kiểm tra lốp trước và sau bên lái rồi vòng xem sau đ.ít xe có cái gì bám vào không, cốp xe có bị sao không, lấy hành lý nếu có, sau đó xem nốt bánh sau và trước còn lại bên phụ, kiểm tâ cửa xe đã khít chưa.
Đấy là đang nói xe có cửa kiểu thông dụng.
Theo E làm như thế là thao tác nhanh, ngắn gọn nhất. Thậm chí có khi còn ập kịp cửa khi đằng sau mở bừa gây tai nạn nữa cơ.
Chó khôn 3 khoanh mới nằm, người khôn 3 năm mới nói.

WHITE TIGER

Xe container

Đi ngược chiều kim đồng hồ.Từ lái sang phụ thì ra khỏi xe đi về phía sau xe và vòng lên bên phụ.Từ phụ sang lái thì vòng lên đầu xe và vào bên lái.Tại sao lại như vậy,là để đảm bảo an toàn khi xe phía sau cùng chiều đi lên.Nếu đi xuôi chiều kim đồng hồ thì không thể nhìn thấy xe cùng chiều đang đi lên

Theo e thì đừng có mở cửa xe ra làm gì nguy hiểm. Ông lái thì trèo sang ghế phụ, ông ngồi ghế phụ thì trèo sang ghế lái. Cứ ngồi trong xe cho an toàn cụ ạ

longkn

Xe tải
thuận thế nào thì làm thôi bác, trương hợp đỏi lái ít gặp tai nạn lắm, nên kụ chủ đừng hỏi mấy câu vu vơ thế lãng phí tài nguyên diễn đàn

Shjn_langbam

Xe tải
thuận thế nào thì làm thôi bác, trương hợp đỏi lái ít gặp tai nạn lắm, nên kụ chủ đừng hỏi mấy câu vu vơ thế lãng phí tài nguyên diễn đàn
Chuẩn cụ!

PhanhGap

Xe điện
Xuống xe nếu đi ra đằng trước mà xe nó trôi (quên phanh tay cẳng hạn thì muốn mở của chạy vào đạp phanh thì vẫn phải chạy ra sau cánh cửa mới chui vào được ạ.
Đổ xăng thì cũng đa phần phải lăng xăng ra đằng sau mà mở nắp chứ. Xe bị hỏng thì cũng phải chạy ra đằng sau lấy đồ và để biển báo sau đ.ít xe (Đang nói đến kiểu xe có cửa thông dụng như hiện nay)
Nói chung là phần lớn ra đằng sau và có thể ra đằng trước tùy vào tình huống, vị trí xe với địa hình, địa vật.
p/s: Tóm lại là về tâm lý thì cụ chủ Không ăn thích đứng đằng trước hòn tên mũi đạn hay thích đứng ở phía sau?
Đố cụ chủ thớt: cái gì "Không ăn không uống cũng lên cân?"

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
:)) cụ hỏi câu này làm em nhớ lần đầu tiên sau khi có bằng, em lái xe số tự động trên đường trường, lái hồi lâu mỏi quá nên hích thằng bạn đổi lái. Ông bạn mắt nhắm mắt mở dậy OK đổi. Em tấp xe vào lề đường, đạp phanh chân cho xe đứng lại, không về N, không kéo phanh tay, unlock rồi mở cửa, em và thằng bạn em 2 thằng cứ thế xuống. Mất nửa giây 2 thằng choàng tình, mỗi thằng một cửa, nó chạy ra cửa lái, em chạy ra cửa phụ phi lên xe. Vừa hú hồn vừa buồn cười, cứ cười mãi. Đều chạy vòng sau đuôi xe hết nhé.

capden

Xe hơi
Website
www.thuyenbomhoi.com
Cụ ngồi ở chỗ cần số cho cụ ngồi bên phụ trèo qua là nhanh nhất. Em té :))

minck

Xe container
Về nguyên tắc ngoại giao thì lái xe ko được đi vòng đằng trước mũi xe...Còn 2 người đều muốn lái thì chỉ việc tắt máy kéo phanh tay là lái thoải mái...=))

anhtho

Xe ngựa
:)) cụ hỏi câu này làm em nhớ lần đầu tiên sau khi có bằng, em lái xe số tự động trên đường trường, lái hồi lâu mỏi quá nên hích thằng bạn đổi lái. Ông bạn mắt nhắm mắt mở dậy OK đổi. Em tấp xe vào lề đường, đạp phanh chân cho xe đứng lại, không về N, không kéo phanh tay, unlock rồi mở cửa, em và thằng bạn em 2 thằng cứ thế xuống. Mất nửa giây 2 thằng choàng tình, mỗi thằng một cửa, nó chạy ra cửa lái, em chạy ra cửa phụ phi lên xe. Vừa hú hồn vừa buồn cười, cứ cười mãi. Đều chạy vòng sau đuôi xe hết nhé.
Câu trả lời đây rồi, các cụ tìm ở đâu nữa.
Em mà đổi lái, toàn đi vòng sau xe. Thói quen thế thôi chứ em cũng chưa thấy lý do nào xác đáng. Luật càng không đề cập gì tới chuyện này loại trừ việc các cụ dừng xe trên cao tốc hoặc chỗ đường khuất, hẹp..

Ob3xuT

Xe điện
cụ chủ tiện đây cho em hỏi luôn là mở cửa thì nên mở bằng tay trái hay tay phải thì tiện hơn nhỉ :-??

henryk

Xe buýt
Theo e thì đừng có mở cửa xe ra làm gì nguy hiểm. Ông lái thì trèo sang ghế phụ, ông ngồi ghế phụ thì trèo sang ghế lái. Cứ ngồi trong xe cho an toàn cụ ạ
Cũng hay cụ nhỉ ! Nhưng nếu đổi cho người ngồi hàng ghế sau thì hơi mệt !

luannguyen9036

Xe hơi
Theo em nhớ là khi đổi lái các cụ nên đi ra phía đuôi xe. hồi em học lái thầy em nhắc vậy vì thầy bảo đi ra sau xe là an toàn nhất.