Lau rửa và bảo dưỡng xe đạp

avpro85

Xe đạp
Mọi người thường có câu "Của bền tại người". Con xe độp của mình dù có xịn đến mấy cũng không thể dùng ngon lành mãi được, dùng 1 thời gian nó sẽ bám bụi bẩn, khô dầu, xe phát ra tiếng kêu lạ...vv không còn được như lúc ban đầu.

Vì vậy em lập thread này muốn kêu gọi các bác chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc em xế độp yêu của mình, qua đó có thể tổng hợp thành quy trình bảo dưỡng xe (giống như xe máy ý ạ). Em lường trước nội dung cần chia sẻ như: Thời gian bảo dưỡng định kỳ; Các bước cần kiểm tra, bảo dưỡng (bộ phận chuyển động, khung xe, phanh...), các loại dụng cụ cần thiết trong quá trình bảo dưỡng, các loại dầu, dung dịch tẩy rửa thường dùng, các lưu ý và kinh nghiệm khi lau rửa/bảo dưỡng xe..

Volka em đã rót sẵn, kính mời các cụ tham gia ợ :-bd:-bd:-bd

P/s: Chiều hum qua đang độp thì bị mưa ướt như chuột lột, hum nay nhìn con xe vừa dính bẩn vừa dính nước mưa, nhìn lá cây với rêu bám đầy xe nên nghĩ ngay ra làm cách nào để rửa xe cho đúng, thú thật với các cụ e mua xe được nửa năm rùi chưa 1 lần biết rửa xe là gì ạ, mong các cụ chỉ giáo

tunganh46

Xe hơi
Còn em thấy ngược lại, xe mới mua về mới khô dầu, lạo xạo, càng đi càng bảo dưỡng càng ngon ra cụ ạ :D.
Xe cụ đi mưa cứ rửa kĩ như bình thường, tránh xịt nước mạnh vào các trục là ok, xe giờ sealed tốt lắm. Sau cụ lấy quạt ra hong xe cho khô rồi tra dầu xích với group là ngon hơn cả mới :D

tubesd

Xe tăng
Cái này nhiều người hỏi rồi nhưng có thêm món bảo dưỡng nên em xin phép trả lời thêm thế này:
Lau rửa xe thì đơn giản, cụ rửa như với xe máy. Riêng xích thì đợi khô hẵng tra dầu.
Nếu xe bẩn quá thì phải tháo đề ra bảo dưỡng riêng, còn không thì xịt RP-7 vào rồi rửa bằng nước rửa bát cũng sạch.
Bảo dưỡng các trục là chuyện khác, cái này phải có đồ & kinh nghiệm. Trên youtube có rất nhiều video hướng dẫn chi tiết, không biết tiếng Anh xem cũng hiểu. Từ khóa là: overhaul, maintenance (bảo dưỡng), bảo dưỡng chi tiết nào thì cụ đánh thêm từ tương ứng, ví dụ moay ơ thì 'hub", trục giữa thì BB...
Đồ thì gồm công cụ để tháo/lắp, các đồ hòa tan mỡ bám (de-greaser), dầu/mỡ đúng loại... Nói chung không phải workshop thì hơi khó tự làm.

tubesd

Xe tăng
Nói thêm, như hôm rồi em đi thay dây phanh, dây đề, má phanh & xích thì em cũng phải mang ra hàng, vì mình không có đồ.
Chẳng hạn tháo xích ra mà ko có tool, lại phải lọ mọ đóng cái chốt xích ra rất phiền hà. Có tool thì vặn vài nhát là xong.
Dây phanh/đề không có công cụ cắt mà dùng kìm bấm thì vết cắt tóe loe hết cả ra. Dùng đồ chuyên dụng thì vết cắt rất gọn & đẹp.
Tháo cái líp ra để bảo dưỡng hub sau mà ko có công cụ chuyên dụng như cái tháo líp (cảo líp), cái này gồm 2 công cụ riêng, cờ lê chỉnh côn, tay nối dài (cheater bar)... thì ngồi nhà tháo bánh ra chỉ biết bó tay rồi lắp lại thôi.
Anw, một số bác đam mê có full đồ sửa xe thì ok :)

avpro85

Xe đạp
Em mới thử rửa rùi thì có nhận xét chút thế này:

Rửa các bộ phận như khung xe hay lốp thì khá đơn giản, chỉ cần dùng vòi phun ko quá mạnh để làm sạch, nhưng có cái bộ chuyển động xích líp thì hơi khó làm sạch bằng bàn chải, e dùng bàn chải mà cứ cọ cọ hoài nó còn bị lan bẩn sang cả các bộ phận khác nữa, chắc là e rửa ko đúng cách.

Seach trên mạng e thấy có chỗ bán cái hộp chuyên rửa xích này hay quá, có bác nào đã dùng thử cách này chưa ạ

http://docchieu.vn/dung-cu-rua-xich-xe-dap-the-thao-ruot-do-taiwan-c-l_dm242_sp1450_vn.aspx

tubesd

Xe tăng
Cái này cũng được, nhưng phải ngâm dung dịch tẩy dầu (de-greaser) trong cái hộp đó mới ổn. Em dùng 1 thời gian thấy dùng bàn chải tác dụng cũng chả khác gì, mà lại đỡ lích kích.
Với xích có mắt tháo thì tháo hẳn nó ra rồi vệ sinh cho nhanh, ngâm dầu hay rang mỡ càng tiện.
Cọ líp thì dùng cái này rất tiện & sạch, lại rẻ.

Cọ sạch sẽ thì cụ xem bài khoe hàng của bác MinhPT :)

cam20

Xe máy
riêng mình tư vấn về rửa xích xe như sau: ra hàng rửa xe máy bảo họ xịt vào xích, đĩa và líp cho bay hết bụi bẩn đi. sau đó có thể xịt khô hoặc để khô tự nhiên rồi tra dầu. Mình thường dùng dầu máy khâu để tra. Các bác mua bộ dụng cụ về rửa hoặc xịt dung dịch rửa xích như RP7 gì đó chắc chắn không sạch bằng cách này đâu mà lại vừa bẩn ra sàn hoặc bẩn lốp xe

Hungkaax1

Xe tăng
riêng mình tư vấn về rửa xích xe như sau: ra hàng rửa xe máy bảo họ xịt vào xích, đĩa và líp cho bay hết bụi bẩn đi. sau đó có thể xịt khô hoặc để khô tự nhiên rồi tra dầu. Mình thường dùng dầu máy khâu để tra. Các bác mua bộ dụng cụ về rửa hoặc xịt dung dịch rửa xích như RP7 gì đó chắc chắn không sạch bằng cách này đâu mà lại vừa bẩn ra sàn hoặc bẩn lốp xe
Làm như bạn nước sẽ chui vào hết các mắt xích, rất khó khô. Muốn rửa đĩa, xích líp sạch cách hay nhất là ra hàng bảo họ thay cho 1 mắt master link. Sau đó kéo 1 phát là tháo đc xích, cho vào bát dầu hỏa hoặc diesel rửa sạch rất dễ. Nên dùng dầu hỏa vì nó bay hơi nhanh hơn diesel. Sau đó lau xích, để khô. Trong lúc chờ ra lấy dầu hỏa hoặc nước rửa bát để rửa líp, đĩa. Cẩn thận tránh để dầu bắn vào đĩa phanh. Củ để thì rửa nước thôi, vì chơi dầu vào sẽ làm mất tác dụng củ mỡ bên trong. Lâu lâu thì tháo đề ra vệ sinh, rửa bánh răng, bôi mỡ bạc đạn. Đối với líp mình hay rửa bằng nước rửa bát hoặc tháo bánh ra rửa, mình ko dùng dầu hỏa vì sợ dầu chui vào trong moay ơ thì lại hỏng hết mỡ trong đấy.
Với bát phốt trước, việc tháo ra bảo dưỡng thường xuyên là rất cần với xe chạy bi xếp, còn nếu chơi bạc đạn rồi thì lâu lâu cũng nên tháo ra, rửa mỡ bẩn, bôi mỡ mới. Chỉ có moay ơ, trục giữa là khó bảo dưỡng do cần dụng cụ thôi

avpro85

Xe đạp
Bên xedapnewway ở 20 Thi Sách cũng có dịch vụ bảo dưỡng rửa xe đó các cụ, nhưng giá 70k cho 1 lần bảo dưỡng, hơi cao các cụ nhỉ:D, nếu mà biết cách làm thì tiết kiệm đc kha khá