Lập topic bàn luận về GPS(định vị toàn cầu)

garaSongHong

Đi bộ
Em có mấy vấn đề muốn bàn luận về GPS xin các bác chỉ giáo cho:
-Gara của em hiện này có mấy trường hợp muốn lắp GPS.Em muốn tìm hiểu trên thị trường đã có máy loại thiết bị về GPS và "GPS" là gì ?! Hệ thống GPS hoạt động như thế nào ?dùng như thê nào?
-Những câu hỏi này e đặt ra để topic mình thảo luận cho rôn ra hơn, để các pác nào chưa hiểu về GPS tìm hiểu thêm và chính em cũng muốn các bác chỉ giáo thêm:).Em đang tìm phần mềm,nói chính xác là bản đồ số.Các pác giúp em nhé(bác nào có ảnh của các thiết bị GPS up cho anh em xem nhá)thanks các pác!!!!(b)hợp tác vui vẻ(b)

lancelot

Xe hơi
GPS - là viết tắt của Global Positioning System, dịch nôm là hệ thống định vị toàn cầu. Cái này là hệ thống bao gồm 24 quả vệ tinh của Mỹ bay suốt ngày đêm trên quỹ đạo vòng quanh trái đất để thu thập các thông tin phục vụ bạn Mẽo đô hộ cả thế giới.
Các vệ tinh GPS phát tín hiệu radio xuống trái đất để giúp XÁC ĐỊNH VỊ TRÍ nếu có thiết bị thu (GPS Receiver)

Ở xứ ta khi nói GPS thì mọi người thường hiểu luôn là GPS receiver. Cái này hoạt động nguyên tắc khá giống cái đài RADIO của bác, có điều sóng mà nó thu thì đa kênh và nó có thêm phần "giải mã" để tính ra được tọa độ nơi bác đang đứng.

Để tính ra vị trí xe/người đang cầm GPS, thiết bị của bác phải bắt được tín hiệu của ít nhất 3 quả vệ tinh. Bạn Mẽo tính toán quỹ đạo bay của 24 quả vệ tinh để bất kỳ thời điểm nào tại bất kỳ vị trí nào trên trái đất thiết bị GPS cũng bắt được tín hiệu của ít nhất 3 quả. Chất lượng của GPS device phụ thuộc vào khả năng bắt sóng các quả vệ tinh bay vù vù này và thêm nữa là khả năng xử lý tín hiệu nhanh để tính ra tọa độ.

Với công nghệ ngày nay thì chỉ cần 1 con chip với ăng ten thu sóng cực nhỏ gọn là đã có thể xác định vị trí. Nhiều loại điện thoại đã có GPS cài sẵn như Nokia 6110, HTC, Palm Treo.... Tuy nhiên khi sử dụng GPS cần quan tâm đến một số yếu tố sau:

1. Khả năng bắt sóng
2. Phần mềm và bản đồ đi kèm
3. Pin được bao lâu
4. Độ tiện dụng
5. Khả năng chống chịu thời tiết

Chỉnh sửa cuối:

chuotdong

Xe điện
Có topic về chủ đề này rồi mừ

lancelot

Xe hơi
GPS cho các bác khả năng xác định vị trí, do đó có nhiều cách để sử dụng nó:

1. Tìm đường khi đi chơi xa đến các tỉnh/thành lạ
2. Xác định vị trí trên bản đồ khi đi du lịch hoang dã để khám phá, chụp ảnh
3. Giám sát vợ hai để chống trộm hoặc theo dõi xem xe đi những đâu (TH thuê lái hay theo dõi vợ :D)

Tùy mục đích sử dụng mà tiền đầu tư cho thiết bị GPS hay cách sử dụng chúng lại khác nhau.
Nếu dùng GPS cầm theo người thì có 2 tình huống:
- Nếu các bác đi ngoài trời nhiều như du lịch, thám hiểm hay vào công trường thì không cần quan tâm khả năng bắt sóng, mua loại thiết bị chuyên dụng giá từ $100-$500 và cần nhất là yếu tố 3-4-5 (pin lâu, dùng dễ, không sợ mưa nắng) rồi mới đến 1-2 (bản đồ tốt, sóng khỏe)

- Nếu các bác tìm đường trong thành phố, tìm chỗ ăn, nghỉ, tìm các địa chỉ HAY & LẠ thì cái cần nhất là yếu tố số 2 - phần mềm và bản đồ và quan trọng không kém là 1 - khả năng bắt sóng vì trong thành phố nhiều nhà cao tầng chắn sóng và tình huống các bác chui vào quán hay đâu đó vẫn muốn biết tọa độ là xảy ra thường xuyên... tình huống này nên dùng điện thoại dạng PocketPC/PDA như HTC, O2, Palm Treo với thiết bị GPS rời giao tiếp qua blue-tooth. Sử dụng điện thoại có sẵn GPS cũng tạm được nhưng thường bị tình trạng bắt sóng kém và pin hết nhanh do 1 máy phải phục vụ cả 2 tính năng

garaSongHong

Đi bộ
Cảm ơn bác lancelot bác nói rất chuẩn em ở GPS có 2 yếu tố quan trọng là 1- phần mềm và bản đồ:cái này thì em đã xem thằng Vietmap.2 - Khả năng bắt sóng cái này e cũng lo ngại vì chưa tìm hiểu được các chủng loại máy(thiết bị)như thế nào?em thì e làm GPS trên ô tô.Bác nào có ảnh của các thiệt bị thì up lên cho e với nhe...nhờ các bác chỉ giáo nhiều nữa.
Em biết box GPS đã có nhiều rồi nhg em lập box này để em hiều nhiều hơn...thanks các bác

SpecX7426

Xe tăng
Các bác cho E hỏi E đang dùng cái DVD 202 của Alpine, bây h E muốn dùng bản đồ trên xe thì phải cài VietMap gì đó đúng ko ạ? Cái này dùng thế nào? E có phải lắp thêm gì ko? và làm ở đâu ạ? giá cả thế nào ạ?

lancelot

Xe hơi
Dùng GPS trên ô tô có 2 lựa chọn
1. Dùng thiết bị chuyên dụng: châu Âu có Tomtom, VN mình thì loại phổ dụng hiện nay là VIETMAP, sáng em thấy có cái link bán $310 khá ổn => giải pháp này, tiện dụng, pin lâu
2. Dùng PocketPC kết hợp với GPS blue-tooth receiver (giá khoảng $120-$150) => giải pháp này rẻ tiền cho các bác đang xài PocketPC, dùng hơi phức tạp và phần mềm đôi khi không được ổn định lắm.

Về câu chuyện bắt sóng, phụ thuộc chủ yếu vào chipset. Cho dù bác dùng loại thiết bị gì, cứ thấy nói đến chipset SiRF Star III / SirF III là ổn, chipset này bắt tín hiệu nhanh và khỏe (ngồi trong nhà vẫn bắt ngon lành, trên xe thì không phải nghĩ)

Về câu chuyện phần mềm, có 2 dạng:
- Phần mềm bản đồ số: Hiện phổ biến 2 dòng VietMap và MapKing, 2 thằng này thực chất là cùng Engine lõi, chỉ khác nhau cơ sở dữ liệu POI (Point Of Interest) về các địa điểm như chỗ đổ xăng, bệnh viện, nhà hàng... dùng phần mềm bản đồ số thì nhanh, có thể tra cứu, có hướng dẫn chạy xe bằng giọng nói.... nhưng có nhược điểm là ra khỏi thành phố thì bản đồ rất nghèo nàn, nhìn vào không biết địa hình ra sao cả...
- Phần mềm bản đồ ảnh: Hiện phổ biến là OZI Explorer, dùng cho điện thoại Nokia thì có SmartComGPS...., phần mềm loại này dùng ảnh quét từ bản đồ thật, khi đi vào vùng hoang vu, chạy trên quốc lộ thì xem được địa hình và nhiều thông tin phong phú, nhược điểm là không tự động chỉ đường, người dùng phải tự tạo lộ trình trước khi đi nó mới dẫn hướng được, khi cần search các địa điểm cũng không được, chỉ có thể tự tìm bằng mắt như dùng bản đồ giấy...

Tóm lại, xét về mặt dịch vụ bác có thể thử nghiệm và lắp thiết bị của Vietmap, bản đồ của họ có cập nhật định kỳ, có bảo hành hỗ trợ kỹ thuật, màn hình lớn chuyên dụng để dùng trên xe.

Ta Viet Cuong

Xe tăng
Dùng GPS trên ô tô có 2 lựa chọn
1. Dùng thiết bị chuyên dụng: châu Âu có Tomtom, VN mình thì loại phổ dụng hiện nay là VIETMAP, sáng em thấy có cái link bán $310 khá ổn => giải pháp này, tiện dụng, pin lâu
2. Dùng PocketPC kết hợp với GPS blue-tooth receiver (giá khoảng $120-$150) => giải pháp này rẻ tiền cho các bác đang xài PocketPC, dùng hơi phức tạp và phần mềm đôi khi không được ổn định lắm....

Về câu chuyện bắt sóng, phụ thuộc chủ yếu vào chipset. Cho dù bác dùng loại thiết bị gì, cứ thấy nói đến chipset SiRF Star III / SirF III là ổn, chipset này bắt tín hiệu nhanh và khỏe (ngồi trong nhà vẫn bắt ngon lành, trên xe thì không phải nghĩ)

Về câu chuyện phần mềm, có 2 dạng:
- Phần mềm bản đồ số: Hiện phổ biến 2 dòng VietMap và MapKing, 2 thằng này thực chất là cùng Engine lõi, chỉ khác nhau cơ sở dữ liệu POI (Point Of Interest) về các địa điểm như chỗ đổ xăng, bệnh viện, nhà hàng... dùng phần mềm bản đồ số thì nhanh, có thể tra cứu, có hướng dẫn chạy xe bằng giọng nói.... nhưng có nhược điểm là ra khỏi thành phố thì bản đồ rất nghèo nàn, nhìn vào không biết địa hình ra sao cả...
- Phần mềm bản đồ ảnh: Hiện phổ biến là OZI Explorer, dùng cho điện thoại Nokia thì có SmartComGPS...., phần mềm loại này dùng ảnh quét từ bản đồ thật, khi đi vào vùng hoang vu, chạy trên quốc lộ thì xem được địa hình và nhiều thông tin phong phú, nhược điểm là không tự động chỉ đường, người dùng phải tự tạo lộ trình trước khi đi nó mới dẫn hướng được, khi cần search các địa điểm cũng không được, chỉ có thể tự tìm bằng mắt như dùng bản đồ giấy...

Tóm lại, xét về mặt dịch vụ bác có thể thử nghiệm và lắp thiết bị của Vietmap, bản đồ của họ có cập nhật định kỳ, có bảo hành hỗ trợ kỹ thuật, màn hình lớn chuyên dụng để dùng trên xe.
em thêm tý là em mới mua cái BT MINI có 50 thằng mẽo trên 86 yên phụ, chạy phe phé

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn

ht900

Xe buýt
Con Touch Cruise không dùng SiRF Star III/SirF III nhưng không biết chip gì riêng khoản GPS em thấy nó còn bắt nhanh hơn SiRF Star III/SirF III.

hatdecuoi

Xe buýt
có cụ nào bết chỗ sửa cái bộ định vị này ko, xe em lắp được 3 năm rồi, bây giờ nó bị chập chờn, lúc xe đỗ thì xem trên máy tính nó vẫn báo xe đang chạy bon bon trên đg. các cụ cho em xin địa chỉ chỗ nào chuyên nghiệp chuyên sửa chữa về cái này với.

thule6

Xe điện
GPS bắt sóng nhanh hay chậm, chuẩn hay không là phụ thuộc phần lớn vào thiết bị và hệ điều hành.
Đường đi có chuẩn hay không, chi tiết hay không là phụ thuộc vào bản đồ nền và Cty phát hành và update phần mềm đó.
Các phần mềm phổ biến ở ta như Sygic, Vietmap ...
Trước đây em có 1 top về Sygic cho Android, iphone, WinCE nhưng do các hãng đấu đá nhau tranh giành thị phần nên mod đã xóa rồi. Chán em ko thèm phọt bài nữa.

haithanhleminh

Xe tải
GPS bắt sóng nhanh hay chậm, chuẩn hay không là phụ thuộc phần lớn vào thiết bị và hệ điều hành.
Đường đi có chuẩn hay không, chi tiết hay không là phụ thuộc vào bản đồ nền và Cty phát hành và update phần mềm đó.
Trước đây em có 1 top về Sygic cho Android, iphone, WinCE nhưng do các hãng đấu đá nhau tranh giành thị phần nên mod đã xóa rồi. Chán em ko thèm phọt bài nữa.
Cụ có bản đồ mới nhất của Sygic không? Cháu mới có đến tháng 8/2013. Dùng em này sướng thật đấy

videonhadat24h

Xe tải
Cụ nào dùng Vietmap thì đã có firmware mới rồi nhé

lx125

Xe tải
Bác có bản đồ mới Sygic cho ios không?Em cũng mới copy được bản đồ 08/2013 cho thằng Wince không biết đã là mới chưa?