[Funland] Lập hội học tiếng Anh trên OF

Saas Fee

Xe hơi
Em mời các cụ mợ quan tâm đến tiếng Anh cùng nhau vào đây đàm đạo nhé. Chúng ta có thể giới thiệu và phân tích một bài báo, một trích đoạn, một bài văn, một câu chuyện,...
Hy vọng sẽ được các cụ mợ ủng hộ.

Chopchopchop

Xe buýt
Là như nào cụ? Em 20 năm nay chả sờ tý nào đến tiếng Anh nên chả còn nhớ cái gì ngoài mấy từ đơn giản. Nhiều lúc cũng muốn học lại chút cho đỡ mù chữ mà có tuổi rồi ngại học quá. Em chấm hóng để xem có học hỏi gì đc ở cccm ko

Saas Fee

Xe hơi
Là như nào cụ? Em 20 năm nay chả sờ tý nào đến tiếng Anh nên chả còn nhớ cái gì ngoài mấy từ đơn giản. Nhiều lúc cũng muốn học lại chút cho đỡ mù chữ mà có tuổi rồi ngại học quá. Em chấm hóng để xem có học hỏi gì đc ở cccm ko
Em cũng không biết bắt đầu từ đâu :)

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hay quá. Thỉnh thoảng em nhờ CCCM nhé. Tks!

Saas Fee

Xe hơi
Hôm nay em học được từ address

address (v) = to deal with a matter or problem.
ví dụ thay vì dùng deal with environmental issues such as climate change, pollution, deforestation, and biodiversity loss thì dùng address trong những tình huống trang trọng.

environmental issues (các vấn đề về môi trường)
climate change (biến đổi khí hậu)
pollution (ô nhiễm)
deforestation (chặt phá rừng) >< reforestation (vd: a massive reforestation projects to renew...)
biodiversity loss (mất đi sự đa dạng sinh học)

Chỉnh sửa cuối:

Saas Fee

Xe hơi
Em thử bảo Chat GPT viết lại đoạn này:
First of all, that is great opportunity for having a taste of U.S. Even in a short time, it still can open your point of view to, like, another world. Everything here is organized and made for highest expectation. In my opinion, freedom is the desire and support for try, and fail, and appreciate both.

Nó viết lại đây ạ:
Getting a taste of the United States is an amazing opportunity, even if it's just for a short time. It can broaden your horizons and expose you to a whole new world of culture, people, and ideas. Everywhere you go, you'll see how everything is meticulously organized and designed to meet the highest standards. But what I value the most about the US is the freedom it embodies. The freedom to take risks, to try new things, and to learn from both success and failure. In my view, this freedom is what makes the US such a special and unique place. So cherish every moment of your time here, and don't be afraid to step outside your comfort zone. With an open mind and a sense of adventure, you can discover new passions and gain a deeper appreciation of the world we live in.

Chẹp.
Đúng là nó dùng từ hoa văn mĩ miều hơn là người viết, nhưng đọc sao mà thấy nó khô khan không như đoạn bên trên đầy cảm xúc, có cụ nào đồng ý không?

Ối Giời Ơi

Xe tăng
1 vài khoa học tiếng ANh VIP mất tiền share cho các cụ :

Chỉnh sửa cuối:

rav4_2010

Xe buýt
Em mời các cụ mợ quan tâm đến tiếng Anh cùng nhau vào đây đàm đạo nhé. Chúng ta có thể giới thiệu và phân tích một bài báo, một trích đoạn, một bài văn, một câu chuyện,...
Hy vọng sẽ được các cụ mợ ủng hộ.
Bao giờ có hội về SAAS thì ới em.

Vietex

Xe điện
Cụ chủ viết bài, cháu cũng thích món này. Tự bảo học mà đi làm suốt ngày chả còn thời gian học.

zaiwaz123

Xe điện
Thôi các cụ đừng phá, em cũng chỉ có mỗi thớt này để thỉnh thoảng viết chơi.
Những vấn đề gọi là học thuật sẽ không thể tồn tại lâu trên này vì đa số kiếm sống bằng lao động chân tay hoặc quá tầm hiểu biết của họ, đọc những gì cụ viết họ cảm thấy bị xúc phạm nên cụ sẽ bị phá thớt thôi.

Saas Fee

Xe hơi
Những vấn đề gọi là học thuật sẽ không thể tồn tại lâu trên này vì đa số kiếm sống bằng lao động chân tay, đọc những gì cụ viết họ cảm thấy bị xúc phạm nên cụ sẽ bị phá thớt thôi.
Chắc không phải vậy đâu, trên này các cụ hay đùa, vào đây lại hơi chán nên đùa chút. Cũng không sao.
Cháu sẽ nghĩ cách làm sao cho thớt đỡ chán vậy.

Saas Fee

Xe hơi
Cụ chủ viết bài, cháu cũng thích món này. Tự bảo học mà đi làm suốt ngày chả còn thời gian học.
Vậy cụ theo thớt này với em. Em cũng bắt đầu từ mo, cách đây 1 năm, bây giờ có thể nghe nói đọc viết tạm tạm, để em từ tử chỉ cách. Tại em chưa biết bắt đầu từ cái gì thôi. Bỗng dưng hôm qua nảy ra ý định.