[Thảo luận] lần đầu tiên ăn biên bản, các bác cho e thắc mắc chút

lequochuy88

Xe đạp
em đỗ xe sai quy định trên phố huế, xxx ghi biên bạn vi phạm và tạm giữ bằng lái hẹn ngày 31/12 lên giải quyết. Có vài thắc mắc hỏi các bác như sau:

1, Lỗi này nộp phạt bn ợ? (Theo e biết là 800k và giữ = 30ngày, cứ hỏi lại các bác cho chắc)

2,xxx hẹn ngày 31/12 lên giải quyết nhưng mình ko lên, sau 30 ngày mới lên nộp phạt lấy = luôn có được ko? Trong thời gian này mình cầm biên bản và vẫn vi vu đc chứ ợ?

ThanhTungTB

Xe điện
Theo E biết thì lỗi này là 1t6 đấy .giữ bằng 30 ngày cơ .Nếu 31 bác lên chỉ là nộp phạt thôi ,Cứ để đấy 30 ngày sau lên lấy cũng ok .và bác vẫn có thể dùng giấy đấy đi lại được

chacone

Xe buýt
Mới tăng giá lên 1.2tr rồi cộng giữ bằng 30 ngày. Cụ cầm biên bản vi phạm mà bị xxx bắt được thì phạt nặng hơn đấy thằng em cháu vừa bị như cụ

gandat

Xe tải
quả này e bị dính 1 lần ở Hai Bà Trưng rồi, kết quả là sau 5 ngày phi lên 54 Trần Hưng Đạo để giải quyết. Nhưng được bạn xxx ( là nữ nên gọi là bạn ạ) ngồi ở phòng trả giấy tờ ở đấy xui e cầm biên bản về rồi đúng 30 ngày sau cầm lên giải quyết. Cò xe ôm ở đấy cũng khá nhanh, e mất 40k đưa biên bản cho họ rồi họ ra kho bạc nộp cho, cầm được biên lai nộp phạt rồi mới trả tiền( lịch sự phết)

hazdoom

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Buồn cười nhỉ, em nghĩ hình thức thu bằng là biện pháp tước quyền lái xe tạm thời do lỗi vi phạm, chứ lại cầm BB rồi bảo lái bình thường thì tước để làm cái gì ạ??? :-/
Em cũng nghĩ như cụ, nhưng VN mình thì "phân' lắm ah (fun).

ThanhTungTB

Xe điện
Buồn cười nhỉ, em nghĩ hình thức thu bằng là biện pháp tước quyền lái xe tạm thời do lỗi vi phạm, chứ lại cầm BB rồi bảo lái bình thường thì tước để làm cái gì ạ??? :-/
bác nhầm rồi ,tước bằng khác với biên bản lỗi vi phạm .Khi bị lập biên bản có nghĩa là vi phạm GT ở mức BT chưa gây hậu quả nghiem trọng .

DUONGLAM

Xe điện
Đấy không phải là tước bằng mà là tạm giữ để bác phải quay lại giải quyết. Như bác nói thì sau khi bị giữ bằng thì bác để xe ở đấy mà đi bộ về à (vì lái xe tiếp là phạm luật mà )

Hma041209

Xe tải
Nói chung là hiện giờ mọi người toàn 30 ngày sau đến xử lý, cẩm bb đi cho nó yên tâm thôi, chứ lỡ lại vị vịn thì em nghĩ biên bản với tước bàng cũng như nhau thôi.

romantic_kt1

Xe tăng
Cụ không thể cầm biên bản đó để lái xe được vì cụ đã bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe kể từ ngày có quyết định xử phạt với lỗi của cụ.
Ngoài ra, em không biết là có những lỗi thì phải học lại và thi mới được trả lại Giấy phép, học lại và thi là do xxx tổ chức.

Jupiter93

Xe tải
tu ngay ba'c bj vin nhe'.cha'u nhan quye't djnh nhung chua n0^p phat.dang thu xep' 30 ngay sau quay laj.hj

watasi

Xe tải
Em bị một lần, đi 2B thôi, đi ngược chiều. XXX lập biên bản giữ bằng hẹn 3 ngày sau lên trụ sở giải quyết. 3 ngày sau theo đúng hẹn lên thì đc hẹn lại sau 30 ngày lên kho bạc nộp tiền rồi quay lại lấy bằng.
=> Khi biết lỗi rồi thì cứ sau 30 ngày cụ đến lấy giấy nộp phạt là được, đỡ mất công.

ducleminh

Xe điện
Tạm giữ giấy phép nó khác với tước giấy phép đấy.

dang_tim_xe

Xe điện
bác nhầm rồi ,tước bằng khác với biên bản lỗi vi phạm .Khi bị lập biên bản có nghĩa là vi phạm GT ở mức BT chưa gây hậu quả nghiem trọng .
Ô, vi phạm nghiêm hay không nghiêm thì cũng thế cả thôi. Lỗi: phải bị tịch thu bằng trong 30 ngày kể từ ngày lập bb. Nghĩa là trong 30 ngày đó không được phép điều khiển xe, nếu cố tình điều khiển xe sẽ mắc vào lỗi: điều khiển xe không có giấy phép lx hợp lệ.

Chứ giữ bằng mà cầm bb chạy được thì giữ làm gì?

Cụ hiểu nhầm mới đúng!

LX_tuoi_100

Xe tăng
Theo em hiểu. nếu là lỗi ko bị tước bằng thì xxx vẫn giữ bằng để đảm bảo anh phải nộp phạt rồi lấy bằng về, trường hợp này thì cầm BB đi bình thường, còn lỗi tước bằng nghĩa là anh ko được phép lx trong thời hạn bị tước bằng nữa, như vậy với lỗi này mà cầm BB đi vi vu thì bị phạt là chuẩn ợ.

AcidS

Xe điện
Chả biết sao bác dang_tim_xe có dòng này Top 20 OFers suýt xuất sắc nhất 2012 mà trả lời như thế.

Tạm giữ giấy tờ theo biên bản và tước bằng (Giấy phép lái xe) là 2 việc hoàn toàn khác nhau.

Tạm giữ giấy tờ là để bảo đảm người vi phạm thực hiện việc nộp phạt. Biên bản ghi rõ giấy tờ bị tạm giữ có ý nghĩa như giấy tờ cho đến ngày hẹn ra lấy quyết định xử phạt ghi trong biên bản
Tước bằng thể hiện trong quyết định xử phạt (ngày hẹn ra lấy quyết định ghi rõ trong biên bản) theo từng lỗi cụ thể. Lỗi tước bằng 60 ngày thì phải đi học lại luật (ví dụ thường thấy với oto là không tuân theo tín hiệu đèn giao thông và vượt phải)
Quá hẹn trong biên bản mà không ra lấy quyết định,phạm lỗi tiếp gặp CSGT rắn thì thêm lỗi lái xe không có giấy tờ mức phạt 6 triệu. Lái xe trong khi quyết định xử phạt có phần tước bằng thì cũng như là không có giấy phép lái xe

Chỉnh sửa cuối: