Làm thế nào để phanh xe không bị giật.

Kachyusa

Xe buýt
E mới đổi xe AT,vấn đề là phanh xe dừng đèn đỏ hay bị giật lắm,trước đi MT không bị.Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo.

raklei

Xe điện
muốn ko bị giật e đề nghị cụ giảm tốc độ từ xa, từ từ, từ từ... từ từ đến khi cái xe gần dừng thì cụ đạp phanh :))

anhtho

Xe ngựa
E mới đổi xe AT,vấn đề là phanh xe dừng đèn đỏ hay bị giật lắm,trước đi MT không bị.Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo.
Em dự không phải lý do xe AT hay MT đâu mà con AT nó mới hơn nên phanh ăn hơn. Như hôm rồi, em ngồi con xe MT đứa bạn mới lấy. Vừa đi được một đoạn thì đã làm mấy đưa trong xe nhao hết cả người ra phía trước vì quen con xe nhà em phải phanh sâu sâu một chút. Một hai cuốc là quen ngay, và cụ đừng bao giờ phanh bằng gót mà phải tì gót lên sàn và phanh bằng bàn chân nó mới nhậy cảm.

ThienRacer

Xe buýt
ko phải là do xe đâu cụ. Kể cả cụ đi 2B cũng thế mà, phải phanh vài nhát cho nó quen là OK ngay mà. Nhớ là đừng phanh chết, cứ nhấn nhẹ rồi từ từ nhấn sâu xuống thế là xe dừng êm ả ngay.

Chúc cụ lái xe good!

hanh_bk

Xe tải
Website
bkns.vn
Em thì cứ phanh kiểu rà từ từ, khi nào gần đến điểm dừng thì hơi sâu chút, tuy không hoàn toàn là hết giật nhưng cũng đỡ.

RUNE_1800

Xe buýt
Đơn giản lắm e dùng phương pháp này nhiều năm rồi cụ thử xem hiệu quả ko nhé ( cụ tập khoảng 15 lần là ok ngay ). Dù đi nhanh hay chậm thì khi cụ đạp phanh đến khi xe chuẩn bị dừng hẳn thì cụ hơi nới chân phanh ra một chút rồi nhồi thêm chút như khi vừa nới đảm bảo khi xe dã dừng người ngồi trên xe ko biết là xe đã dừng :)) mai tập dc nhớ vodka e nhé

DuyThanhSNG

Xe tăng
Đơn giản lắm e dùng phương pháp này nhiều năm rồi cụ thử xem hiệu quả ko nhé ( cụ tập khoảng 15 lần là ok ngay ). Dù đi nhanh hay chậm thì khi cụ đạp phanh đến khi xe chuẩn bị dừng hẳn thì cụ hơi nới chân phanh ra một chút rồi nhồi thêm chút như khi vừa nới đảm bảo khi xe dã dừng người ngồi trên xe ko biết là xe đã dừng :)) mai tập dc nhớ vodka e nhé
Để chống gật khi phanh em vẫn hay dùng theo cách của bác phanh từ xa từ từ đến gần chỗ dừng ấn sâu chút khi xe hơi có cảm giác dừng thì nới chân phanh ra tí chút xe cảm giác hơi nhao lên tý lại phanh chết lại đảm bảo người trên xe ko bị giật.Nhưng cái thao tác này phải đi nhiều rèn luyện nhiều mới có.

nguyenducdung

Xe buýt
Để chống gật khi phanh em vẫn hay dùng theo cách của bác phanh từ xa từ từ đến gần chỗ dừng ấn sâu chút khi xe hơi có cảm giác dừng thì nới chân phanh ra tí chút xe cảm giác hơi nhao lên tý lại phanh chết lại đảm bảo người trên xe ko bị giật.Nhưng cái thao tác này phải đi nhiều rèn luyện nhiều mới có.
Em cũng thường làm dư vầy, thỉnh thoảng vẫn bị giật, về vụ phanh bị giật này em nghĩ do xe AT nó....dở hơi :D cụ có thể về N trước khi phanh thì sẽ như MT ( như cắt côn thôi)

WHITE TIGER

Xe container
Trước tiên xe cụ phải có EBD(phân bổ lực phanh điện tử).Nếu xe chỉ có 2 phanh đĩa phía trước thì xe đạp phanh dễ cắm đầu.Vì đã là xe AT nên khoản dồn số là khó nên chỉ có cách giảm tốc từ xa và đệm phanh từ từ mà thôi

anhtho

Xe ngựa
Em cũng thường làm dư vầy, thỉnh thoảng vẫn bị giật, về vụ phanh bị giật này em nghĩ do xe AT nó....dở hơi :D cụ có thể về N trước khi phanh thì sẽ như MT ( như cắt côn thôi)
Em nghĩ cụ ít lái xe hoặc không quen xe thôi. Em đi mấy con AT rồi, có cái nào nó bị dở hơi đâu.
Chỉ mỗi điều, xe mới thường phanh rất nhậy, cụ nào đang quen đi xe hơi cũ cũ mà chuyển sang xe mới (hoặc mới làm phanh) là dễ bị 'phanh quá ăn'.

Kamekameha

Xe hơi
sao xe số at lại bị giật hả cụ, em cũng đi at mà phanh kiểu gì nó cũng không giật, cụ chắc nên xem lại cái phanh của cụ đi, chứ phanh của at khác gì mt đâu nhỉ

badboy_tkdt

Xe hơi
cái này là chưa quen xe. chắc cụ vừa đi thì về viết bài này ngay chứ giờ chắc là hết dật rùi...;))

vt_hoa

Xe tăng
Em đi AT nhưng sang xe AT khác phanh cũng bị giật do tầm phanh của các xe khác nhau. Tất cả đều là quen xe thôi, đi 1 lúc là hết giật

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Vấn đề chỉ là do quen chân, đi thành quen phanh sẽ không bị giật !

GarySpeed

Xe buýt
Đi xe MT không bị giật vì thói quen khi giảm tốc là đạp côn nên xe đã giảm tốc rồi, sau đó kết hợp phanh thì xe không giật. Đi AT khi đang đi có tốc độ mà phanh thì kiểu gì cũng giật, cách tốt nhất là nhấp phanh một chút khi thấy chướng ngại, hoặc sắp đến chỗ dừng, rồi tiếp tục nhấp sâu hơn cho đến khi xe dừng hẳn. Công nhận mình lái không sao, chứ người ngồi trên xe bị phanh giật rất khó chịu. Em đi KM 2010 của anh Hải, cứ trời mưa, hoặc mới rửa xe thì phanh cứ két một tiếng rõ to, như kiểu phanh gấp, đi rất khó chịu, cứ phải đi chậm, nhấp phanh rón rén để khỏi phát ra tiếng phanh to

thanhtung19

Xe tải
rà phanh từ từ cụ ạ. đừng đạp mạnh là không giật mà cụ.

thichxeoto

Xe điện
Em gần đến điểm cần dừng là rà phanh nhẹ mấy lần,đến điểm dừng em phanh nhẹ nhưng rứt điểm không bao giờ xe bị giật.

Alps_vn

Xe buýt
Hoàn toàn đòng ý với cụ này, mà chẳng phải tập lâu đâu, đạp vài lần là ok thôi.

Becoi

Xe hơi
các cụ cứ tập đi, tập cho thật giỏi vào rồi nhảy lên xe khác mà có cữ phanh khác thì các cụ lại tập lại.

leung

Xe hơi
khẩu quyết thế này nhé, " anh ấn từ từ thôi" đảm bảo không bị "giật" :D