Làm thế nào để kết nội bộ loa 5.1 với đầu HD Dune

Red_Evil

Xe buýt
Bẩm các cụ,

Nhà cháu dốt cái món Hai Tếch này lắm nhưng vừa rồi cũng đú đởn làm 1 bộ gồm đầu phát HD Dune (Ổ cứng SATA 1.5T đi kèm bên trong), bộ loa 5.1 Edifier. Tối nay vừa cặm cụi ngồi lắp thử thì thấy thế này:

- Sau cái cục Bass có 3 lỗ cắm màu trắng và 3 lỗ cắm màu đỏ ở cùng 1 khu gọi là 5.1 input. Ngoài ra còn có 2 lỗ trắng và 2 lỗ đỏ ở 1 khu gọi là Stereo input.

- Bộ loa Edifier có dây audio đi kèm gồm 3 dây trắng và 3 dây đỏ nên nhà cháu cắm hết vào cả cái khu "5.1 input" đấy ở cái cục Bass.

- Đầu kia cháu cứ nghĩ là ở cục phát HD cũng phải có tương ứng từng đấy lỗ, nhưng chỉ thấy có đường "Line out" là 1 lỗ trắng, 1 lỗ đỏ và 1 lỗ vàng (cho video). Nhà cháu cứ cắm thử vào lỗ trắng và lỗ đỏ thì bộ loa chỉ lên được 3.1. Có 2 cái loa không kêu (tất nhiên là dây dợ đấu từ các loa vệ tinh đã chuẩn rồi) nên không biết là như thế nào. Bởi vì bên cạnh cái đường "Line out" ở cục phát HD còn có 3 lỗ nữa, nhưng là "Component" nên nhà cháu không hiểu là gì, ko biết cắm thêm 1 trắng 1 đỏ nữa nó có lên thành 5.1 hay không?

Cụ nào chuyên gia vụ này giúp cháu với làm sao để lên thành 5.1 chứ nghe 3.1 ko khác gì dàn yamaha ngày xưa cả :(( :((

Cháu xin đa tạ bằng vodka ạ :-*

Red_Evil

Xe buýt
Cụ mod giúp cháu xóa cái thớt này với ạ vì cháu pót ra ngoài quán cà phê thôi chứ ở đây ế quá. Cháu xin đa tạ cụ mod ạ

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Bác dùng Dune gì vậy ạ, nếu DUNE loại Smart hay H1 gì đó thì không có đường ra Analog 5.1 đâu bác ạ, (chỉ có Dune như Base, Duo... loại size lớn thì có cổng Analog out 7.1 thôi ạ) còn bộ Edifier thì lại không có cổng Optical in đâu ạ, thế nên nghe 5.1 từ Dune (Smart) ra Edifier là không được ạ. Mà bác mua Edifier làm gì, tiếng chán lắm, chua loét ạ.

bonbanhloiruong

Xe tăng
Bẩm các cụ,

Nhà cháu dốt cái món Hai Tếch này lắm nhưng vừa rồi cũng đú đởn làm 1 bộ gồm đầu phát HD Dune (Ổ cứng SATA 1.5T đi kèm bên trong), bộ loa 5.1 Edifier. Tối nay vừa cặm cụi ngồi lắp thử thì thấy thế này:

- Sau cái cục Bass có 3 lỗ cắm màu trắng và 3 lỗ cắm màu đỏ ở cùng 1 khu gọi là 5.1 input. Ngoài ra còn có 2 lỗ trắng và 2 lỗ đỏ ở 1 khu gọi là Stereo input.

- Bộ loa Edifier có dây audio đi kèm gồm 3 dây trắng và 3 dây đỏ nên nhà cháu cắm hết vào cả cái khu "5.1 input" đấy ở cái cục Bass.

- Đầu kia cháu cứ nghĩ là ở cục phát HD cũng phải có tương ứng từng đấy lỗ, nhưng chỉ thấy có đường "Line out" là 1 lỗ trắng, 1 lỗ đỏ và 1 lỗ vàng (cho video). Nhà cháu cứ cắm thử vào lỗ trắng và lỗ đỏ thì bộ loa chỉ lên được 3.1. Có 2 cái loa không kêu (tất nhiên là dây dợ đấu từ các loa vệ tinh đã chuẩn rồi) nên không biết là như thế nào. Bởi vì bên cạnh cái đường "Line out" ở cục phát HD còn có 3 lỗ nữa, nhưng là "Component" nên nhà cháu không hiểu là gì, ko biết cắm thêm 1 trắng 1 đỏ nữa nó có lên thành 5.1 hay không?

Cụ nào chuyên gia vụ này giúp cháu với làm sao để lên thành 5.1 chứ nghe 3.1 ko khác gì dàn yamaha ngày xưa cả :(( :((

Cháu xin đa tạ bằng vodka ạ :-*
Hic, cụ chịu khó mày mò quá. Cái đường component đấy là đường video cụ ơi, cụ đừng đấu loạn xới cào cào ra video vào audio thế.
Theo mô tả của cụ thì Edifier của cụ không có đường vào optical cho 5.1 rồi, vậy chỉ hi vọng vào đường coaxial thôi.
Em cũng đang dùng Dune Smart B1 nhưng chưa dám tư vấn cho cụ vì chưa biết củ tỉ cụ dùng model nào.
Cụ chụp hình phía sau của cả 2 bộ up lên em xem có tư vấn được không nhé.

PS: Dưới đây là hình đầu vào optical /coaxial để cụ tham khảo:

TamNhinSo.Com

Xe máy
Hic, cụ chịu khó mày mò quá. Cái đường component đấy là đường video cụ ơi, cụ đừng đấu loạn xới cào cào ra video vào audio thế.
Theo mô tả của cụ thì Edifier của cụ không có đường vào optical cho 5.1 rồi, vậy chỉ hi vọng vào đường coaxial thôi.
Em cũng đang dùng Dune Smart B1 nhưng chưa dám tư vấn cho cụ vì chưa biết củ tỉ cụ dùng model nào.
Cụ chụp hình phía sau của cả 2 bộ up lên em xem có tư vấn được không nhé.

PS: Dưới đây là hình đầu vào optical /coaxial để cụ tham khảo:

Em chỉ sộ bộ loa của bác í không có digital in. Chứ có thì đơn giản quá, mua thêm sợi cable là xong

thientamnt

Xe điện
T1 : bác thớt bán hộ em cái 5.1 e di phờ nhà bác đi vì cái edi phờ nhà bác nó làm gì có optical in or Coaxial in nên nó....... có giải mã DTS nguồn ngoài đếch đâu ( chưa biết seri gì nên em cứ dự thế)
T2: sắm cái z5500 hoặc chờ tháng 6 mua cái z906 mới ra mắt. lúc đó chỉ cần mua thêm sơi cáp optical độ 100K là OK.

HT phòng 15m2 thế là ngon bổ rẻ. Còn đã xác định HT cho nó ra hồn thì...............:D......................ko có giới hạn bác ợ :))

TamNhinSo.Com

Xe máy
T1 : bác thớt bán hộ em cái 5.1 e di phờ nhà bác đi vì cái edi phờ nhà bác nó làm gì có optical in or Coaxial in nên nó....... có giải mã DTS nguồn ngoài đếch đâu ( chưa biết seri gì nên em cứ dự thế)
T2: sắm cái z5500 hoặc chờ tháng 6 mua cái z906 mới ra mắt. lúc đó chỉ cần mua thêm sơi cáp optical độ 100K là OK.

HT phòng 15m2 thế là ngon bổ rẻ. Còn đã xác định HT cho nó ra hồn thì...............:D......................ko có giới hạn bác ợ :))
Nên lấy con Z5500 vì theo review của tụi nước ngoài thì z906 giá không ổn và thua em z5500

chuột 74

Xe điện

cụ biết bộ zàn giải mã DTS nguồn ngoài,tầm 6 củ đổ lại thì mách e cái:D

thientamnt

Xe điện
cụ biết bộ zàn giải mã DTS nguồn ngoài,tầm 6 củ đổ lại thì mách e cái:D
Ối zờii ! Hỏi lung tung cả bên HDvietnam rồi còn giả vờ :)). Theo em mua AIO LG HT805PM : Hơn 5 củ chuận luôn. Ngon trong tầm tiền với phòng 20m đổ lại. Nhớ là LG HT805 PM nhé. 806 PM thì cao hơn tầm 1 củ, khác hình dáng chút, còn đâu Công suất như nhau nhưng ko hay hơn.... Nó gọi là Bình cũ rượu mới mà :)). Với tầm tiền này thì đây là lựa chọn ưng ý nhất của em

@: Bác Tầm nhìn số : Chưa chắc Z906 đã thua Z5500 đâu bác. Chắc bác cũng xem qua link này phải ko :D

http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thiet-bi-am-thanh/172059-thao-luan-loa-logitech-z906-se-phe-ngoi-z5500-5.html

thientamnt

Xe điện
@: bác Chuột : Hôm qua em lên Media mart xem bộ 806PM VS 805 PM. Tai trâu em nghe thấy 2 bộ y nhau. Giá vênh nhau độ 1 củ. Lượn tên PICO thì giá 2 thằng như nhau:-??. Chả hiểu dư lào :)). Hỏi thằng bán thì nó bảo......." ....chả khác nhau cái giề, đổi mới hình thức tí thôi...". 2` Vật vã =)). Túm lại là chơi 805. Cá nhân em lại thích 805 hơn mới đau. =))

806

805

Chỉnh sửa cuối:

chuột 74

Xe điện
@: bác Chuột : Hôm qua em lên Media mart xem bộ 806PM VS 805 PM. Tai trâu em nghe thấy 2 bộ y nhau. Giá vênh nhau độ 1 củ. Lượn tên PICO thì giá 2 thằng như nhau:-??. Chả hiểu dư lào :)). Hỏi thằng bán thì nó bảo......." ....chả khác nhau cái giề, đổi mới hình thức tí thôi...". 2` Vật vã =)). Túm lại là chơi 805. Cá nhân em lại thích 805 hơn mới đau. =))

806 http://www.mediamart.vn/ProductList.aspx?CategoryId=19

805 http://www.trananh.vn/Dan-Mini-LG-5,1-HT805PM_16044.html

tối nay làm 100k lô tô 805 trúng thì lên trần anh làm e về nghe cho đỡ buồn vậy:))

thientamnt

Xe điện
xem hd qua tivi tiếng nghe chán quá:(chắc e fair vay lãi ngày mua e nó về thôi:((
Ngay và Luôn hộ em cái. Xem HD mà nghe qua loa tivi, nhỡ đến cái đoạn xxx nó ko lên hết hiệu ứng :)) thì chán Nắm =)). Mà bác gọi điện hỏi thằng Trần anh là có hàng ko hay lạy Bom giá :D. Chứ 4990K em chưa thấy chỗ nào bán !

Chỉnh sửa cuối:

chuột 74

Xe điện
Ngay và Luôn hộ em cái. Xem HD mà nghe qua loa tivi, nhỡ đến cái đoạn xxx nó ko lên hết hiệu ứng :)) thì chán Nắm =)). Mà bác gọi điện hỏi thằng Trần anh là có hàng ko hay lạy Bom giá :D. Chứ 4990K em chưa thấy chỗ nào bán !
chắc phải qua nó thôi,chứ đt kiểu j bọn nv cũng kêu còn hàng anh ạ>:/chả biết xuất xứ malaixia hay khựa có khác nhau j không cụ nhể?

thientamnt

Xe điện
chắc phải qua nó thôi,chứ đt kiểu j bọn nv cũng kêu còn hàng anh ạ>:/chả biết xuất xứ malaixia hay khựa có khác nhau j không cụ nhể?
Em thấy nó ghi Made in Indonesia :)). Cơ mà Toàn Khựa thôi bác. Mai bác qua, nếu đúng 4990K/ bộ thì PM em phát nhé. Em làm thêm bộ nữa nhét phòng ngủ cho nó nhẹ nhàng.

thientamnt

Xe điện
Ối, em vừa xem cái banner của thằng TRần anh, 4990K tặng thùng kia Ken cụ ah :)).... Thịt luôn cho nóng =))

chuột 74

Xe điện
Chỉnh sửa cuối: