Làm thế nào để biết máy lạnh trên xe còn tốt?

hondacivic01

Xe đạp
Làm thế nào để biết máy lạnh trong xe còn tốt?
Mùa Hè sắp đến, máy lạnh trong xe là một tiện nghi không thể thiếu. Vậy làm thế nào để biết máy lạnh còn tốt? Máy lạnh có những trục trặc nào?

Ðây là một đề tài lớn, chưa thể nói hết trong một vài dòng đơn sơ. Nhưng nếu bạn hỏi là làm thế nào để biết máy lạnh trong xe còn tốt thì mở máy lạnh lên xem nó có làm được phận sự giao phó hay không? Nghĩa là có phát ra được độ lạnh như mong muốn hay không?
Trước mặt tài xế có 3 bộ phận sau đây liên quan tới máy lạnh: Một núm tròn có vòng xanh đỏ chạy quanh, một nút bấm có ghi chữ A/C, và một cần gạt nối với máy thổi hơi (blower). Trước tiên, bạn xoay núm có vòng xanh đỏ về hết bên trái, tức là về vùng xanh (biểu thị độ lạnh). Sau đó, nhấn nút A/C, đèn báo giữa nút sẽ bật lên màu xanh, cho biết hệ thống lạnh sẵn sàng làm việc. Và cuối cùng, gạt cần máy thổi lên, càng lên cao gió thổi ra càng nhiều, hơi lạnh dần dần tỏa lan trong xe, xua đi cái nóng hừng hực của ngày Hè. À, còn thêm động tác thứ 4 là điều khiển hướng gió, trước tiên tự hỏi xem mình muốn gió thổi hướng nào - thổi xuống chân, thổi vào mặt, hay vừa vào chân vừa vào mặt - thì vặn cần điều khiển tới vị trí tương ứng. Ồ, vẫn chưa hết, lại còn những “tấm liếp” gọi là Vent, tức những lỗ hổng để gió từ trong máy lạnh lùa ra. Bên cạnh mỗi tấm Vent là một cần gạt để bạn có thể tùy nghi mở “liếp” rộng hẹp theo ý muốn...

Các cần và nút vặn để điều chỉnh máy lạnh trong xe
Nhưng có một ngày, bạn đã làm đủ bằng ấy động tác mà vẫn không thấy hơi mát lùa ra để xua đi cái nóng “địa ngục” trong xe. Có thể AC không còn hơi lạnh? Cũng có thể hơi lạnh yếu quá không kịp thời trung hòa sức nóng hầm hập chung quanh?
Nhưng trước khi nghi rằng hệ thống máy lạnh bị trục trặc, bạn phải cho xe lăn bánh đã. Là vì, bộ phận máy lạnh được nối với trục máy: Khi trục máy quay nhanh, thì bộ phận máy nén trong máy lạnh quay nhanh, và hơi lạnh phát ra nhiều hơn. Bây giờ nếu bạn cảm thấy vừa ý rồi thì không có gì đáng lo ngại. Nhưng xe đã chạy đều mà hơi lạnh vẫn yếu, hoặc chẳng thấy mát hơn chút nào cả, thì đó là dấu hiệu hệ thống lạnh trục trặc.
Sửa chữa trục trặc trong hệ thống làm lạnh thường phải cần đến thợ chuyên môn. Nhưng người chủ xe nên biết sơ qua về nguyên tắc vận hành của hệ thống AC, để gia tăng ý thức bảo trì, thậm chí có thể đoán được hệ thống lạnh hư ở đâu, hoặc ít ra cũng hiểu những gì người thợ máy “phán” về tình trạng máy lạnh của mình. Bên cạnh đó, cũng có một số việc mà người chủ xe khéo tay cần mẫn có thể làm được. Chúng ta sẽ trình bày thêm chi tiết về hệ thống điều hòa không khí trong bài lần sau.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Bài này dài thế chả ai đọc hiểu được :)) các bác OF chỉ thích nhậu và đi chơi nên để em nói ngắn cho các bác làm theo cho dễ

- Q: Làm thế nào để biết máy lạnh trên xe còn tốt?

- A: Đứng tại chỗ, đạp ga duy trì tua máy ở mức 1,500 prm, quạt gió để mức nhỏ nhất, mức nóng lạnh để ở mức lạnh nhất (xanh) đưa đầu đo của nhiệt kế vào cửa gió sâu độ 5cm. Sau vài phút nếu nhiệt độ chỉ dưới 10 độ C là ổn

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
với anh em kỹ thuật thì còn có thiết bị đo chứ dân xài xe thì móc đâu ra, theo em đơn giản nhất là cảm giác của người sử dụng xe, trời nắng 37 - 38 độ như mấy hôm vừa rồi mà ngồi trong xe vẫn mát lạnh là ổn ko cần phải nghĩ
dời, cái nhiệt kế bình thường mua ở đâu chả được :D

tuxedo_hmt24

Xe tăng
xe nhà e hôm nắng nắng vừa rồi đi 5 người, bật số 3/4, mở hết 4 cửa gió mà e ngồi ghế tài chỉ thấy hơi mát mát ko biết vậy có là bình thường hay yếu các bác nhỉ.

btek

[Tịch thu bằng lái]
bãi đỗ xe Mỹ Đình 1 ( cạnh sân vận động Mỹ Đình )
Website
www.b-tek.vn
xe nhà e hôm nắng nắng vừa rồi đi 5 người, bật số 3/4, mở hết 4 cửa gió mà e ngồi ghế tài chỉ thấy hơi mát mát ko biết vậy có là bình thường hay yếu các bác nhỉ.
em nghĩ xe bác mát hơi kém lên bác ngồi nghế tài mới chỉ thấy hơi mát thôi, bác để tay vào cửa gió nếu cảm giác hơi buốt tay là điều hòa tốt

diepnh81

Xe tăng
E bảo dưỡng điều hòa hồi tết vừa rồi bên gara cụ vòi, cụ cho em hỏi em đi từ tết đến giờ gần 1 vạn km, thời gian khoảng 6 tháng, hiện điều hòa vẫn tốt, lạnh sâu nhưng khoảng bao lâu phải bảo dưỡng 1 lần cụ nhỉ, e không thích để em nó gần die mới đem đi bảo dưỡng nhỡ nó có vấn đề gì thì lại tốn nhiều tiền mà k0 ổn lắm.

anhtho

Xe ngựa
Thế thì điều hòa xe cụ yếu thật. Xe em mấy hôm nắng vừa rồi, đi vào tận miền Trung, chở 5 người, chỉ bật số 2 là đã mát, F1 nhà em ngồi ghế phụ bị lạnh phải đóng bớt cửa gió chiếu vào người. Chỉ có lúc mới lên xe em mới bật số 3.
Cụ kiểm tra lại lọc gió điều hòa đi.

Liuba

Xe buýt
Bài này dài thế chả ai đọc hiểu được :)) các bác OF chỉ thích nhậu và đi chơi nên để em nói ngắn cho các bác làm theo cho dễ

- Q: Làm thế nào để biết máy lạnh trên xe còn tốt?

- A: Đứng tại chỗ, đạp ga duy trì tua máy ở mức 1,500 prm, quạt gió để mức nhỏ nhất, mức nóng lạnh để ở mức lạnh nhất (xanh) đưa đầu đo của nhiệt kế vào cửa gió sâu độ 5cm. Sau vài phút nếu nhiệt độ chỉ dưới 10 độ C là ổn
Em hỏi bác Vòi tý: Xe em đi dưới trời nắng to buổi trưa, nhiệt độ ngoài từ 36 - 38, bật điều hòa hết tốc lực chỉ kéo nhiệt trong xe xuống chừng 28 độ, ko sâu hơn được nữa. Em đo nhiệt độ dàn lạnh thì xuống 1-2 độ thì relay ngắt, nhiệt độ cửa gió (đo bên ngoài, ko thò vào sâu) khoảng chừng 5-6 độ. Như vậy là điều hòa vẫn còn tốt phải ko bác?
Tác nhân khác làm giảm lạnh: Trần xe em đã dán thêm lớp mút tráng bạc để cách nhiệt nóc xe rồi... Em nghĩ lý do là trời nắng chiếu thẳng xuống kính lái, làm táp lô nóng nhiều, sờ kính cửa cũng nóng nên khó lạnh sâu... Có cách nào khắc phục cho tốt hơn ko bác?
Cảm ơn bác nhiều!

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Em hỏi bác Vòi tý: Xe em đi dưới trời nắng to buổi trưa, nhiệt độ ngoài từ 36 - 38, bật điều hòa hết tốc lực chỉ kéo nhiệt trong xe xuống chừng 28 độ, ko sâu hơn được nữa. Em đo nhiệt độ dàn lạnh thì xuống 1-2 độ thì relay ngắt, nhiệt độ cửa gió (đo bên ngoài, ko thò vào sâu) khoảng chừng 5-6 độ. Như vậy là điều hòa vẫn còn tốt phải ko bác?
Tác nhân khác làm giảm lạnh: Trần xe em đã dán thêm lớp mút tráng bạc để cách nhiệt nóc xe rồi... Em nghĩ lý do là trời nắng chiếu thẳng xuống kính lái, làm táp lô nóng nhiều, sờ kính cửa cũng nóng nên khó lạnh sâu... Có cách nào khắc phục cho tốt hơn ko bác?
Cảm ơn bác nhiều!
Cái quạt gió chỉ có tách dụng NHANH hay CHẬM sự trao đổi nhiệt giữa dàn lạnh và không khí, bác đo cửa gió được 5- 6 độ là ngon rồi đấy, việc không xuống được thấp hơn 28 độ trong xe là do trời nóng quá và công suất máy lạnh có thể chưa đủ lớn đối với khoang xe.

Điều này nói nghe lạ nhưng xe liên doanh bị thế đầy, như chiếc Isuzu Trooper to phạng, ngay từ xe mới đã luôn luôn không đủ lạnh, hôm trước nhân lốc bị hỏng em xui bác 8181 độ lốc lạnh cỡ nhớn hơn, giờ phê lòi tòi phòi. Xe này 3.0 độ máy lạnh lớn nó cũng dễ. Hay trong bóc này trước có bác Mèo Bửn độ xe Đốt Lò thêm dàn lạnh nữa vì con này chả lúc nào máy lạnh đáp ứng đủ cho nó

levinh19

Xe máy
Vốt bác Vietvoiz 1 ly, cách đo của bác dễ hiểu dễ làm thật.

Liuba

Xe buýt
Cái quạt gió chỉ có tách dụng NHANH hay CHẬM sự trao đổi nhiệt giữa dàn lạnh và không khí, bác đo cửa gió được 5- 6 độ là ngon rồi đấy, việc không xuống được thấp hơn 28 độ trong xe là do trời nóng quá và công suất máy lạnh có thể chưa đủ lớn đối với khoang xe.
Lốc nén của em là Sanden 508, 5 xi lanh... Liệu với cabin sedan như xe em thì có bé ko bác nhỉ? Chỉ cần thay lốc là nâng công suất, giúp lạnh sâu hơn hả bác?

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Lốc nén của em là Sanden 508, 5 xi lanh... Liệu với cabin sedan như xe em thì có bé ko bác nhỉ? Chỉ cần thay lốc là nâng công suất, giúp lạnh sâu hơn hả bác?
Vấn đề là không làm giảm công suất máy của bác với lại y phục phải xứng với kỳ đức, thay lớn hơn một cỡ thì ok chứ lớn quá trong khi dàn nóng và dàn lạnh không đủ diện tích tản nhiệt đáp ứng cho lốc thì cũng phí ạ

DHT06

Xe tăng
Cái này thường xe châu Á hay xe thiết kế cho những khu vực nóng điều hòa sẽ tốt hơn, còn như xe phổ biến ở Vịt ta, ví dụ xe Mẽo điều hòa sẽ yếu hơn thôi ạ. Điều hòa công suất càng lớn, thì công suất cho truyền động đến các trục sẽ nhỏ hơn thôi!

Liuba

Xe buýt
Vấn đề là không làm giảm công suất máy của bác với lại y phục phải xứng với kỳ đức, thay lớn hơn một cỡ thì ok chứ lớn quá trong khi dàn nóng và dàn lạnh không đủ diện tích tản nhiệt đáp ứng cho lốc thì cũng phí ạ
Rất rõ và dễ hiểu... Cảm ơn cụ Vòi nhiều!

hungdqk

Xe tăng
Website
www.duchungvn.com
Mùa nóng này đi cruze là chán nhất trả hiểu sao điều hoà yếu thế chứ lại. Xe mới tinh đã lạnh kém rôi.

BALTIC

Xe container
Em chả biết chuyên môn nhưng lý thuyết thông số này nọ chung qui lại là bật điều hòa thấy mát là tốt và ngược lại, thế thôi.

anhtho

Xe ngựa
Mùa nóng này đi cruze là chán nhất trả hiểu sao điều hoà yếu thế chứ lại. Xe mới tinh đã lạnh kém rôi.
Có phải Cruze là của Chevrolet không cụ ? Cũng hãng này, hồi trước cơ quan em có con Vivant, đi được tầm 5k km thì điều hòa cứ kém dần và tệ tới tới mức đi giữa trời nắng bọn em phải mở hết cửa sổ để đón gió !.
Vào hãng, thợ phán luôn 1 câu xanh rờn: biết rồi, biết bệnh rồi và đi lấy 1 cái gioăng bé như đồng xu 5k thay vào, bơm lại ga, tổng thiệt hại đâu mấy trăm. Lại lạnh như cũ. Thợ bảo: xe này 10 con thì 11 con bị y như vậy !

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net

Điều này nói nghe lạ nhưng xe liên doanh bị thế đầy, như chiếc Isuzu Trooper to phạng, ngay từ xe mới đã luôn luôn không đủ lạnh, hôm trước nhân lốc bị hỏng em xui bác 8181 độ lốc lạnh cỡ nhớn hơn, giờ phê lòi tòi phòi. Xe này 3.0 độ máy lạnh lớn nó cũng dễ. Hay trong bóc này trước có bác Mèo Bửn độ xe Đốt Lò thêm dàn lạnh nữa vì con này chả lúc nào máy lạnh đáp ứng đủ cho nó
Lão này xui dại :D.
kụ nào mà nghe sau này ốm chắc, 1 là do lạnh, 2 là do $. Các kụ chịu khó tự làm chống nóng trần vỏ tí đi, mất độ 1-2h với khoảng 100k VND xong cũng giảm thêm được vài độ đấy.

lancer01

Xe tải
Lão này xui dại :D.
kụ nào mà nghe sau này ốm chắc, 1 là do lạnh, 2 là do $. Các kụ chịu khó tự làm chống nóng trần vỏ tí đi, mất độ 1-2h với khoảng 100k VND xong cũng giảm thêm được vài độ đấy.
Kụ dạy em cách với