[Luật] Lái thử xe gây tai nạn

seirin

Xe tải
Em xin phép cccm cho em nhờ 1 chút.
Bạn em đi lái thử xe gây tai nạn. Người ngồi trên xe bị tai nạn nằm viện mà hãng ko đả động thăm hỏi gì.Nên em muốn nhờ nhà mình có cụ mợ nào nắm rõ về luật cho em hỏi nhờ 1 chút ạ

Chỉnh sửa cuối:

anhlt81

Xe hơi
Đen nhỉ? Kiểu này lái thật thì chả biết thế nào?

seirin

Xe tải
Vâng, lái thử mà tai nạn thì đen thật, nhưng người lái thì ko sao nhưng mà người ngồi sau thì bị tai nạn ạ, thế mới đen

seirin

Xe tải
Nhà mình ko có cụ mợ nào rành về vấn đề này nhỉ

KUKKU

Xe tăng
Khi người nhà cụ lên xe ngồi (không phải vị trí lái) thì có giấy tờ, hợp đồng gì không ạ? (khi ngồi lên lái thì đương nhiên có giấy tờ đăng ký lái thử rồi)

seirin

Xe tải
Khi người nhà cụ lên xe ngồi (không phải vị trí lái) thì có giấy tờ, hợp đồng gì không ạ? (khi ngồi lên lái thì đương nhiên có giấy tờ đăng ký lái thử rồi)
Có cụ nhé, thằng cu em nó có đang ký lái xe, nó và bạn nó cùng ngồi trên xe, đến lượt cậu bạn đi thì bị tai nạn

Xe vài bánh

Xe điện
Cụ chủ muốn được tư vấn một vấn đề khá nhạy cảm mà thông tin cụ đưa nhỏ giọt vậy cho thấy bản thân cụ không tin tưởng vào người nói chuyện thì ai muốn giúp cụ!? Nếu cụ thực sự muốn giúp, cụ phọt đầy đủ ra đi!

seirin

Xe tải
Cụ chủ muốn được tư vấn một vấn đề khá nhạy cảm mà thông tin cụ đưa nhỏ giọt vậy cho thấy bản thân cụ không tin tưởng vào người nói chuyện thì ai muốn giúp cụ!? Nếu cụ thực sự muốn giúp, cụ phọt đầy đủ ra đi!
Vâng. Thông tin thì em cũng xin nói sơ qua thế này.
Hãng tổ chức lái thử xe, thằng em nó đi lái thử với bạn, cả 2 thằng đăng ký lái, khi thằng bạn nó chạy xe thì thằng em nó ngồi ở sau, xe bị tai nạn, thằng lái và người ngồi trước không sao, nhưng thằng e ngồi sau bị gẫy tay, nhập viện.
Sau khi tai nạn thì hãng yêu cầu người lái có trách nhiệm với xe, thằng lái đã đền bù 1 khoản là trách nhiệm mà hãng yêu cầu. Còn thằng em nhập viện thì ko ai lo cho nó 2 thằng tự lo cho nhau.
Sau vài ngày thì bên hãng có 1 đồng chí vào thăm với 2kg cam( đồng chí ngồi lái thử cùng). Sau khi vào thăm hỏi han vài câu rồi về. Ngoài ra thì ko có ai thăm hỏi hay đả động gì về trách nhiệm.
Em ko hiểu hết luật nên mới lên đây nhờ cccm tư vấn. Có cụ mợ nào am hiểu về luật thì cho em xin vài lời khuyên.
Em cảm ơn

KUKKU

Xe tăng
Có cụ nhé, thằng cu em nó có đang ký lái xe, nó và bạn nó cùng ngồi trên xe, đến lượt cậu bạn đi thì bị tai nạn
đấy, đăng ký lái thì có giấy tờ, cơ mà ngồi trên xe thì không có giấy tờ phải k ạ?
Tóm lại chỉ có giấy đăng ký lái mà không có giấy tờ ký kết về vị trí ngồi hành khách, hoặc có bằng chứng về việc nhân viên xắp xếp vị trí ngồi hành khách từ đó xem xét nghĩa vụ và trách nhiệm của các bên.

Xe vài bánh

Xe điện
Vâng. Thông tin thì em cũng xin nói sơ qua thế này.
Hãng tổ chức lái thử xe, thằng em nó đi lái thử với bạn, cả 2 thằng đăng ký lái, khi thằng bạn nó chạy xe thì thằng em nó ngồi ở sau, xe bị tai nạn, thằng lái và người ngồi trước không sao, nhưng thằng e ngồi sau bị gẫy tay, nhập viện.
Sau khi tai nạn thì hãng yêu cầu người lái có trách nhiệm với xe, thằng lái đã đền bù 1 khoản là trách nhiệm mà hãng yêu cầu. Còn thằng em nhập viện thì ko ai lo cho nó 2 thằng tự lo cho nhau.
Sau vài ngày thì bên hãng có 1 đồng chí vào thăm với 2kg cam( đồng chí ngồi lái thử cùng). Sau khi vào thăm hỏi han vài câu rồi về. Ngoài ra thì ko có ai thăm hỏi hay đả động gì về trách nhiệm.
Em ko hiểu hết luật nên mới lên đây nhờ cccm tư vấn. Có cụ mợ nào am hiểu về luật thì cho em xin vài lời khuyên.
Em cảm ơn
Mong em cụ sớm khỏe!
Bạn em cụ gây tai nạn, vậy theo cụ hãng có trách nhiệm gì? Bạn em cụ chắc chắn khi được cầm lái là đã phải có bằng lái, có đầy đủ năng lực rồi, nếu có trách nhiệm gì thì giữa cậu bạn kia và em cụ thôi chứ sao cụ lôi hãng vào đây?

vô lăng dây

Xe tải
Chẳng có ai bắt em cụ phải ngồi trên xe lái thử cả và người gây tai nạn là bạn em cụ chứ không phải hãng xe. Theo em thì chỉ có tình cảm với nhau thôi chứ chờ bồi thường thì e là khó.

echnikj

Xe container
Mong em cụ sớm khỏe!
Bạn em cụ gây tai nạn, vậy theo cụ hãng có trách nhiệm gì? Bạn em cụ chắc chắn khi được cầm lái là đã phải có bằng lái, có đầy đủ năng lực rồi, nếu có trách nhiệm gì thì giữa cậu bạn kia và em cụ thôi chứ sao cụ lôi hãng vào đây?
em thấy cụ nói hợp lý, có hợp đồng nào bảo đảm cho người ngồi sau đâu, bản chất đây là ngồi ké đợi đến lượt lái cho tiện.
Ông em kia đc giao xe, có bằng lái hợp pháp, thì đã có đầy đủ năng lực pháp lý và chịu trách nhiệm cho hành vi của mình.
Ví dụ cụ thuê xe tự lái bị TN người nhà cụ ngồi sau bị sao thì cụ phải chịu trách nhiệm chứ làm sau lôi người cho thuê xe đc cụ seirin nhỉ, phải không cụ xe365vn , trừ khi xe đó bị lỗi, mà cái lỗi đó trực tiếp gây ra tai nạn (lái xe không có lỗi gì trong việc lái) thì khi đó mới xét đến trách nhiệm chủ xe cho thuê (xét thôi, xét đc đến đâu lại phải xem hợp đồng :)) )

Chỉnh sửa cuối:

xe365vn

Xe container
em thấy cụ nói hợp lý, có hợp đồng nào bảo đảm cho người ngồi sau đâu, bản chất đây là ngồi ké đợi đến lượt lái cho tiện.
Ông em kia đc giao xe, có bằng lái hợp pháp, thì đã có đầy đủ năng lực pháp lý và chịu trách nhiệm cho hành vi của mình.
Ví dụ cụ thuê xe tự lái bị TN người nhà cụ ngồi sau bị sao thì cụ phải chịu trách nhiệm chứ làm sau lôi người cho thuê xe đc cụ nhỉ, phải không cụ seirin xe365vn , trừ khi xe đó bị lỗi, mà cái lỗi đó trực tiếp gây ra tai nạn (lái xe không có lỗi gì trong việc lái) thì khi đó mới xét đến trách nhiệm chủ xe cho thuê (xét thôi, xét đc đến đâu lại phải xem hợp đồng :)) )
e khóc
hix

phutungvmep

Xe hơi
Bao giờ đăng ký lái thử xe hãng chẳng yêu cầu người lái thử phải có trách nhiệm với phương tiện và bản thân, xe hỏng người lái phải đềng bù thiệt hại, người lái bị nạn hãng chuyển qua bảo hiểm ( nếu có ) giải quyết, nói chung chờ hãng sẽ dài cổ và sẽ rất rất mất nhiều thời gian và công sức. tóm lại tự lo cho mình còn nhanh hơn,