[Thảo luận] Lại phải hỏi các cụ về luật nhường đường

verybadrat

Xe hơi
Hôm nay em đọc lại Nghị định 34 thấy viết như sau:

Điều 8. Xử phạt người điều khiển, (dấu phẩy) người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:
1) Phạt tiền tờ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a. ...
b) ...
c) Chuyển hướng không nhường đường cho: các xe đi ngược chiều; (dấu chấm phẩy) người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật đang qua đường tại nơi không có vạch kẻ đường cho người đi bộ;

Em hỏi khí không phải:
1. Viết như trên thì không chỉ lái xe mà người "ngồi trên xe" cũng bị phạt à?
2. Người đi bộ qua đường ở nơi không có vạch kẻ dành cho người đi bộ vẫn có quyền ưu tiên ạ? Thế này thì em cứ vô tư băng qua đường, xe con xe bé xe to đều phải tránh đường cho em đi à?

tuan dat

Xe tăng
Em nghĩ luật này dựa vào luật của nước ngoài phạt người ngồi trong xe khi không cài dây an toàn, còn lại em không hiểu ~X(

thule6

Xe điện
Mấy chỗ cụ trích dẫn hiểu đc chít lìn :))

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Chắc Cụ chủ vừa đi nhậu về rồi ngồi tai pít, đọc chạ hiểu zề.

Cái đoạn "tờ 100.000" ý, thế ko có "tờ 100.000" thì sao :))
Rồi "chuyển hướng ko nhường đương..." thế xe ko chuyển hướng thì vô tư à ???

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
1. Có nghĩa là phạt ông lái, nhưng nhỡ ông lái ko có tiền thì bạn (hoặc sếp) ông ấy chịu phạt thay là được rồi !
2. Đó là áp dụng ở những đoạn đường không có vạch cho người đi bộ, các loại đường làng đường trong khu tập thể. Ví dụ cụ vào khu Linh Đàm, Định công, làm gì có cái vạch cho người đi bộ nào đâu, nhưng người dân vẫn cứ phải đi bộ sang đường suốt ngày.

Chỉnh sửa cuối:

sodiachinh

Xe buýt
Em hỏi khí không phải:
Cụ trích dẫn nhưng trích dẫn thiếu khoản m)

m) Người điều khiển, người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô có trang bị dây an toàn mà không thắt dây an toàn khi xe đang chạy;

Kể cả người ngồi trên xe, không điều khiển phương tiện, nhưng vi phạm khoản m) thì vẫn bị phạt

Em hỏi khí không phải:
2. Người đi bộ qua đường ở nơi không có vạch kẻ dành cho người đi bộ vẫn có quyền ưu tiên ạ? Thế này thì em cứ vô tư băng qua đường, xe con xe bé xe to đều phải tránh đường cho em đi à?
Nhiều đường liên huyện, liên xã, đường trong khu dân cư không có vạch kẻ dành cho người đi bộ thì khi người đi bộ sang đường cụ vẫn phải nhường.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com

Điều 8. Xử phạt người điều khiển, (dấu phẩy) người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:
1) Phạt tiền tờ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a. ...
b) ...
c) Chuyển hướng không nhường đường cho: các xe đi ngược chiều; (dấu chấm phẩy) người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật đang qua đường tại nơi không có vạch kẻ đường cho người đi bộ;

Em hỏi khí không phải:
Cụ trích dẫn thế này thì chết à :D
Điều 8 mục 1 có tất cả 13 khoản cụ xẻo hết đi rồi la lên là người ta viết sai :))

Còn về người đi bộ thì chỗ này Nghị định 34 có mở rộng để tránh cứng nhắc
- Thứ nhất: Phàm đã đi xe (2b, 4b) đều phải nhường cho người đi bộ đi qua đường, bất kể có đúng vạch hay ko (vì nhiều đoạn đường làm gì có vạch!)
- Thứ 2 : cụ đọc xuống Điều 12, phần dành cho người đi bộ thì vẫn có mức phạt cho người đi bộ không đi đúng phần đường quy định (phạt kiểu gì thì em ko biết).

Pham Quoc Han

Xe buýt
Cụ chịu khó nhường đi cho lành, nếu gặp người tàn tật qua đường thì tắt máy, ngả ghế đọc báo. Khi nào chả còn ai đi thì ta lại lên đường, lúc ý Cụ dẫn đầu đoàn người dài cả cây số ý chứ. Số 1 cơ mà.*-:)

Xe2009

Xe tải

a. ...
b) ...

Em hỏi khí không phải:
Khoản c) được hiểu là khi 2B hoặc 4B CHUYỂN HƯỚNG mà không nhường đường cho người đi bộ, xe lăn người khuyết tật thì bị coi là có lỗi. Còn nếu ĐI THẲNG mà không nhường đường thì không coi là có lỗi, đương nhiên việc không nhường đường mà gây ra tai nạn thì lại được xem xét ở điều khác. Như vậy nếu Cụ cứ vô tư băng qua đường thì xe CHUYỂN HƯỚNG thì phải tránh còn xe ĐI THẲNG ứ sợ Cụ đâu

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em thấy người đi bộ qua đường là em dừng xe nhường ngay vì em hiểu nỗi khổ của đi bộ qua đường, kể cả khi họ qua đường không đúng chỗ!

Tuy nhiên, em thường xuyên gặp 2 vấn đề:
1- Xe sau còi inh ỏi và lườm nguýt em như thể em cởi truồng dạo phố.
2- Người đi bộ quá ngạc nhiên vì hanh động xưa nay hiếm của em nên lùi lại khi thấy em dừng xe hoặc ngập ngừng làm mất thời gian cho cả hai.

Túm lại, em vẫn cứ nhường vì không muốn gần hai tấn sắt có em ngồi trong thử độ cứng với thịt người! Các cụ có đi sau em thì thông cảm cho em nhé!

My Mò

Xe điện
Luật thì phải hiểu nhưng đi trong rừng thì phải nhớ đường cụ chủ ạ

verybadrat

Xe hơi
Cụ trích dẫn nhưng trích dẫn thiếu khoản m)

m) Người điều khiển, người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô có trang bị dây an toàn mà không thắt dây an toàn khi xe đang chạy;

Kể cả người ngồi trên xe, không điều khiển phương tiện, nhưng vi phạm khoản m) thì vẫn bị phạt

Nhiều đường liên huyện, liên xã, đường trong khu dân cư không có vạch kẻ dành cho người đi bộ thì khi người đi bộ sang đường cụ vẫn phải nhường.
Hehe. Đúng là em đọc Luật theo kiểu đau bụng cho uống nhân sâm rồi. Cám ơn cụ.