[Thảo luận] Lại là điểm quay đầu đèn xanh đỏ Bộ Công An - Phạm Văn Đồng – xxx phải trả em giấy tờ

zoom

Xe hơi
Hôm qua (22/4) em có việc đèo nhạc phụ nhạc mẫu đi Đông Anh theo đường này. Qua đèn xanh đèn đỏ, em thấy không có biển phân làn, đèn thì không sáng, vạch rẽ trái trên đường thì mờ thế là em cứ làn sát giải phân cách thẳng tiến. Vừa qua khỏi chỗ giao cắt thì có 1 chú áo vàng (xxx1, thượng úy, cao gầy) ra chặn xe lại đòi kiểm tra giấy tờ.

Em: có việc gì thế anh?

Xxx1: Anh đi thẳng vào làn rẽ trái, đề nghị anh cho kiểm tra giấy tờ

Em đưa luôn cho xem và nói tôi thấy vạch trên đường bị mờ, không thấy đây là mũi tên chỉ hướng nào.

Xxx1: Đây là việc của giao thông công chính, còn chúng tôi là công an không có trách nhiệm về việc này.

Nói đoạn xxx1 đưa luôn giấy tờ của em cho xxx2 (trung úy) chú này béo và rất hung hăng.

Xxx2: Anh đi sai làn đường, lỗi này phạt 1.2 triệu và giữ bằng lái 30 ngày.

Em: Vạch kẻ trên đường bị mờ, các anh không có quyền phạt. Nhiệm vụ của các anh là hướng dẫn giao thông chứ không phải thấy vạch mờ rồi đứng đây bắt người vi phạm. Mời anh đi cùng tôi ra xem lại vạch.

Xxx2: Anh đi ra chụp ảnh, tôi không ra xem với anh.

Em: Tôi không chụp, anh đi cùng tôi ra xem.

Lằng nhằng mấy phút, em bảo các anh lập biên bản để tôi đi, còn tôi sẽ ghi vào biên bản ý kiến người vi phạm là vạch kẻ đường mờ.
Xxx2: Anh tưởng anh thích ghi gì vào đây thì ghi à? Anh chỉ có quyền ghi tôi công nhận lỗi vi phạm.

Hài quá các cụ ạ. Em sơ suất không ghi âm đoạn này vào, không thì chú này chắc phải đến tận nhà em xin lỗi mất.

Em: Tôi sẽ ghi ý kiến của tôi, ngoài ra tôi cũng sẽ ghi các anh không hoàn thành nhiệm vụ chỉ dẫn phân luồng giao thông mà lại đứng ở đây để rình phạt người vi phạm.

Xxx2 vẫn dấm dứ cái biên bản ra dọa còn bảo em về học lại luật ;)). Trong lúc đó thì nhạc mẫu em cứ năn nỉ thôi các cháu thông cảm thế lọ thế chai. Em mới bảo mẹ cứ đi ra để họ lập biên bản.

Chả hiểu trông mặt em thế nào mà em xin biên bản mãi chú xxx2 cũng không dám viết rồi đẩy cho một đồng chí xxx3 già già cỡ thiếu tá, trung tá gì đó ra giải quyết (chắc là đội trưởng). Chú này chắc luyện được kungfu cao nên nói năng rất nhỏ nhẹ (hoặc là thấy bố mẹ em ở đó), đại ý là chú cũng hơn 50 tuổi, chú dừng xe cháu lại là có lý. Em mới nói là bố mẹ cháu đây cũng hơn 60 tuổi rồi, đều nhìn thấy vạch kẻ đường kia bị mờ, còn chú lập biên bản thì để cháu ghi ý kiến người vi phạm. Đoạn này cũng hài, xxx3 nói là cháu ghi cũng được nhưng chỉ được ghi vào mặt sau :D. Em mới lấy tờ biên bản trắng ra chỉ thế lời khai người vi phạm ở đây thì ghi cái gì thì xxx3 này không trả lời được.

Được 1 lúc thì xxx1 bảo em đi cùng ra xem lại vạch, ra đến nơi xxx1 bảo vạch rõ thế kia còn gì.

Em: tôi thấy vạch bị mờ không nhìn rõ hướng đi. Các anh cứ lập biên bản để tôi ghi ý kiến.

Thế nào mà quay về chỗ xxx3 thì thì các chú trả lại giấy tờ. Rồi bảo là mấy xxx nói là thiếu gì cách nói, sao cứ phải tranh luận gay gắt. Em cũng không nói gì nữa và đi thẳng.

Chuyện kể thì dài nhưng cũng chỉ mất đúng 10 phút là cả nhà em lại lên đường. Em cũng không hiểu sao các chú này không dám lập biên bản khi em đề nghị. Một là các chú thấy vạch mờ thật nếu lập biên bản sẽ không đúng và có thể bị kỷ luật, hai là sợ tranh luận với em lâu quá mất thời gian không tóm được các bác khác. Em cũng thấy đi qua đây có mấy cụ bị dừng, có cụ cứ thế phi vèo qua thì thoát, có cụ bị dừng lại nhưng thấy làm việc kín kín, chắc là mất ít xèng cho xxx.

Chỉnh sửa cuối:

xebokeooto

Xe tăng
Gặp phải "khúc xương" nên bọn chúng không muốn lôi thôi mất thời gian đấy Cụ ạ. :))

i3037

Xe đạp
Chán quá mấy "công bộc" của dân..

vietanhhau

Xe máy
xxx hỏi fát cụ đưa luôn giấy tờ mà sau đó nó vẫn trả lại cụ là trình cụ cũng cao đấy, vấn đề này mãi vấn cứ nhùng nhằng nhỉ, thế mà cụ k ghi âm lại, tiếc thế, dù sao k mất xiền là ngon rồi..vuốt cụ..hehe

beefburger

Xe tăng
Đấy gọi là mềm thì nắn mà rắn thì buông đó ạ, luật ở mình không phải là để áp dụng đúng mà để nó nghĩ ra cách mà lách luật làm tiền. Nghe cái câu biển mờ là trách nhiệm của bên GTCC mà chán hẳn.

cwise

Xe container
Bác nhớ nếu có lập biên bản thật thì ngay lập tức bác phải chụp hiện trường khẩn truơng, nếu không ngày hôm sau GTCC kẻ lại vạch là bác đi luôn. Họ song kiếm hợp bích là rách việc.

vietpq81

Xe buýt
Em đi qua đoạn này em nhìn kĩ vạch rẽ trái, quay đầu ko fải mờ mà là bị xóa, thế mà bọn xxx vẫn cố tình bắt. láo éo chịu đc.

pupil

Xe điện
Hôm qua (22/4) ... Thế nào mà quay về chỗ xxx3 thì thì các chú trả lại giấy tờ. Rồi bảo là mấy xxx nói là thiếu gì cách nói, sao cứ phải tranh luận gay gắt. Em cũng không nói gì nữa và đi thẳng....
Các chú được đào tạo đồng bộ bài bản thật, vụ nào các chú thua cũng có đoạn này !

hung303

Xe điện
chúc mừng cụ thoát đc
vẫn có rất nhiều lx phải nộp xèng ở đây!
Chắc xxx nghe thấy cương quyết đòi BB, nhỡ gặp phải ông Đông nữa thì khổ nên cho đi luôn!

blackpaint

Xe container
Xxx1: Đây là việc của giao thông công chính, còn chúng tôi là công an không có trách nhiệm về việc này.
Chúng ta è lưng đóng góp thuế, phí để các anh ấy nói thế này đây... ôi yêu các anh quá, công bộc của em ơi... Lần sau cụ mang theo Thông tư 27 để cho các anh ấy đọc thuộc nhé...em quote nội dung vào đây các cụ xem cho hạ hỏa:

II. NHIỆM VỤ, QUYỀN HẠN CỦA CÁN BỘ, CHIẾN SĨ THỰC HIỆN NHIỆM VỤ TUẦN TRA, KIỂM SOÁT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
1. Nhiệm vụ
Cán bộ, chiến sĩ khi tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ có các nhiệm vụ của lực lượng Cảnh sát nhân dân và nhiệm vụ cụ thể sau đây:
a), b)
c) Kiến nghị với cơ quan liên quan có biện pháp khắc phục kịp thời những sơ hở, thiếu sót trong quản lý nhà nước về an ninh, trật tự và trật tự an toàn giao thông đường bộ.
d) Hướng dẫn người tham gia giao thông chấp hành nghiêm chỉnh pháp luật về giao thông đường bộ; bảo đảm trật tự, an toàn giao thông cho xe được quyền ưu tiên theo quy định của pháp luật.

Em thêm cái chút hiểu về cái VẠCH:
1.4. Dựa và chức năng của vạch tính hiệu giao thông chia làm ba loại:
a) Vạch chỉ dẫn: Chỉ dẫn làn đường xe chạy, hướng xe chạy, chỉ giới mép mặt đường , chỉ giới người đi bộ...
b) Vạch cấm: cảnh báo cho người tham gia giao thông phải chấp hành các quy định cấm hoặc hạn chế giao thông, các xe và người đi bộ đều phải thực hiện theo nội dung mà vạch quy định.
c) Vạch chỉ dẫn cho lái xe và người đi bộ trên đường biết được tình hình giao thông trên đường nhằm giúp mọi người nâng cao cảnh giác đề phòng và ứng phó với các trường hợp bất trắc có thể xảy ra có thể gây nên tai nạn.

2. Vạch chỉ dẫn.
2.1 Phân loại vạch chỉ dẫn.
2.1.1 Vạch hướng dọc tuyến đường
2.1.2 Vạch ngang đường
2.1.3 Các đường vạch khác.
e) Mũi tên chỉ hướng

Chi tiết hơn thì thế này:
2.13 Mũi tên chỉ hướng trên mặt đường.
a) Mũi tên chỉ hướng biểu thị hướng xe đi tới.
b) Mũi tên chỉ hướng chủ yếu dùng chỉ dẫn ở các ngã có nhiều luồng xe gặp nhau ở gần chỗ đường rẽ và giao thông phân nhiều luồng nhiều tuyến.
c) Màu sắc của mũi tên chỉ đường là màu trắng.
d)
Cụ cứ đi vào làn ngoài cùng (sát dải phân cách thoải mái nhá), vì biển 411 nó cũng không có, khi có đèn thì xanh cụ đi thẳng, đỏ cụ dừng lại. Chấm hết

Chỉnh sửa cuối:

hoangdole

Xe buýt
Ôi cái bọn cờ hó này vẫn định ăn bẩn ở đây sao?
Đâm con mèo nhà chúng nó.

inovavgj

Xe container
đúng là phải rắn mới ko mất xèng, nhiệm vụ của xxx là hướng dẫn các phương tiện tham gia giao thông đi đúng luật chứ ko phải nhăm nhăm làm tiền

mai.thanh10

Xe container
Hôm qua (22/4) ...... Rồi bảo là mấy xxx nói là thiếu gì cách nói, sao cứ phải tranh luận gay gắt. Em cũng không nói gì nữa và đi thẳng.

........ Em cũng thấy đi qua đây có mấy cụ bị dừng, có cụ cứ thế phi vèo qua thì thoát, có cụ bị dừng lại nhưng thấy làm việc kín kín, chắc là mất ít xèng cho xxx.
Các chú được đào tạo đồng bộ bài bản thật, vụ nào các chú thua cũng có đoạn này !
AQ tý: gì thì gì xxx cũng cố vớt vát để thua trên thế thắng.

thienhoacompany

Xe hơi
Em có thắc mắc là khi lập biên bản thì bác ra kho bạc nộp phạt rồi cầm cái biên lai kho bạc ấy quay về đồn lấy giấy tờ xe, thì ghi ý kiến người vi phạm thì giải quyết đc gì chứ, các bác có thể giải thích rõ hơn cho em về cái ý kiến người vi phạm đc không ạ, em ko hiểu lắm, sao xx lại sợ cái ý kiến này ạ ???

h_mdc

Xe điện
Đường đi làm của em đây mà, mỗi tuần dăm lượt qua lại, bị tóm 2 lần cũng cãi lại và không mất xèng. Mấy hôm nay đèn không hoạt động nên cứ làn ngoài em phi, xxx cũng nhìn theo nhưng không thấy nói gì. Em đã góp ý bảo bỏ đèn đi mà nó vẫn để. Đoạn từ chỗ này đến Cổ Nhuế em còn bị bắt về tội chèn vạch để ra làn ngoài (sát con lươn) vì cái vạch dở hơi ấy (chỉ cho làn ngoài vào làn trong) mà đã có thớt nói rồi. Em bảo với xxx, cả em và xxx đều quay mặt về phía nam (phía Hoàng Quốc Việt): từ lúc tôi và anh nói chuyện chưa có xe nào đi ra làn ngoài, nếu đúng như anh nói thì làn ngoài bây giờ sẽ không có xe nào, nếu có xe ở làn ngoài anh sẽ phải để tôi đi. Cùng quay lại thấy đầy xe xxx nói thôi bác đi đi.

zoom

Xe hơi
Em có thắc mắc là khi lập biên bản thì bác ra kho bạc nộp phạt rồi cầm cái biên lai kho bạc ấy quay về đồn lấy giấy tờ xe, thì ghi ý kiến người vi phạm thì giải quyết đc gì chứ, các bác có thể giải thích rõ hơn cho em về cái ý kiến người vi phạm đc không ạ, em ko hiểu lắm, sao xx lại sợ cái ý kiến này ạ ???
Bị lập biên bản thì bác còn phải gặp lại xxx ở trụ sở đội để lấy quyết định xử phạt nữa rồi mới đi nộp phạt mà.

hatdaunho

Xe hơi
Hay quá, vote cụ chủ, chỗ đó vì mỗi việc xxx rình phạt người đi đường làm toàn gây ách tắc giao thông thôi, nhất là giờ cao điểm.

HaJolie

Xe buýt
Em k nhớ rõ, nhưng hình như cách đây mấy tháng, ở đó có biển 411 và có đèn tín hiệu, mũi tên dưới đường. Nhưng bây giờ bỏ biển, k có đèn rẽ nên nó k tô lại mũi tên. Và như vậy, đi thẳng ở làn này vô tư.