LACETTI CDX - Tiếng gõ khi mới nổ máy.

Hại Điện

Xe container
Gửi các cụ,

Mấy hôm nay, em để ý xe em có tiếng GÕ trong máy khi vừa nổ máy. Tiếng "gõ" này dịu dần và mất hẳn sau chừng 5'. Em mới lấy xe nên trước đó không để ý.

Em vừa thay nhớt máy ZIC A SN 10W-40: http://www.tekcomvn.com/san-pham/ZIC-A-00061005l.html

Các cụ xem giúp em với ạ. Thanks

DangHoangDe

Xe điện
Nổ máy thì nó kêu là đúng rùi cụ ơi. :D

Hại Điện

Xe container
Nó GÕ chứ không phải KÊU cụ ơi

Tekcomvn

Xe tải
Website
www.tekcomvn.com
Cụ kiểm tra xem dầu máy đủ chưa? Nếu dầu đủ thì khả năng là phần cơ khí, có thể do con đội bị mòn làm việc lệch nhịp với cam và xupap gây tiếng kêu

Hại Điện

Xe container
Em mới đổ dầu mà. Kỳ quặc là nó chỉ GÕ lúc khởi động thôi, sau đó nhỏ dần và tắt hẳn sau 5'.

LacettiCDX

Xe buýt
Website
www.vinaholidays.com.vn
Cụ mang đi kiểm tra xem có làm sao ko? xe em mua 2010 chạy vẫn ngon lắm chưa thấy hiện tượng gì

haihuong79

Đi bộ
E cũng mới thay dầu may nhưng không có hiện tượng gõ như cụ nhưng lại nghe tiếng máy không đều lúc lên lúc xuống nhưng nhỏ thôi. em bị như thế này nhờ các Bác tư vấn, em thay lọc dầu nhưng thợ nó siết không chặt em về đến nhà mới phát hiện ra cả đi về và quay lại sưởng khoảng hơn 10km, đến sưởng đo lại lượng dầu còn khoảng hơn 1 lít. cho em hỏi như vậy có ảnh hưởng gì đến máy không, em lo quá.

KunBoy

Xe buýt
Vấn đề này trước e cũng bị bác ợ, xe e để qua đêm sáng hôm sau khởi động lúc đầu máy cũng gõ cọc cọc, nhưng khi chạy hoặc để nổ 10p là hết.
Em thay loại dầu máy khác là hết luôn, Theo như các bác thợ giải thích là do loại dầu này bơm lên chậm nên gây ra tiếng gõ [-(

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Em không dám bình luận về dầu nhưng cụ thử thay loại dầu khác xem thế nào (ko phải dầu Hàn nhé).

Tekcomvn

Xe tải
Website
www.tekcomvn.com
Cụ cho e hỏi dầu Hàn thì làm sao?

Taihoatu

Xe lăn
Ơ em tưởng mỗi nubira của dw mới bị kêu dàn con đội khi khởi động, chứ xe khác cũng bị à, thế thì chẳng sao đâu, nó kêu tí lúc khởi động rồi hết, nếu ko bật nắp capo lên có khi cũng chẳng nghe thấy đâu

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Cụ cho e hỏi dầu Hàn thì làm sao?
Dầu Hàn em đang nghi ko hợp khí hậu, đã test một số dòng ko ổn sau 2.000 km rồi cụ ạ, máy kêu ầm ầm. Trên này có một số cụ biết nhưng chưa nói.

Chỉnh sửa cuối:

dung37c1

Xe tăng
Cụ xem kiểm tra lại quạt xem sao, V2 e cũng là CDX dạo trc cũng bị kêu cạch cạch ra thợ chỉnh lại quạt tí là hết

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Ngoài ra còn một lý do nữa là giàn cò mới khởi động bao giờ cũng kêu to hơn. Có thể cụ chủ thớt chưa quen nên mới lo lắng thế.

ototuche

Xe hơi
Xe em cũng vừa thay dầu Zic ở gara VIETVOIZ. Nói thật chán hơn dầu Kendall của anh Mr Oil em thay lần trước, tiếng máy nổ không tròn máy
lúc lên, lúc xuống nhưng nghe nhỏ thôi. Theo các cụ nên thay dầu Kendall lại ko.?

s0_kh4nh

Xe tăng
Xe em cũng vừa thay dầu Zic ở gara VIETVOIZ. Nói thật chán hơn dầu Kendall của anh Mr Oil em thay lần trước, tiếng máy nổ không tròn máy
lúc lên, lúc xuống nhưng nghe nhỏ thôi. Theo các cụ nên thay dầu Kendall lại ko.?
em nghe bẩu kendall đi đường trường thì tạm được nhưng đi phố thì không ổn lắm hay sao ấy ( mấy cụ bên KFC bảo em thế ạ )

Chỉnh sửa cuối:

Tekcomvn

Xe tải
Website
www.tekcomvn.com
Em làm về dầu cũng dăm bảy loại dầu. Nhiều khi khách thay xong máy có vấn đề lại nghĩ do dầu rồi đi test lại ra lỗi khác. Các cụ cứ thay chuẩn về độ nhớt và đủ mức dầu là chẳng có bị sao hết. Trên này có các cụ dùng dầu Hàn , thậm chí các cụ còn chia sẻ từng can GS Pao dùng mà cụ nói như dìm hàng dầu Hàn e nghe k hợp lý ạ

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Em làm về dầu cũng dăm bảy loại dầu. Nhiều khi khách thay xong máy có vấn đề lại nghĩ do dầu rồi đi test lại ra lỗi khác. Các cụ cứ thay chuẩn về độ nhớt và đủ mức dầu là chẳng có bị sao hết. Trên này có các cụ dùng dầu Hàn , thậm chí các cụ còn chia sẻ từng can GS Pao dùng mà cụ nói như dìm hàng dầu Hàn e nghe k hợp lý ạ
Nói thật là em chán cái dầu Hàn này từ lâu lắm rồi, mấy lần định nói nhưng vì cụ còn đang bán dầu Hàn nên chưa muốn đưa lên. Nay có topic này và cụ cứ khăng khăng cụ là chuyên gia về dầu, vậy thì em sẽ dìm cho cụ đi luôn :))

Về dầu, đừng đánh giá bằng cách rằng cứ đủ nhớt, đủ mức dầu là được. Như vậy rất nguy hiểm. Vận hành xe tại Việt Nam là khá khắc nghiệt, nóng, ẩm, chạy-dừng, nhớt sẽ bị loãng ra. Nếu nếu nhớt ngon thì không sao, nhớt không ngon sẽ bị loãng độ nhớt quá mức tiêu chuẩn cho phép, gây ra hiện tượng chạy ì và bó máy.

Em hỏi thử là cụ kinh doanh sản phẩm dầu, nhưng có hay trải nghiệm không? Cụ đã từng chạy dầu dầu Motul hay Mobil 1 chưa, cụ cho em xin tí cảm giác so với dầu của cụ như thế nào? Cũng mang danh là 5w30 hay 5w40, nhưng nhiều dòng 5w30 hoặc 5w40 rẻ tiền chạy cực kì lì máy, không được mượt như mấy dòng nổi tiếng vì cứ nhiệt độ cao là độ nhớt tụt thảm hại.

Em biết là Vietvoiz đang lấy dầu của cụ đem bán, nhưng trước đây chính Vietvoiz có một bài dìm hàng dầu (Chiếc Lacetti CDX này của một bác cũng dạng biết về xe, lượn các diễn đàn ô tô ầm ầm, hôm trước đổ một loại dầu nhớt mới của Hàn Quốc được quảng cáo là Tổng hợp hoàn toàn, các chỉ sổ đều tốt, tuy nhiên đi 2,000 km đã bị hỏng nặng. Sau khi tháo máy ra không thấy điều gì nghi ngơ về máy móc, bác chủ xe cũng nhớ là đã đổ đủ dầu nhưng ngày hôm qua tháo ra chỉ còn 1 lít dầu trong máy. Tình hình hiện nay cháy hết phớt git, bó xéc măng ... rất may chưa tổn hại nhiều về piston và xy lanh). Mặc dù em không cho rằng do dầu, nhưng nhiều người đã thử dòng dầu này và đánh giá là có vấn đề sau 2.000 km, còn trước đó rất ổn. Chi tiết thì xin mời cụ xem tại đây: https://www.facebook.com/media/set/?set=a.504257149598790.122964.326241594067014&type=1

Em note thêm: cụ có biết dòng CDX dầu nhớt ban đầu là của ông nào sản xuất không? Tại sao nó lại chết hộp số không? Nó cũng từ dầu Hàn ra đấy. Em thấy cụ Nguyenlube gì đó còn đang giới thiệu ZIC là dầu theo xe bên Hàn Quốc, thế có chết không cơ chứ :D

Nói thật là nếu muốn ngon bổ rẻ thì các cụ chơi dầu chỉ cần sử dụng Castrol Magnatec 10w40 là được rồi, về dầu này thì mấy dòng không phải Hàn còn thua xa.

Do em trải nghiệm nhiều và có nhiều bạn đã từng trải nghiệm nên so sánh với nhau rất dễ. Ở trên em nói cụ chủ không dùng dầu Hàn để có cái so sánh rõ ràng hơn, chứ nếu cũng dùng dầu Hàn khác thì nó còn kêu to hơn nên không có cơ sở để đánh giá.

Cụ đã thấy em dìm hàng chưa ;))
Dù sao cũng không hy vọng đó là do dầu mà chỉ là do cảm giác của người mới nó thế thôi.