[Funland] Kỹ năng lái xe của các cụ thế nào?

Kỹ năng lái xe của các cụ thế nào?

• Tính đến hiện tại chưa có đâm va quệt gì dù nhỏ nhất, tự tin tương lai cũng thế

• Tính đến hiện tại chưa có đâm va quệt gì nhưng tương lai không dám chắc

• Đã từng và thỉnh thoảng va quệt nhỏ nhẹ ko đáng bàn

• Từng tai nạn

Số lượt bình chọn sẽ hiển thị sau khi chọn.

mingminh

Xe hơi
Muốn thăm dò kỹ năng lái xe của các cụ, xem có đúng là mỗi em lái kém không ạ :( từ khi chạy xe đến giờ xem em sơn lại liên tọi. Cố gắng nâng cao kỹ năng mà mãi ko lên.

Nhân tiện đây, mời các cụ cùng nhau chia sẻ những nguyên tắc, những mẹo, và các kỹ năng để những tay lái non học hỏi thêm ạ. Rất biết ơn với những chia sẻ này, vì không phải đi học lái là sẽ được học hết. Xin cảm ơn các cụ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: dpl

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Muốn thăm dò kỹ năng lái xe của các cụ, xem có đúng là mỗi em lái kém không ạ :)) từ khi chạy xe đến giờ xem em sơn lại liên tọi.
Cụ biết lái bao lâu rồi thì k thấy nói cụ nhỉ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Hơn 1 năm thôi cụ ạ. Có vẻ như để lái tốt phải 3-4 năm trở lên.
Cụ có lái thường xuyên k? Ngày dc bao km? Chứ nếu chỉ tính từ thời gian cấp bằng thì khó, phải đi nhiều, thực hành nhiều mới nhanh tiến bộ ạ :D

Old blade

Xe buýt
Hay là cụ thử lái máy bay một thời gian rồi quay lại lái xe :))

Trần Đoành.

Xe container
Kỹ năng lx là sử lý tình huống trên đường, cái này chả tính đc đâu, có thể đâm, va để tránh một hậu quả khốc liệt hơn. Hay như những trường hợp bất khả kháng.Thời buổi này chỉ khi nào buông tay khỏi volang thì mới dám nói mình lx an toàn cụ trẻ ạ

mingminh

Xe hơi
Cụ có lái thường xuyên k? Ngày dc bao km? Chứ nếu chỉ tính từ thời gian cấp bằng thì khó, phải đi nhiều, thực hành nhiều mới nhanh tiến bộ ạ :D
Trung bình một tuần em đi tổng khoảng 40km cụ ạ. Có ngày đi ngày ko vì làm việc tự do. Em thấy kiêủ như đầu óc chậm ấy, nên chắc phải vài năm nữa may ra mới nhanh nhạy.

16th11

Xe tải
Muốn thăm dò kỹ năng lái xe của các cụ, xem có đúng là mỗi em lái kém không ạ :( từ khi chạy xe đến giờ xem em sơn lại liên tọi. Cố gắng nâng cao kỹ năng mà mãi ko lên.
Không biết cụ nghĩ sao, nhưng em thấy lái xe cũng phải có năng khiếu 1 chút. Có những bác tài già mà em cảm giác lái kém thực sự.

tdtd

Xe điện
Cháu lái xe từ 2007, cơ mà 5 năm nay mới lái hàng ngày tầm 40km đi về. Chưa đâm quyệt, nhưng bị xe kéo tôn húc đít và mer húc đít ở Võ Chí Công rồi

DE.VN

Xe tăng
Hơn 1 năm thôi cụ ạ. Có vẻ như để lái tốt phải 3-4 năm trở lên.
Tây lông nó đưa ra con số là khoảng 2 vạn giờ bay thực tế và qua hai năm thử thách sau khi lấy bằng thì mới tạm quen với các kỹ năng trên đường. Tuy nhiên rủi ro thì luôn đi bên cạnh các lái xe khi bắt đầu lăn bánh, bất kể tài xế giỏi hay kém.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Trung bình một tuần em đi tổng khoảng 40km cụ ạ. Có ngày đi ngày ko vì làm việc tự do. Em thấy kiêủ như đầu óc chậm ấy, nên chắc phải vài năm nữa may ra mới nhanh nhạy.
Cụ lái hơn năm, tuần chạy 40 cây số, em sợ là hơi nhiều đấy. Giảm thời gian lái xe cho đầu óc thảnh thơi mới ít va quệt :(

reindeer

Xe tải
Thực sự là em không giám đánh giá kỹ năng lái xe của mình bởi rủi ro ở mọi lúc lái xe. Nói trước bước không qua. Giống bà chị họ bên Đức vừa tám chuyện 20 ở bên đó chưa có sự cố gì, tối hôm sau đâm chúng con hươu nát cả đầu con Audi Q7.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Em cầm lái khoảng 15 năm qua 4 đời xe, đi đủ các miền, đủ loại đường đèo núi khoảng 50 tỉnh... đụng chạm nhẹ đâu 2 lần nhưng chỉ xước sát chút nên 2 xe đi luôn.
Nói chung trên đường là phải tập trung cầm lái để làm chủ mọi tình huống sẽ giảm đến mức tối đa vi phạm luật và nguy cơ tai nạn...

Chỉnh sửa cuối:

Sonduong.BMV

Xe container
Tiện thớt các cụ cho em hỏi luôn: Các cụ có nhầm chân ga bao giờ không, nhầm đến mức nào.
Em có bi nhầm nhiều lần đang lừ lừ thì có việc gì đó xao nhãng nên có bị nhầm tý nhưng thấy máy nó hơi "gào" lên là chuyển chân được luôn (chưa bị chồm lên bao giờ).
Còn cọ, quệt khi đi đường nhỏ thì tránh sao được.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nếu bảo tôi lùi chính xác vô 1 cái chuồng hẹp nào đó, tôi sẽ làm chậm hơn hoặc mất thêm 1 đỏ, có lẽ tôi lái kém thật.

Bù lại, cái quan trọng - theo tôi - của người lái xe tốt, là phán đoán được các tình huống đang - sắp - có thể xảy ra trên đường, là khả năng tuân thủ 1 cách cứng nhắc các quy trình mình đã đặt ra (ví dụ không nghe phone khi lái xe - hay không uống cồn).
Qua đường tàu chẳng hạn, tôi luôn dừng hẳn, nhìn 2 bên, rồi mới đi: Đấy là 1 sự cứng nhắc mà tôi luôn tuân thủ.

Quy Lão

Xe tăng
Kỹ năng lái xe dân dụng của em tự tin mà nói chắc cũng thuộc diện khá ở VN.
Lúc đầu thì được dạy lái và sát hạch ở Bỉ, sau có thi thêm bằng lái ở Đức.
Ở VN thì đã lái tổng 11 năm, với khoảng 25 vạn km mà chưa từng gây ra va quệt với các loại xe khác.
Và có thể nói là tất cả những sự an toàn này em thấy đều đến từ tính cẩn thận và chặt chẽ được dạy lúc học lái bên kia. Chứ không phải là do nhanh tay nhanh mắt hay lái giỏi. Muốn lái tốt thì phải có kỹ năng dự đoán tình huống và kiểm soát tình hình.

Rất buồn cười là bây giờ em không lái được số sàn trôi chảy vì từ lúc học lái đến giờ em chỉ dùng xe số sàn lúc thi B2.

Chỉnh sửa cuối:

biển xanh06

Xe điện
Có xử lý nhanh như chíp điện tử thì đôi lúc cũng Ko đỡ dc. Quan trọng là phải phán đoán dc tình huống vd đi đường đèo Ko dc liếm vạch cắt cua, đi đường thẳng Ko dc dấu đầu bám đít,Ko phi nhanh phanh gấp luôn giữ khoảng cách an Toàn, khi qua các điểm giao nhau phải giảm ga già phanh kể cả 12 giờ đêm
Nói chung là phải cẩn thận Ko dc chủ quan cộng với khả năng phán đoán, kỹ năng thuần thục...