[Funland] KLQ Việt Nam, nhưng có vẻ ông ý đi sai hướng

Spencie

Xe tăng
KLQ, nhưng có vẻ TT Brazil đang đi sai hướng các cụ nhỉ (?):

Hiện sô người nhiễm Covid ở Brazil đã lên hơn 2 tr người, và vẫn tiếp tục tăng nhanh....Ông TT Brazil luôn biện hộ rằng phong tỏa là giết chết nền kinh tế, nên ông ý luôn phản đối việc phong tỏa. Nhưng đó có lẽ là sai lầm. Vì thà phong tỏa chặt trong vài tháng, kiểm soát được dịch bênh, sau đó nới lỏng phong tỏa, rồi dỡ phong tỏa...còn hơn cứ làm kiểu nửa vời.
Thà chấp nhận kinh tế suy thoái vài tháng, vài quý....sau đó sẽ có kế hoạch phục hồi kinh tế khi dịch bệnh được kiểm soát còn hơn cứ thả lỏng dịch bệnh như Brazil, khi dịch bệnh hoành hành thì cũng không thể phát triển kinh tế như kế hoạch mong muốn, và ngoài tiêu tốn nguồn lực cho chữa bệnh, còn tiêu tốn cả sinh mạng con người nữa.

Cá nhân em nghĩ ông TT Brazil này hoàn toàn đi sai hướng rồi, giờ thì Brazil "toang" thật, không cứu vãn được nữa. Cả nền kinh tế cũng "toang". Thành thảm họa kép. :D

Spencie

Xe tăng
Em lo sẽ không được xem các cầu thủ Brazil chơi bóng đá nữa. :D

Vivuvip

Xe buýt
Theo em thì T.T của 210 triệu dân nói không phải để chơi. Làm lãnh đạo 1 quốc gia luôn có đội ngũ cố vấn hùng hậu không phải thích gì nói đấy được đâu.
Kể cả khi mình đúng thì người khác không nhất thiết phải sai!

giangha2k3

Xe tăng
Do đánh giá sai mức độ nguy hiểm của covid-19 thôi, một phần là do WHO lừng khừng khi công bố dịch, chứ ai cũng hiểu Trung+ như ông VN lại ngon.

Spencie

Xe tăng
Em dự với các điều hành của ông TT này, Brazil sẽ vượt Mỹ, trở thành tâm dịch lớn nhất TG....nhanh thôi....hiện tại lại đang là mùa Đông của Nam Bán cầu, virus nCoV rất thích khí hậu mát mẻ. :D

cusao

Xe lăn
Ông ý nói đúng mà: Các quóc gia phải lựa chọn. Hoạc là kinh tế hoạc là an toàn tính mạng.
Phần đông các quốc gia chọn an toàn tính mạng trước rồi đến làm chậm độ "toang" của kinh tế
Bệnh dịch mà, làm gì có lựa chọn nào ở dạng "chả sao cả" ?

Spencie

Xe tăng
Ông ý nói đúng mà: Các quóc gia phải lựa chọn. Hoạc là kinh tế hoạc là an toàn tính mạng.
Phần đông các quốc gia chọn an toàn tính mạng trước rồi đến làm chậm độ "toang" của kinh tế
Bệnh dịch mà, làm gì có lựa chọn nào ở dạng "chả sao cả" ?
Vấn đề là Brazil sẽ "toang" cả 2 : kinh tế cũng toang, bệnh dịch cũng toang. Thành thảm họa kép.

gik_nguyen

Xe buýt
Đúng sai cũng khó nói các cụ ạ.

Lật lại vấn đề: Vậy bảo thủ đóng cửa, không giao thương mãi đến bao giờ? Tự cung, tự cấp được đến bao giờ? Kinh tế đình đốn hết cả, hàng loạt công ty, cửa hàng vẫn đang đóng cửa, thậm chí giải thể. Người dân không có việc làm, nằm thoi thóp, vật vã mãi đến bao giờ? Người có tiền một chút thì đỡ, nhưng rất rất nhiều người lao động tay chân đang phải lăn lộn, kiếm ăn từng ngày đấy cccm ạ.

Gcar

Xe container
Đúng sai cũng khó nói các cụ ạ.
Có gì mà khó nói, cả thế giới chửi lão Bona này, có chú nào học theo đâu. Các linh mục đóng cửa nhà thờ rồi thế mà lão đòi ép linh mục mở cửa.

gik_nguyen

Xe buýt
Có gì mà khó nói, cả thế giới chửi lão Bona này, có chú nào học theo đâu. Các linh mục đóng cửa nhà thờ rồi thế mà lão đòi ép linh mục mở cửa.
Cụ đừng chụp mũ như thế. Ít nhất là có em không chửi, nên cụ đừng lôi em vào cái "cả thế giới" của cụ ạ.

Em xin phép quote lại câu của một cụ phía trên mà em đồng tình:
Kể cả khi mình đúng thì người khác không nhất thiết phải sai!

DucAnh.Sg

Xe buýt
Ông ấy là Tt, em là dân thường lại ko sống ở đó, nên chỉ hóng thông tin và mong ở nước họ thiệt hại về người là ít nhất.

Tiger Hunter

Xe container
Có thể ông ấy nghĩ chết vì bệnh thì ít hơn chết vì đói. Nghe thì hơi vô nhân đạo nhưng lđ 1 nước họ phải đối mặt với thực tế ở nước họ, mình sao rõ bằng họ được?

tab00

Xe điện
Bolsonaro là tổng thống mất trí nhất em từng biết. Chủ động đốt rừng Amazon để trồng đậu tương & ngô, đuổi 2 siêu bộ trưởng Tư pháp & Kinh tế; giải tán bộ trưởng y tế, đuổi hết bác sĩ Cuba về nước, xuống đường biểu tình phản đối chính sách cách ly của thống đốc các bang. Năm nay Brazil được mùa kỉ lục của mấy loại hàng: cà phê, mía đường, ngô, đậu tương; nhưng đồng Reais tụt giá kỉ lục & nguy cơ vỡ nợ ngày càng cao. Sinh mệnh chính trị của tay này chắc ko khác mấy 3 vị tiền nhiệm: bị luận tội và/hoặc vào tù.

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Cụ đừng chụp mũ như thế. Ít nhất là có em không chửi, nên cụ đừng lôi em vào cái "cả thế giới" của cụ ạ.

Em xin phép quote lại câu của một cụ phía trên mà em đồng tình:
Phiếu bầu cần quá bán. Cụ chỉ là phe thua trận cực đoan nhé. Còn lão tt kia có khi muốn diệt chủng ấy, thiếu gì nazi trốn ở nam mỹ.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Mấy nước Nam Mỹ này cố mãi cũng không " nhảy vọt" được như Bắc Mỹ cc nhỉ. Hình như Argentine vỡ nợ rồi thì phải, hôm rồi có cụ nào mở thớt về kinh tế Argentine em đã đọc. :D

poiuy

Xe ba gác
Nếu nền kinh tế của Brazil vẫn hoạt động bình thường thì nó sụt giảm là do cái gì khác chứ không phải do người dân bị nhiễm dịch gây ra? Dịch thì có nhiều người ốm, nhiều người chết nhưng tỷ lệ so với dân số không phải là cao. Có lẽ ngành du lịch là thiệt hại nặng vì ai lại đến nơi tâm dịch để du lịch nữa, từ đó kéo theo các ngành khác sụt giảm theo.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Nếu nền kinh tế của Brazil vẫn hoạt động bình thường thì nó sụt giảm là do cái gì khác chứ không phải dịch? Dịch thì có nhiều người ốm, nhiều người chết nhưng tỷ lệ sô với dân số không phải là cao.
Ấy cụ nói có gì đó sai sai.
Dịch ảnh hưởng kinh tế nhiều chứ (?) . Nhiều người ốm thì năng suất lđ toàn xh bị giảm, mức chi tiêu xh bị giảm, cầu giảm dẫn đến thừ cung...vân vân...chưa kể xuất khẩu hàng không đạt kế hoạch cũng ảnh hưởng kinh tế chứ...:D