kinh nghiệm Phú Yên, Tuy Hòa, Gành đá đĩa, Mũi điện 2013

laixetuctuc

Xe đạp
Website
www.dochoithongminh.com
kinh nghiệm Phú Yên, Tuy Hòa, Gành đá đĩa, Mũi điện 2013
Nhà em đang ở Phú yên đây, nhà em vào hôm 21/2/2013 trời nắng , rồi mưa rào, rồi tạnh.
Nhưng 22/2; 23/2 thì mưa cả ngày, bây giờ em đang ngồi ngắm mưa nè
Taxi từ sân bay về trung tâm thành phố (Lê thánh tôn) giá 90 000 đ
Thuê xe máy đi chơi vòng vèo: 120 000 đ/ ngày đêm tự đổ xăng.
Cà phê Tùng theo mọi người gợi ý bên Phượt, 12 - 16 000 đ/ ly các quán khác ko nổi tiếng thì thường khoảng 20 000 đ cho 2 ly
Em đang leo lên ngồi quán cà phê tầng 17 của Khu du lịch Thuận Thảo, giá khoảng 35 000 đ/ly đối với sự phục vụ của khách sạn 5 sao thì em thấy rất rẻ
Món ăn ngoài phố trung bình 30 000 đ/suất ngon (ví dụ quán cơm Như Ý; cực ngon với mắm ruốc tự làm miễn phí,cá ngừ, mắt cá ngừ, tôm nướng, cá mực nướng, gỏi trung bình 70 000 đ/ đĩa to trong các nhà hàng ven bờ kênh sông Đà Rằng. gà nướng nguyên con ngon chưa từng thấy 240 000 đ/con kèm đủ phụ kiện, hic hic hic, bia sài gòn trắng: 8000 đ/chai)
Phở Đại Nam, Bún bò, Nem nướng, .... 30 000 đ hoặc 25 000 đ / suất món nào cũng ngon nhà nào cũng ngon. Sao vào đây em đánh chén khiếp thế, thời tiết bây giờ khoảng 27 độ, mặc áo cộc tay , có người thêm áo khoác mỏng.
Khách sạn đầy đường Hùng Vương, giá trung bình 100 000 đ/ phòng cho các phòng tầng 3 trở lên. Nhà em ở tầng 2 khách sạn nhìn xuống ngã 5 trần phú, nguyễn công trứ, ... sát sít hàng loạt quán ăn ngon, sát ca phê Tùng tản đà, giá 120 000 phòng 2 cửa sổ đủ tiện nghi.
Các bác ra đây kiếm KS dễ lắm, họ treo giá cả rõ ràng.
KS Kaya em đi qua đẹp và to lắm. Hoa nở rực rỡ sáng lóa cả góc đường giá hình như nghe đồn 800k còn em ko vào vì thấy toàn đi chơi cả ngày ở KS đắt tiền làm gì. Tối về lăn ra ngủ ấy mà.
KS Cendulexe em đang ngồi tầng 17 nè, tuyệt đẹp, uống cà phê 35k . Ăn buffer 115k người lớn, trẻ em trên 4t thì 55k/ suất. Tối chủ nhật có buffer đăc biệt 200k suât người lớn ở tầng 17.
Từ đây ngắm toàn thành phố thích lắm, ngắm Núi, Sông uốn lượn ngay bên hông. Ngắm Phú yên, Tuy Hòa đẹp dịu dàng, yên bình. Nhạc của quán cà phê đang chơi tuyệt hay toàn nhạc nhẹ phù hợp khung cảnh trữ tình nơi đây. Con người Phú Yên hồn hậu, thiệt tình, nhiệt tình.
Tối nay em sẽ đi đánh chén Cháo Hàu, bánh xèo Núi Nhạn. Sáng mai có lẽ sẽ dò la Bánh hỏi lòng heo gì đó, chả biết em viết có đúng không.
Gành đá đĩa, Mũi điện em đợi bố mẹ em vào 24/2 rồi đi cả nhà, mai mốt về em kể tiếp.
hic, cầu mong sáng mai trời hửng nắng.
bye bye cả nhà. Đi Phú yên đi cả nhà ơi, vé bay có 300 000 đ, ở có 120 000/ 3 người, ăn 30 000. Rẻ hơn cả ở Hà Nội mà.
Biển sóng bạc đầu, cảnh chẳng thể nào đẹp hơn nữa
yêu lắm Phú Yên ơi
Em kể tới đây nhé. Giờ em đi chơi. rồi mai mốt về em kể tiếp
&&&
Hôm nay 24/2, tụi em ở Tuy Hòa được 3 ngày rồi, hôm nay đón bố mẹ và chị gái vào, bố mẹ o chịu ở KS trong phố nên tụi em thuê KS công đoàn cho bố mẹ và chị gái sát biển luôn: giá 300 000 đ/ phòng 2 giường hướng view biển cực đẹp.
Chiều xế biển sóng vẫn bạc đầu nên không cho đứa cháu 4 tuổi xuống tắm mà chỉ đi nghịch cát và chơi xe trượt scooter với trẻ em địa phương, chơi đông lắm.
Phòng 300 k nhưng có ăn sáng cho 2 người lớn nên cũng không phải đắt lắm, hic hic hic.
Ăn uống tại KS 40k/suất nhưng o rõ thế nào vì khi mọi người ăn thì 2 vc em chuồn đi chơi mũi điện, hải đăng Đại lãnh, cực đông Tổ quốc rồi.
Từ Tuy hòa ra đó tụi em đi hết khoảng 1 tiếng cho hơn 30 km đường Bãi Ngà, không đi đường Đèo Cả vì nhiều xe to.
Tới nhà chú Mười chân núi, gửi xe 5k, ăn trưa 25k, leo Hải đăng vé thăm quan 10k.
Bãi Môn đẹp hút hồn. Đẹp tới mức không thể đẹp hơn. Năm ngoái tụi em đi Nha trang, Đà lạt, Đà nẵng, Bà nà rồi nhưng thực sự vẻ đẹp nguyên sơ của Phú yên, của Bãi Môn là một vẻ đẹp trong sáng, rạng rỡ, tinh khiết không thể tả nổi.
Cả bãi biển cát mịn như nhung, sạch tinh khôi, sóng òa vào bờ, nhẹ nhàng trào lên bờ cát. Sóng lại dữ dội tung bọt trắng xóa khi đập vào các bờ đá hai bên.
Cảnh đẹp như một bức tranh của một đứa bé con hào hứng tô màu tràn trề trên toàn trang giấy vậy.
Ngủ lắc lư ở võng nhà chú Mười qua trưa, lắng nghe những câu chuyện nhỏ mà như thấy người thư thái lạ thường. "Chú ơi,mấy con bò to đi một mình dưới kia(cách tới 7km ấy)là của ai mà cứ đi giữa đường cái chơi chơi vậy?""Của nhà chú nuôi đó?""ủa? vậy chú không sợ nó bị mất hay sao?""Không
, ở đây hiền lắm, con ơi"....
(Hi hi hi, Hà nội mình, con gà, cái xe đạp, hay chỉ là cái nón rơi thôi .... cách 7m chưa chắc tìm thấy)(nói trộm vía, xin lỗi người HN nha, mà em cũng là dân HN phố cổ suốt 30 năm rồi...)
Cơm nóng, canh dẻo, thịt ngâm mắm, trứng rán, rau luộc, món nào cũng ngon,... yêu quá Phú Yên ơi. Yên bình, tinh khiết, vắng lặng bãi môn hiện ra như cảnh đẹp không phải của hạ giới. Cảnh sắc này sao bảo thần tiên không xuống đây.
Tụi em, rời Bãi môn, đi về phía Vạn Giã, tới biển Đại Lãnh. Hướng về phía Ninh Hòa, Vạn giã.
Hồi trước đọc thấy các bác bảo có nhà nghỉ Phú Ngoan, em đt hỏi ks, họ nói cách biển 500m giá 250 - 300k
Bây giờ tới nơi rồi, thấy ở đây nhà nghỉ nhiều lắm, khách sạn cũng nhiều, cách vài nhà lại có 1 KS cùng nằm một dải với Phú ngoan.
tụi em chạy xe 1 lèo thấy khu du lịch Đại Lãnh, có chiếc cầu gỗ bắc qua. Phi xe máy sang thấy biển đề 10k vé vào nhưng chả ai thu vé. Gặp 1 chú bảo chỗ để xe máy(sau này cũng không thu vé giữ xe). Ra biển nằm ghế , dưới tán dù cũng ko thấy mất tiền. Cà phê đen 15k, dừa quả 20k, nếu thuê KS nằm sát biển chỗ này giá 300k. Phòng đẹp lắm rộng nữa. Nhưng wife vào phòng lại o bắt sóng nên tụi em ko thuê. Còn ngoài bãi biển, wifi Free sóng dày, mạng chạy nhanh nhưng hỏi NV ở đây có wifi không thì họ kêu không có. Hic hic hic
Quay lại Khách sạn Phú ngoan; phòng ngay tầng 2, họ gọi là lầu 1:giá 170 000, 2 giường đôi đầy đủ tiện nghi nhưng phía sau thì tàu hỏa chạy qua hú, phía trước thì đường quốc lộ nên xe tải trọng lớn chạy rầm rầm cả đêm.
Tối em xuống ăn hải sản, cả phố rực sáng đèn hơn cả chợ đêm Đồng xuân nhé. 1 đĩa mực xào 40 000 đ, quán nào cũng mở cả đêm. Xe đường dài đỗ khắp phố toàn xe to như xe Hoàng Long ngoài HN, khách đông, Chỗ này gọi là Vạn Ninh, Vạn Giã gì đó. Mai tìm hiểu xong em về kể tiếp nhé.
Bye bye cả nhà
&&&
25/2/2013 sáng sớm 5h 30 ở cảng Cá Đại Lãnh, thuyền ghe tấp nập hàng trăm chiếc, lần này biển động lại gió đông bắc nên vụ sáng nay không thu được nhiều, đó là theo lời người dân ở đây bảo thế. Tôm bằng ngón tay, tôm biển sao màu hơi hồng hồng bằng ngón tay to nhất của người lớn giá đổ buôn từ ghe xuống cảng cho Buôn1, rồi từ Buôn 1 bán cho chủ buôn 2, buôn 2 lại bán cho buôn 3. Giá em biết mà buôn 3 phải mua tôm này vào khoảng 50 000 đ/ kg tôm biển. Con bằng ngón út bán 35 000 đ/kg chả ai mua. Mực con to nhất sáng nay em chiêm ngưỡng nặng 6 kg. Hic hic hic.
Mực nhỏ kiểu mực trứng, con mực chỉ to bằng ngón chân cái nhưng dài bằng ngón tay dài nhất ấy. Loại này nhiều vô biên, rẻ vô lối. Nhà em không rõ bn. Đi lên nhà hàng to xoành gọi 1 đĩa mực đó chiên đầy ụ giá 40 000 đ.
Tới chiều tụi em quay lại khu du lịch Đại Lãnh nằm sát biển vi vu ngắm biển, tắm biển. Ghế bố loại ghế nằm ra được bằng gỗ ấy vé 10k (in thông báo thế nhưng ko thu tiền ) tắm nước ngọt 10k thông báo thế nhưng dày đăc NV mà chả có khách hay sao nên cũng ko thu tiền
Vé vào cửa 10k.rồi mang đồ ăn vào phụ thu nhưng rồi cũng chả ai thu. Mang đồ ăn vào cũng đc.
26/2/2013 Gành đá đĩa, Gành đèn, hải đăng Gành đèn, Nhà thờ Mằng Lăng, Chùa Thanh Lương. đi xe máy hết 1, 5 tiếng. Vé gửi xe máy 3k gửi gành đá đĩa. Không gửi cũng được nhưng mà nhà em ba lô nặng quá nên gửi. Vào gành đèn thì không mất tiền gửi xe.
Tối đầm Ô Loan hải sản cực rẻ. Quán Thúy Kiều em ăn vắng teo. quán Tuân đông nghịt. Sò huyết 180k/ kg, hàu 60kg/cân; ghẹ 200k/kg, Mực lá to dày 290k/kg; toàn bộ đánh chén no nê kèm thêm canh chua, cơm rang hải sản 1 đĩa 25 000 đ.Toàn bộ bữa ăn kể cả tất thảy cả đồ uống 2 tụi em hết 340 000 đ

Cảng cá Biển Đại Lãnh lúc 6 h sáng 26/2/2013

Chỉnh sửa cuối:

TL_Vietnam

Xe lăn
Kụ thêm tý ảnh minh họa thì đẹp quá :D Kính kụ 1 ly ah (b)(b)(b)

laixetuctuc

Xe đạp
Website
www.dochoithongminh.com
Nếu nhà bác muốn ở gần biển, hôm qua 2 vợ chồng em đèo nhau đi xe máy lượn ra KS Công đoàn, Long Beach rồi, em thấy 2 KS này gần như sát nhau, cách nhau 1 con đường to đâm thẳng ra biển.Đây là 2 khách sạn gần biển nhất, tức là vẫn phải sang đường, phải băng qua 1 vườn thông hay là phi lao gì đó. Sóng to lắm, bạc đầu, biển mây hôm nay hơi động vì đang có áp thấp nhiệt đới. Nhưng nhà bác tháng 3 đi thì có lẽ khác. Cuối tháng 3 , bố mẹ chồng em cũng vào đây, có lẽ em cũng thuê 1 trong 2 KS này vì nó gần biển và trông rất hoành tráng.
Nhưng tụi em ham vui, nên vào phố lượn tìm món ngon giá rẻ, nên tuị em chui vô mấy KS khu trung tâm giá chỉ trên 100 k thôi. Ky bo nhỉ bác nhỉ, hic hic hic.
Nếu em bé 2 tuổi bác ở đâu gần KS Cendulexe ý, vì nơi đó có nhiều thứ cho trẻ con chơi. Nhưng nơi này xa biển bác à, chỉ gần sông thôi.
Phú yên, Tuy Hòa trông giống HN những năm 80 ấy bác à. Thanh bình, giản dị, lặng lẽ, đẹp mê hồn.
Bãi này trên đường Bãi Ngà hướng đi về phía Mũi điện, hải đăng Đại Lãnh:

Đường lên mũi điện, mũi kê gà, hải đăng, cực đông, leo bộ tụt bơ nhé, hết khoảng 1 km hoặc hơn vì có khi mệt quá em ước lượng nhầm. May mà gửi đồ dưới nhà chú Mười rồi.
ảnh lên Mũi điện của em nhé

Nếu leo từ phía Bãi Môn, thì đi đường này nhé bên tay phải nhà chú Mười mà leo lên. Bãi môn đây. Em và nắng vậy thôi, chả có bóng người. Hic hic hic ảnh đây này

Phía sau lưng là suối , còn xa ra chút nữa ngoài kia là biển rồi. Ngọn hải đăng tít trên cao leo mệt nghỉ.

Cồn cát sát bãi môn

bãi môn, Bãi Môn, Bai mon nhìn từ đường lên hải đăng Đại Lãnh

Bãi môn

Chỉnh sửa cuối:

laixetuctuc

Xe đạp
Website
www.dochoithongminh.com
Kụ thêm tý ảnh minh họa thì đẹp quá :D Kính kụ 1 ly ah (b)(b)(b)
Em chụp nhiều lắm nhưng không làm sao cho vào máy đc ngay vì đầu đọc thẻ có vấn đề, em mạn phép mượn ảnh nơi khác minh họa nhé

Chỉnh sửa cuối:

H-K-V

Xe máy
hehe em ở Tuy hòa đây mà chưa ăn đc nhìu món như bác á... có mấy món nướng vỉa hè đg Hùng vương cũng hấp dẫn lắm á.

giaophuong

Xe điện
Tuy Gòe ,những kỉ niệm rất xa ,nẫu nhỉ.Đến thoáng qua thì thấy vậy ,ở lâu buồn lắm..Tớ từng dạy ở Đại học Phú Yên hơn 3 năm.,lúc Trai trẻ ,còn ai nhớ Thầy không?Hehe.

giaophuong

Xe điện
Nếu nhà bác muốn ở gần biển, hôm qua 2 vợ chồng em đèo nhau đi xe máy lượn ra KS Công đoàn, Long Beach rồi, em thấy 2 KS này gần như sát nhau, cách nhau 1 con đường to đâm thẳng ra biển.Đây là 2 khách sạn gần biển nhất, tức là vẫn phải sang đường, phải băng qua 1 vườn thông hay là phi lao gì đó. Sóng to lắm, bạc đầu, biển mây hôm nay hơi động vì đang có áp thấp nhiệt đới. Nhưng nhà bác tháng 3 đi thì có lẽ khác. Cuối tháng 3 , bố mẹ chồng em cũng vào đây, có lẽ em cũng thuê 1 trong 2 KS này vì nó gần biển và trông rất hoành tráng.
Nhưng tụi em ham vui, nên vào phố lượn tìm món ngon giá rẻ, nên tuị em chui vô mấy KS khu trung tâm giá chỉ trên 100 k thôi. Ky bo nhỉ bác nhỉ, hic hic hic.
Nếu em bé 2 tuổi bác ở đâu gần KS Cendulexe ý, vì nơi đó có nhiều thứ cho trẻ con chơi. Nhưng nơi này xa biển bác à, chỉ gần sông thôi.
Phú yên, Tuy Hòa trông giống HN những năm 80 ấy bác à. Thanh bình, giản dị, lặng lẽ, đẹp mê hồn.
Cô bé này rất đáng yêu.

laixetuctuc

Xe đạp
Website
www.dochoithongminh.com
hehe em ở Tuy hòa đây mà chưa ăn đc nhìu món như bác á... có mấy món nướng vỉa hè đg Hùng vương cũng hấp dẫn lắm á.
Cá ngừ đặc sản chỗ bác mà. em đọc tin Vnexpress năm nay 48 thuyền cá Tuy hòa đánh bắt xuyên tết, ngoài tết mới về lôi theo bao nhiêu tấn tạ yến được mùa cá ngừ lớn thành ra giá giảm thê thảm, em xem ảnh chụp toàn con cá ngừ to đùng. Vợ chồng em ra quán Thịnh Nam sát bờ sông Đà rằng, chỗ cảng cá P6 đó ăn món đèn pha(mắt cá ngừ hấp cùng tả pí lù đủ món như táo đỏ, ...) giá các bác trên này khuyên là 15 000 đ/ suất mà vợ chồng em bị tính 30 000 đ/ suất nhưng mà đáng tiền ăn lắm. 1 Mắt cá trong đó to tới mức hơn cả 1 bao diêm to, ăn như thịt nạc, cực thơm vì gia giảm toàn hành khô xào thơm, rau thơm và nhiều vị bí mật gì đó giữ bản quyền em o rõ. Cả suất ăn đựng trong 1 tô to chừng cái bát ăn cơm nhưng cao lên gấp 2 có nắp đậy trông cực kỳ thèm. Nhớ ra đó chén món Đèn pha nhé

thietkeinan

Xe buýt
E cũng từng đi phú yên, công nhận cảnh tại đó rất đẹp

giaophuong

Xe điện
Cá ngừ đặc sản chỗ bác mà. em đọc tin Vnexpress năm nay 48 thuyền cá Tuy hòa đánh bắt xuyên tết, ngoài tết mới về lôi theo bao nhiêu tấn tạ yến được mùa cá ngừ lớn thành ra giá giảm thê thảm, em xem ảnh chụp toàn con cá ngừ to đùng. Vợ chồng em ra quán Thịnh Nam sát bờ sông Đà rằng, chỗ cảng cá P6 đó ăn món đèn pha(mắt cá ngừ hấp cùng tả pí lù đủ món như táo đỏ, ...) giá các bác trên này khuyên là 15 000 đ/ suất mà vợ chồng em bị tính 30 000 đ/ suất nhưng mà đáng tiền ăn lắm. 1 Mắt cá trong đó to tới mức hơn cả 1 bao diêm to, ăn như thịt nạc, cực thơm vì gia giảm toàn hành khô xào thơm, rau thơm và nhiều vị bí mật gì đó giữ bản quyền em o rõ. Cả suất ăn đựng trong 1 tô to chừng cái bát ăn cơm nhưng cao lên gấp 2 có nắp đậy trông cực kỳ thèm. Nhớ ra đó chén món Đèn pha nhé
Em thử hỏi xem quán cà phế "Nhớ" còn không nhé,uống hộ anh 1 ly ,hôm nào 2 Vợ Chồng về anh trả,hehe

27091403

Xe tăng
Cám ơn cụ chủ đã vote cho Phú yên quê em .
Cụ H-K-V nhận đồng hương đê . Nhà nội em ở Chí thạnh , cách Đá dĩa 12 km , cách đầm Ô loan 5 km . Cụ chủ đi ghành Đá dĩa nhớ tạt zô nhậu hải sản đầm Ô loan nha .

laixetuctuc

Xe đạp
Website
www.dochoithongminh.com
Cám ơn cụ chủ đã vote cho Phú yên quê em .
Cụ H-K-V nhận đồng hương đê . Nhà nội em ở Chí thạnh , cách Đá dĩa 12 km , cách đầm Ô loan 5 km . Cụ chủ đi ghành Đá dĩa nhớ tạt zô nhậu hải sản đầm Ô loan nha .
Mai bố mẹ và chị em vào rồi, nếu nắng là em đi luôn, nếu không thì để ngày mốt đi
Thế nào em cũng tới Đầm Ô Loan nhé

H-K-V

Xe máy
dạ em cũng ăn mắt cá ngừ rồi ạ nhưng ở quán Cây Sung..cũng gần cảng á...ngon bổ béo cay nóng...hjk nhắc tới lại thèm...có các ngừ mù tạt nữa mà chưa ăn bao giờ...gỏi sứa thì ăn oke luôn..mồ hôi đổ suốt...còn tôm mực thì ăn miết rồi...

laixetuctuc

Xe đạp
Website
www.dochoithongminh.com
Tuy Gòe ,những kỉ niệm rất xa ,nẫu nhỉ.Đến thoáng qua thì thấy vậy ,ở lâu buồn lắm..Tớ từng dạy ở Đại học Phú Yên hơn 3 năm.,lúc Trai trẻ ,còn ai nhớ Thầy không?Hehe.
Thầy ở Phú yên 3 năm ạ

laixetuctuc

Xe đạp
Website
www.dochoithongminh.com
Hôm nay 24/2, tụi em ở Tuy Hòa được 3 ngày rồi, hôm nay đón bố mẹ và chị gái vào, bố mẹ o chịu ở KS trong phố nên tụi em thuê KS công đoàn cho bố mẹ và chị gái sát biển luôn: giá 300 000 đ/ phòng 2 giường hướng view biển cực đẹp.
Chiều xế biển sóng vẫn bạc đầu nên không cho đứa cháu 4 tuổi xuống tắm mà chỉ đi nghịch cát và chơi xe trượt scooter với trẻ em địa phương, chơi đông lắm.
Phòng 300 k nhưng có ăn sáng cho 2 người lớn nên cũng không phải đắt lắm, hic hic hic.
Ăn uống tại KS 40k/suất nhưng o rõ thế nào vì khi mọi người ăn thì 2 vc em chuồn đi chơi mũi điện, hải đăng Đại lãnh, cực đông Tổ quốc rồi.
Từ Tuy hòa ra đó tụi em đi hết khoảng 1 tiếng cho hơn 30 km đường Bãi Ngà, không đi đường Đèo Cả vì nhiều xe to.
Tới nhà chú Mười chân núi, gửi xe 5k, ăn trưa 25k, leo Hải đăng vé thăm quan 10k.
Bãi Môn đẹp hút hồn. Đẹp tới mức không thể đẹp hơn. Năm ngoái tụi em đi Nha trang, Đà lạt, Đà nẵng, Bà nà rồi nhưng thực sự vẻ đẹp nguyên sơ của Phú yên, của Bãi Môn là một vẻ đẹp trong sáng, rạng rỡ, tinh khiết không thể tả nổi.
Cả bãi biển cát mịn như nhung, sạch tinh khôi, sóng òa vào bờ, nhẹ nhàng trào lên bờ cát. Sóng lại dữ dội tung bọt trắng xóa khi đập vào các bờ đá hai bên.
Cảnh đẹp như một bức tranh của một đứa bé con hào hứng tô màu tràn trề trên toàn trang giấy vậy.
Ngủ lắc lư ở võng nhà chú Mười qua trưa, lắng nghe những câu chuyện nhỏ mà như thấy người thư thái lạ thường. "Chú ơi,mấy con bò to đi một mình dưới kia(cách tới 7km ấy)là của ai mà cứ đi giữa đường cái chơi chơi vậy?""Của nhà chú nuôi đó?""ủa? vậy chú không sợ nó bị mất hay sao?""Không
, ở đây hiền lắm, con ơi"....
(Hi hi hi, Hà nội mình, con gà, cái xe đạp, hay chỉ là cái nón rơi thôi .... cách 7m chưa chắc tìm thấy)(nói trộm vía, xin lỗi người HN nha, mà em cũng là dân HN phố cổ suốt 30 năm rồi...)
Cơm nóng, canh dẻo, thịt ngâm mắm, trứng rán, rau luộc, món nào cũng ngon,... yêu quá Phú Yên ơi. Yên bình, tinh khiết, vắng lặng bãi môn hiện ra như cảnh đẹp không phải của hạ giới. Cảnh sắc này sao bảo thần tiên không xuống đây.
Tụi em, rời Bãi môn, đi về phía Vạn Giã, tới biển Đại Lãnh. Hướng về phía Ninh Hòa, Vạn giã.
Hồi trước đọc thấy các bác bảo có nhà nghỉ Phú Ngoan, em đt hỏi ks, họ nói cách biển 500m giá 250 - 300k
Bây giờ tới nơi rồi, thấy ở đây nhà nghỉ nhiều lắm, khách sạn cũng nhiều, cách vài nhà lại có 1 KS cùng nằm một dải với Phú ngoan.
tụi em chạy xe 1 lèo thấy khu du lịch Đại Lãnh, có chiếc cầu gỗ bắc qua. Phi xe máy sang thấy biển đề 10k vé vào nhưng chả ai thu vé. Gặp 1 chú bảo chỗ để xe máy(sau này cũng không thu vé giữ xe). Ra biển nằm ghế , dưới tán dù cũng ko thấy mất tiền. Cà phê đen 15k, dừa quả 20k, nếu thuê KS nằm sát biển chỗ này giá 300k. Phòng đẹp lắm rộng nữa. Nhưng wife vào phòng lại o bắt sóng nên tụi em ko thuê. Còn ngoài bãi biển, wifi Free sóng dày, mạng chạy nhanh nhưng hỏi NV ở đây có wifi không thì họ kêu không có. Hic hic hic
Quay lại Khách sạn Phú ngoan; phòng ngay tầng 2, họ gọi là lầu 1:giá 170 000, 2 giường đôi đầy đủ tiện nghi nhưng phía sau thì tàu hỏa chạy qua hú, phía trước thì đường quốc lộ nên xe tải trọng lớn chạy rầm rầm cả đêm.
Tối em xuống ăn hải sản, cả phố rực sáng đèn hơn cả chợ đêm Đồng xuân nhé. 1 đĩa mực xào 40 000 đ, quán nào cũng mở cả đêm. Xe đường dài đỗ khắp phố toàn xe to như xe Hoàng Long ngoài HN, khách đông, Chỗ này gọi là Vạn Ninh, Vạn Giã gì đó. Mai tìm hiểu xong em về kể tiếp nhé.
Bye bye cả nhà

Chỉnh sửa cuối:

H-K-V

Xe máy
Hình như chỗ hải sản đêm chỗ khu qua đèo Cả thì có Đại Lãnh là ngon nhất á bác...chỗ nì nổi tiếng về lẩu mực tươi...em ăn một lần rồi...ngon tuyệt. còn Hải Đăng Bãi Môn bữa mồng 4 đi chơi với lớp cũng thấy nhiều đoàn du lịch đến lắm...tiếc bữa đó trời mây nhiều với mưa nữa nên hok làm ăn đc gì hết...^^ mà em cũng hem có đạo cụ để săn hình nữa...toàn ké thôi...mà sao bác hok up hình lên cho nó màu mè tí.

trungnh

Xe tăng
Bọn em sắp tới định ở Sài Gòn - Phú Yên, mợ chủ cho em hỏi: quanh ks đấy mợ có thấy sân tennis nào không ạ? :D

H-K-V

Xe máy
Sân tennis thì nên ở Khách sạn Công Đoàn sát biển gần quảng trường á...phía sau lưng Ks Công Đoàn này có vài sân tennis đó... Còn nếu đã dự ở Ks Sài gòn-Phú yên thì cũng chạy xuống dưới đó đánh cũng được khoảng 500m.