Kinh nghiệm Khởi động Ford Ech buổi sáng

Wave RS

Xe đạp
Chào các bác,

Sáng chủ Nhật vừa rồi e ngủ dậy ra xe để đưa vợ hai đi rửa và dọn dẹp chút,

bật khóa nghe tiếng máy đề kêu khẹt khẹt như mọi khi nhưng không thấy động cơ nổ. choáng quá em bật ca bô lên kiểm tra:
- dây rợ bình thường không bị đứt
- thấy fly wheel vẫn quay đều

Em nghi là acqui, liền lấy con acqui ở nhà có cùng AH và V đem ra lắp vào, vẫn thấy như vậy, kim đồng ồ không nhẩy lung tung.

Vô tình lúc mở ca pô thấy có dòng hướng dẫn dán trên khung xe em dịch tạm là "Nếu động cơ không nổ có thể do bơm xăng... bạn thử reset theo manual", Thử mò vào chỗ reset bơm xăng mà ấn nó cứng quá không được.

Đoán là trời lạnh quá lên cố thử vài lần nhưng không được. Mất cả ngày loay hoay không được.

Tối về em lên internet search thì có bài báo nước ngoài nói là trước khi khởi động, bật chìa khóa điện (vị trí bật đèn thôi, kô đề) lên để một lúc nghe hết 3 tiếng "ting" của xe, sau 20 giây em bật khóa sang vị trí đề khởi động thấy chạy luôn. Ôi Sướng quá.

Trên đây là bài học của em, có gì sai mong các bác chỉ bảo.

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Chào các bác,

Sáng chủ Nhật vừa rồi e ngủ dậy ra xe để đưa vợ hai đi rửa và dọn dẹp chút,

bật khóa nghe tiếng máy đề kêu khẹt khẹt như mọi khi nhưng không thấy động cơ nổ. choáng quá em bật ca bô lên kiểm tra:
- dây rợ bình thường không bị đứt
- thấy fly wheel vẫn quay đều

Em nghi là acqui, liền lấy con acqui ở nhà có cùng AH và V đem ra lắp vào, vẫn thấy như vậy, kim đồng ồ không nhẩy lung tung.

Vô tình lúc mở ca pô thấy có dòng hướng dẫn dán trên khung xe em dịch tạm là "Nếu động cơ không nổ có thể do bơm xăng... bạn thử reset theo manual", Thử mò vào chỗ reset bơm xăng mà ấn nó cứng quá không được.

Đoán là trời lạnh quá lên cố thử vài lần nhưng không được. Mất cả ngày loay hoay không được.

Tối về em lên internet search thì có bài báo nước ngoài nói là trước khi khởi động, bật chìa khóa điện (vị trí bật đèn thôi, kô đề) lên để một lúc nghe hết 3 tiếng "ting" của xe, sau 20 giây em bật khóa sang vị trí đề khởi động thấy chạy luôn. Ôi Sướng quá.

Vợ 2 mà cụ cứ nhẩy lên đút chìa vào là ngoáy ngay thế thì em nó dỗi là đúng rồi, cứ từ từ, nhẹ nhàng bật ở On, em nó hết kêu Kinh Kinh Kinh thì hãy sờ tát em nó chứ cụ. Cụ cứ hùng hục thế thì chả có vợ nào đồng tình được :D

RoadStar

Xe tải
Chào các bác,
Ơ sao vợ 2 em khi em đút vào nó lại kêu những 6 phát cơ. Vợ 2 em chắc già hơn vợ 2 bác nên lâu lên.....đỉnh :D

at2009

Xe tăng
Ơ sao vợ 2 em khi em đút vào nó lại kêu những 6 phát cơ. Vợ 2 em chắc già hơn vợ 2 bác nên lâu lên.....đỉnh :D
Kêu 6 phát đấy là tiếng cảnh báo nhắc cài dây an toàn thì phải ạ, em khởi động xe khi nào cũng phải chờ vài giây rồi mới Start chứ không dám đề luôn.

bobom

Xe tải
Em bổ sung thêm là mở khoá đến vị trí ON trong khoảng 5'' hoặc hết Ting ting (hệ thống đang check ấy mà) cho tất cả các lần đề nổ máy không riêng cho buổi sáng đâu ah.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em thì đợi cho đến khi tắt cái đèn báo túi khí (là đèn tắt cuối cùng) rồi mới đề! Lúc đó chỉ còn đèn báo phanh tay, ắc quy, Check engine và châm nước!

thuanduc

Xe máy
nhà em khi đề nổ thì lúc đợi hết ting ting, nhưng cũng có lúc vội cứ vừa ting ting vừa đề nổ. Lúc đề đèn radio tắt ngủm đi sau lại sáng lại.

30U_9097

Xe buýt
phải đợi hết TING TING chứ ạ, xe cỏ nhà em kêu những 6 tiếng. Cũng vì đợi lâu quá nên có lần tý đánh nhau với dân phòng vì nó tưởng mình không chịu đi.

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Hồi đâu em chạy jolie cũng cẩn thận đợi 5s cho hết cái check động cơ. Sau chả đợi nữa cụ ạ

Em thì đợi cho đến khi tắt cái đèn báo túi khí (là đèn tắt cuối cùng) rồi mới đề! Lúc đó chỉ còn đèn báo phanh tay, ắc quy, Check engine và châm nước!

Wave RS

Xe đạp
Ôi, Hóa ra từ trước đến nay em cứ cắm chìa là phải bật đề thật nhanh, ngu thật!

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
phải đợi hết TING TING chứ ạ, xe cỏ nhà em kêu những 6 tiếng. Cũng vì đợi lâu quá nên có lần tý đánh nhau với dân phòng vì nó tưởng mình không chịu đi.
Xe nhà cháu cũng 6 tiếng, nhiều khi vội cũng chả đợi được, cứ cắm vào là xúc ầm ầm luôn :P

Nocar nothing

Xe buýt
Xe nhà em là em cứ đợi xong 6 tiếng ''ting ting" nổ máy, thong thả đợi vòng tua máy xuống 1000rpm, rồi em mới phi :|

mido

Xe tải
Bác vội thế phải chờ chút chứ ! :-|

Chỉnh sửa cuối:

xuanlinh2708

Xe tải
Kêu 6 phát đấy là tiếng cảnh báo nhắc cài dây an toàn thì phải ạ, em khởi động xe khi nào cũng phải chờ vài giây rồi mới Start chứ không dám đề luôn.
Đúng rồi ạ, xe lanos của em cũng kêu thế nếu ko đeo dây

Renault

Xe hơi
Các bác chi cần đợi đèn báo tắt đi (một số) là ok rồi

nguyenducduy

Xe điện
Wave RS viết:
Ôi, Hóa ra từ trước đến nay em cứ cắm chìa là phải bật đề thật nhanh, ngu thật!

Cụ này khỏa thật, cứ lên là phật, vợ cụ cũng khẻo, cứ phật là rên (nổ)

uoat_LX

Xe điện
Chào các bác,

Bác nói quá chuẩn ,thường thì em để chìa khóa ở nấc chuẩn bị khởi động để cho nó kêu ting ting ,trong thời gian này cài dây bảo hiểm ,xong rồi khởi động một phát ăn ngay .Có một hôm em không tuân theo trình tự này ,cứ ngáy luôn 1 phát sang đề ,máy cứ kêu xoành xoạch chẳng nổ , em hơi choáng ,nhìn táp lô chẳng thấy báo lỗi gì ,chợt nhớ lời dặn của anh em trên OS ,em tắt khóa ,rút hẳn chìa ra , đợi 30' sau tra vào ổ và thực hiện đúng quy trình ting ting ... mọi việc lại tốt văn đẹp cho đến hôm nay .Cảm ơn Bác đã cho anh em một bài học ,ngoài xăng ,ắc quy thì còn phải tuân theo quy trình nổ máy nữa ,em dự là trong quá trình ting ting ... phần mềm của xe sẽ kiểm tra và đưa các thiết bị của hệ thống từ chế độ nghỉ sang chế độ sẵn sàng khởi động . Em dự thế chẳng biết đúng đến đâu .8-}

Sonbh

Xe tăng
Các xe đời mới khi mới bật khóa điện đều check hệ thống trước khi khởi động, một số cụ cứ làm tắt, lên xe là đề nổ như đúng rồi ý, xe đời cũ còn được chứ đời mới ko khởi động được đâu. Một số xe có stop/start khi các cụ ấn nút mấy giây sau xe mới đề nổ, vấn đề này em thấy hiện rất nhiều người ko biết nói đâu xa, ông anh vợ em chứ ai, cứ vỗ ngực ta đây lái xe chuyên nghiệp nhiều năm, lên xe cái là đề luôn, em bảo thì tinh tướng ra đây là lái xe chuyên nghiệp :D. Ngay cả mấy ông thợ sửa chữa của Ford LB cũng thế lên cái là đề lấy được, thằng tư vấn dịch vụ cũng dốt kêu làm thế ko sao, ngu lòi làm thế nhiều lần scan ko ra lỗi mới lạ các cụ khởi động nhất là buổi sáng nên ECU nó check toàn bộ hệ thống xong rồi khởi động chả đi đâu mà vội cả. Bản thân em sáng ra toàn để xe check xong, khởi động rồi chờ vòng tua máy xuống khoảng 1000 rồi từ từ chuyển bánh, cho nên trộm vía focus của em sáng nào cũng đề cái nổ luôn :D đi mượt mà chả sao. Nhiều cụ cứ khóc lỗi này nọ, chả có lỗi gì cả, lỗi do mình ko biết sử dụng thôi.

Chỉnh sửa cuối:

luklak

Xe điện
Các xe đời mới khi mới bật khóa điện đều check hệ thống trước khi khởi động, một số cụ cứ làm tắt, lên xe là đề nổ như đúng rồi ý, xe đời cũ còn được chứ đời mới ko khởi động được đâu. Một số xe có stop/start khi các cụ ấn nút mấy giây sau xe mới đề nổ, vấn đề này em thấy hiện rất nhiều người ko biết nói đâu xa, ông anh vợ em chứ ai, cứ vỗ ngực ta đây lái xe chuyên nghiệp nhiều năm, lên xe cái là đề luôn, em bảo thì tinh tướng ra đây là lái xe chuyên nghiệp :D. Ngay cả mấy ông thợ sửa chữa của Ford LB cũng thế lên cái là đề lấy được, thằng tư vấn dịch vụ cũng dốt kêu làm thế ko sao, ngu lòi làm thế nhiều lần scan ko ra lỗi mới lạ các cụ khởi động nhất là buổi sáng nên ECU nó check toàn bộ hệ thống xong rồi khởi động chả đi đâu mà vội cả. Bản thân em sáng ra toàn để xe check xong, khởi động rồi chờ vòng tua máy xuống khoảng 1000 rồi từ từ chuyển bánh, cho nên trộm vía focus của em sáng nào cũng đề cái nổ luôn :D đi mượt mà chả sao. Nhiều cụ cứ khóc lỗi này nọ, chả có lỗi gì cả, lỗi do mình ko biết sử dụng thôi.
Chả phải FOrd LB đâu , bất cứ Ford nào cũng thế, đám thợ và cố vấn DV đấy chắc chắn chả đứa ma nào nó đọc cái manual dư a e mình đâu. Mà có đọc nó cũng chả làm theo, không hiếu sao cứ thợ nào mà nhảy lên ngoáy ngay đề là e ghét thế kg biết.:-L . Hôm trước ngứa mồm hỏi thằng xưởng trưởng hẳn hoi là bao lâu đảo lốp 1 lần, nó nghĩ mấy giây rồi bảo khoảng vài vạn, mk về giở sách ra nó ghi đảo định kỳ trong khoảng từ 5000 đến 10000kmx-( , nói chung không thể tin tưởng được thợ và cố vấn vn.