Kinh nghiệm khi lái trời mưa

Mini_cooper

Xe hơi
Kiểm tra, thay lốp định kì:

Việc trang bị và đảm bảo các điều kiện cho chiếc xe của bạn trước khi vận hành dưới mưa là rất cần thiết vì bạn có thể gặp mưa bất cứ lúc nào. Trong đó, điều đầu tiên là đảm bảo áp suất lốp phải đủ chỉ tiêu kỹ thuật và nên thay những chiếc lốp đã quá mòn.Thông thường, một chiếc lốp nên thay mới sau 120.000km.

Những chiếc lốp chỉ có thể đạt độ bám đường tối đa trên mặt đường sạch và khô. Khi thêm các tạp chất như chất bẩn, nước… độ bám của lốp trên bề mặt đường sẽ giảm. Kết quả là quỹ đạo của xe sẽ bị tác động theo kết cấu của mặt đường. Ví dụ: mặt đường có kiểu răng cưa sẽ có độ bám lớn khi ướt, nhưng nếu chúng quá trơn và nhẵn, bánh xe chỉ quay tròn chứ không lăn

Thường xuyên quan tâm đến cần gạt nước:

Bạn cũng nên kiểm tra và thay cần gạt nước thường xuyên để đảm bảo tầm nhìn khi gặp mưa. Trời mưa, hệ thống cần gạt nước hỏng, tốt nhất bạn nên dừng xe lại để mưa tạnh hẳn rồi đi tiếp.
Khi gặp trời mưa to, lái xe cần bật gạt nước mưa phía trước ở tốc độ nhanh nhất. Đồng thời, bật gạt mưa phía sau (nếu có) để quan sát phía sau thông qua gương chiếu hậu trong cabin xe.

Đảm bảo quan sát tốt qua kính lái

Một công nghệ gần đây cũng được nhiều lái xe trang bị để lái xe thêm an toàn dưới mưa đó là phủ dung dịch Nanotec lên bề mặt kính lái. Những giọt mưa rơi xuống kính gặp hiệu ứng lá sen của nanotec tạo thành những giọt nước tròn. Khi xe vận hành với tốc độ trên 30km/h, tốc độ gió sẽ đủ lớn để thổi ngược những giọt nước trên kính lên phía trên rồi bị đẩy ra phía sau xe. Chính vì vậy, lái xe hầu như không cần dùng đến cần gạt mưa nên không bị phân tán tư tưởng.
Tốc độ:

Điều quan trọng nhất khi lái xe dưới mưa là tốc độ. Khi gặp trời mưa, lái xe chỉ nên chạy xe ở tốc độ dưới 70km/h (đường trường), dưới 40km/h (đường đô thị). Duy trì khoảng cách thích hợp đối với các xe khác, không nên chạy song song với một chiếc xe nào. Tránh việc tăng tốc đột ngột (đặc biệt là tại các khúc cua).

Điều khiển xe:

Hầu hết các con đường đều hơi nhô dần lên về trung tâm đường, có nghĩa là nước mưa sẽ bị dạt về hai bên. Do đó, nếu có thể, bạn hãy điều khiển xe chính giữa con đường, điều đó sẽ giúp bạn tránh được các vũng nước đọng lại.

Phanh:

Khi đi dưới trời mưa bạn nên phanh sớm hơn nhưng phải nhẹ hơn so với bình thường. Điều này không chỉ giúp bạn tăng khoảng cách an toàn với xe chạy phía trước, mà còn thông báo cho người lái xe phía sau biết bạn đang giảm tốc độ.
Bạn đừng đặt mình vào những tình huống phải phanh gấp bằng cách đi chậm. Nếu thấy không thể dừng xe để tránh va chạm, hãy đánh tay lái để chiếc xe quay quanh trước chướng ngại vật vì hệ thống chống bó cứng phanh ABS có thể giúp bạn vừa duy trì tay lái để hành động và vừa phanh cùng một lúc.

Quan sát:

Hãy chú ý với những khách bộ hành. Một khách bộ hành bình thường có thể trở nên rất bất cẩn với chiếc ô trên đầu. Và tiếng mưa rơi sẽ làm giảm đáng kể tiếng ồn dẫn đến sự phán đoán thiếu chính xác của họ về vị trí xe đang chạy.

Nam_6600

Xe tải
bài của cụ chủ rất bổ ích, em thì thấy 2 b hay gặp phiền với các mợ đi ô vì nhiều lúc toàn ngang tầm mặt , gặp là phải né, có mợ nghe tiếng xe phản xạ còn xoay cái ô làm duyên í ah... :)

Đại Nguyễn

Xe máy
hay quá

KYNGLISH

Xe tăng
Kiểm tra, thay lốp định kì:

Việc trang bị và đảm bảo các điều kiện cho chiếc xe của bạn trước khi vận hành dưới mưa là rất cần thiết vì bạn có thể gặp mưa bất cứ lúc nào. Trong đó, điều đầu tiên là đảm bảo áp suất lốp phải đủ chỉ tiêu kỹ thuật và nên thay những chiếc lốp đã quá mòn.Thông thường, một chiếc lốp nên thay mới sau 120.000km.
Sau 120.000km mới thay lốp hả các cụ? Chắc đây là khuyến cáo cho lốp hịn ở đường hịn ở bển thôi, chứ ở xứ Vịt mình em nghĩ lốp mà chạy đến 12 vạn thì làm gì còn là lốp nữa, phỏng ạ?

ron7810

Xe tải
Cám ơn cụ chủ................................

ron7810

Xe tải
Sau 120.000km mới thay lốp hả các cụ? Chắc đây là khuyến cáo cho lốp hịn ở đường hịn ở bển thôi, chứ ở xứ Vịt mình em nghĩ lốp mà chạy đến 12 vạn thì làm gì còn là lốp nữa, phỏng ạ?
nhà cháu chẳng biết là có đúng không nhưng con Everest cháu chạy 8 vạn mà vẫn ngon

namhen

Xe buýt
Lốp Goodyear đi theo xe em chạy mới được 40.000km đã phải thay rồi, không biết do lốp đểu quá hay do lái mới chưa quen nên hại lốp!

cubin090

Xe máy
cảm ơn cụ chủ

Mini_cooper

Xe hơi
Vâng Cụ ạ. Em nói theo tiêu chuẩn. Còn Tiêu chuẩn đường của anh Thăng thì 120.000 Km thay hai Bộ Vó ạ

Mini_cooper

Xe hơi
Lốp Goodyear đi theo xe em chạy mới được 40.000km đã phải thay rồi, không biết do lốp đểu quá hay do lái mới chưa quen nên hại lốp!
Nó cũng tùy loại lốp và tùy nhu cầu của người sử dụng Cụ ạ. Bài Học suơng máu của em sau một chuyến đi Lào. Vợ hai của em để ngoài trời em đi được 8 vạn. Trước khi đi xuyên việt có vào Gara của Hãng bảo dưỡng kiểm tra Bộ Vó ngon lành. Nhưng kết quả chuyến hành trình bên Lào em phải thay 3 quả Lốp. 3 lần bị nổ khá nguy hiểm đều vượt xe và leo đèo. Hú hồn luôn

Mini_cooper

Xe hơi
Còn một Kinh nghiệm thú vị nữa. Các Cụ nhà mình thử xem nhé. Kiểm nghiệm rùi cho ý kiến lên OF cho em xem đúng không ạ
TÁC DỤNG CỦA KÍNH DÂM KHI ĐI TRỜI MƯA
Thường thì các Cụ chỉ sử dụng kính dâm khi đi nắng hoặc Cụ dùng cho thời trang. Nhưng em sử dụng kính dâm khi đi mưa các Cụ ạ. Khi gặp trời mưa Cụ bật đèn cos và đeo kính dâm. Các Cụ thử trải nghiệm xem nhé. Em thấy tuyệt vời

anhtho

Xe ngựa
Nó cũng tùy loại lốp và tùy nhu cầu của người sử dụng Cụ ạ. Bài Học suơng máu của em sau một chuyến đi Lào. Vợ hai của em để ngoài trời em đi được 8 vạn. Trước khi đi xuyên việt có vào Gara của Hãng bảo dưỡng kiểm tra Bộ Vó ngon lành. Nhưng kết quả chuyến hành trình bên Lào em phải thay 3 quả Lốp. 3 lần bị nổ khá nguy hiểm đều vượt xe và leo đèo. Hú hồn luôn
Lốp chạy 8 vạn thì kiểu gì cũng mòn lắm rồi, đi đường phố thì ok chứ cụ phượt sang Lào thì liều thật. Em chưa sang Lào bằng đường bộ, nhưng thằng em họ em định cư ở Viên chăn nói đường sang Lào đèo dốc cao lắm ạ.

M.E.V.N

Xe hơi
Cái thớt này copy & paste ở đâu ra thì cụ ghi rõ nguồn để anh em còn tham khảo.

Mini_cooper

Xe hơi
Cái thớt này copy & paste ở đâu ra thì cụ ghi rõ nguồn để anh em còn tham khảo.
Sory Các Cụ. Em ko biết có thể ghi nguồn ở đâu đc nữa vì khi em được nhận bằng B2 xong thì bạn gái của Sói nhà em gửi qua mail cho em để đọc. Sau thời gian trải nghiệm em thấy đúng nên em đưa lên ạ

ThanhTungTB

Xe điện
Điều khiển xe:

Hầu hết các con đường đều hơi nhô dần lên về trung tâm đường, có nghĩa là nước mưa sẽ bị dạt về hai bên. Do đó, nếu có thể, bạn hãy điều khiển xe chính giữa con đường, điều đó sẽ giúp bạn tránh được các vũng nước đọng lại.]

Ai cũng lái xe như ông này thì đâm nhau suốt .sao lại đi rs giữa đường được ,đường nhà ông ah ....Phải nói là đi chậm ,làm chủ tốc độ ,giữ khoảng cách an toàn với xe trước ,đi đúng phần đường ,làn đường ,....đi bên phải đường theo chiều đi của mình ...

tinhco2212

Xe máy
Kinh Nghiem chay xe Troi mua hay qua.Hi,em it cam lai nhung van thay rat hay. Volka bac nhe !

20m66595

Xe tăng
Bổ ích quá, nhất là cho lái xe mới như em. Cảm ơn cụ nhiều lắm!

nguyentoyotahn

Xe buýt
cảm ơn cụ chủ nhiều, đi cao tốc trời mưa sợ lém.