Kinh nghiệm khắc phục sự cố máy phát

kiemlm

Xe tải
Sau khi làm chuột bạch cho các loại thợ Fiat, cháu rút ra kinh nghiệm sau:
Hiện tượng sự cố máy phát: có 2 dạng:
1. Đèn báo ắc quy sáng, nhưng vẫn chạy được vài chục km bằng điện còn lại của ác quy. Đó là chết máy phát, thường chết tiết chế, ít chế động cơ.
2. Đèn báo ắc quy không sáng nhưng máy chế dọc đường. kiểm tra thấy hết điện ắc quy. Nguyên nhân do chuột cắn đứt một dây điện nối từ máy phát đến chỗ hộp cầu chì

Trường hợp 1 thường xảy ra, có hai cách thay mới xịn hoặc chế máy bãi NIssan
Trường hợp 2: Tìm chỗ chuột cắn nối lại dây. Nếu mình ko chỉ đạo thì thợ nào cũng đè ngửa tháo máy phát đấy các cụ ạ.

kiemlm

Xe tải
Khi chết máy phát ở trường hợp 1 thì nên thay mới đồ xịn của Bosch
Đặt cụ Mèo có hơn 5 của cho 1.6. tuy hơi lâu.
Nếu không chờ được thì có thể vào Thanh trì, nhưng chú ý phải là chính hãng Bosch hoặc vào hãng Mercedess. có điều là máy của Mẹc công suất lớn hơn thì phải, nhưng lắp vừa fiat

Không nên chế hàng bãi vì:
1 Tốn từ 1,2 đến 2,6 củ, bằng nửa máy mới đặt cụ Mèo rồii. Cụ mèo nói nếu anh em rủ nhau đặt 10 cái giá chỉ còn hơn 4 củ/cái.
2.Thợ chế thường lắp bulong nhỏ hơn nên khó đảm bảo đồng trục với các trục chịu tải cùng dây đai với máy phát, vì vậy dễ làm chết đây đai (như cụ Công chết dây đai sau 1 năm) và nhanh các vòng bi liên quan.
3. Cũng không biết tuổi thọ máy bãi thế nào, nên chưa chắc đã ngon, bổ rẻ.
Tuyệt đối đừng nghe ai khuyên thay tiết chế Tàu. Chạy ko ổn định. Chú Quyết thay cho cháu mất 2,5 của cả công mà chạy được một bình xăng là toi

Chỉnh sửa cuối:

kiemlm

Xe tải
Sửa máy phát ở đâu?
Nếu cụ nào ở trường hợp 1 mà quyết định thay mới hàng xịn luôn thì nên vào thợ Hậu, Quyết, Tuấn cầu đôi (chuyên fiat) hay thợ nào cũng được.
Nếu quyết định sửa thì nên vào thợ chuyên điện ô tô (chuyên máy đề, máy phát).
các thợ không chuyên điện chỉ biết tháo lắp thôi, không biết kiểm tra hỏng phần nào, sửa phần nào. Tiết chế xịn nhà cháu vẫn dùng được, nó bảo hỏng thay đồ Tàu chạy được 1 bình xăng mới đau chứ.

Chỉnh sửa cuối:

goldfiat76

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Sau khi làm chuột bạch cho các loại thợ Fiat, cháu rút ra kinh nghiệm sau:
Hiện tượng sự cố máy phát: có 2 dạng:
1. Đèn báo ắc quy sáng, nhưng vẫn chạy được vài chục km bằng điện còn lại của ác quy. Đó là chết máy phát, thường chết tiết chế, ít chế động cơ.
2. Đèn báo ắc quy không sáng nhưng máy chế dọc đường. kiểm tra thấy hết điện ắc quy. Nguyên nhân do chuột cắn đứt một dây điện nối từ máy phát đến chỗ hộp cầu chì

Trường hợp 1 thường xảy ra, có hai cách thay mới xịn hoặc chế máy bãi NIssan
Trường hợp 2: Tìm chỗ chuột cắn nối lại dây. Nếu mình ko chỉ đạo thì thợ nào cũng đè ngửa tháo máy phát đấy các cụ ạ.

Trường hợp 2 là lại cái bệnh gặp ý tá xã roài!

Nếu không chờ được thì có thể vào Thanh trì, nhưng chú ý phải là chính hãng Bosch hoặc vào hãng Mercedess. có điều là máy của Mẹc công suất lớn hơn thì phải, nhưng lắp vừa fiat

Đặt kụ mèo thì đắp chiếu xe vài năm mới có mà dùng nhé, vì vài năm mới có đến 10 ông đặt hàng mua máy phát mới! Vào Thanh trì cho lành!
1 Tốn từ 1,2 đến 2,6 củ, bằng nửa máy mới đặt cụ Mèo rồii. Cụ mèo nói nếu anh em rủ nhau đặt 10 cái giá chỉ còn hơn 4 củ/cái. lại điệp vụ bất khả thi
2.Thợ chế thường lắp bulong nhỏ hơn nên khó đảm bảo đồng trục với các trục chịu tải cùng dây đai với máy phát, vì vậy dễ làm chết đây đai (như cụ Công chết dây đai sau 1 năm) và nhanh các vòng bi liên quan. lại gặp ý tá xã
Tuyệt đối đừng nghe ai khuyên thay tiết chế Tàu. Chạy ko ổn định. Chú Quyết thay cho cháu mất 2,5 của cả công mà chạy được một bình xăng là toi
Cái này thì chuẩn! cu Quyết hay đề xuất hàng Tàu, nghe thấy Tàu đã dị ứng roài!

Sửa máy phát ở đâu?
Nếu cụ nào ở trường hợp 1 mà quyết định thay mới hàng xịn luôn thì nên vào thợ Hậu, Quyết, Tuấn cầu đôi (chuyên fiat) hay thợ nào cũng được.
Nếu quyết định sửa thì nên vào thợ chuyên điện ô tô (chuyên máy đề, máy phát).
các thợ không chuyên điện chỉ biết tháo lắp thôi, không biết kiểm tra hỏng phần nào, sửa phần nào. Tiết chế xịn nhà cháu vẫn dùng được, nó bảo hỏng thay đồ Tàu chạy được 1 bình xăng mới đau chứ.
Hàng NISSAN mình chạy đến thời điểm này 3 bình xăng rồi thấy ngon choét! Nói chung là vẫn bằng cụ hàng Tàu

congnhuanphat

Xe điện

1 Tốn từ 1,2 đến 2,6 củ, bằng nửa máy mới đặt cụ Mèo rồii. Cụ mèo nói nếu anh em rủ nhau đặt 10 cái giá chỉ còn hơn 4 củ/cái.
2.Thợ chế thường lắp bulong nhỏ hơn nên khó đảm bảo đồng trục với các trục chịu tải cùng dây đai với máy phát, vì vậy dễ làm chết đây đai (như cụ Công chết dây đai sau 1 năm) và nhanh các vòng bi liên quan.
Báo cáo cụ nhà cháu chết dây đai là do cái dây nó mới chạy 9 năm đấy chứ ạ và bây giờ cháu thay nốt cả mấy cái dây còn lại nên cái tiếng vo vo cũng hết lun rồi ợ

Namalbea29V

Xe máy
Các Cụ à, kinh nghiệm của Cụ Kiemlm la xương máu đấy, Cụ ấy là chuột bạch xịn nên mới gút ra như vầy. Còn Cụ Công, nhà cháu hỏi lâu rùi mà nay mới khai ra cái đai chết sau 9 tuổi đới, như vầy cháu cũng yên tâm một phần vì nhà cháu cũng chế Nissan mừ, thấy lạc quan hơn Cụ kiemlm chút rồi ợ...

F.I.A.T

Xe điện
Hàng Nhật bãi, ko biết có phải Nissan hay ko, em thay được gần 2 năm rồi, vẫn ngon, thay ở Autocare hồi ấy lão Mèo bửn tư vấn.

kiemlm

Xe tải
Dây đai chết

Báo cáo cụ nhà cháu chết dây đai là do cái dây nó mới chạy 9 năm đấy chứ ạ và bây giờ cháu thay nốt cả mấy cái dây còn lại nên cái tiếng vo vo cũng hết lun rồi ợ
Vậy khi cụ chế máy nhật không phải thay dây ngắn hơn mà vẫn dùng dây cũ được à?

Hàng Nhật bãi, ko biết có phải Nissan hay ko, em thay được gần 2 năm rồi, vẫn ngon, thay ở Autocare hồi ấy lão Mèo bửn tư vấn.
Cũng hên sui ra phết .. con xe nhà cháo chế máy bãi vào dùng Osiloscope soi lên thấy dòng không ổn định ... e đặt 1 bộ máy phát hịn của Bosch về cho xe nhà e rồi, có gì sẽ báo cáo các cụ ạ ...

congnhuanphat

Xe điện
Vậy khi cụ chế máy nhật không phải thay dây ngắn hơn mà vẫn dùng dây cũ được à?
Nhà cháu thay máy nhật nhưng buli và dây đai vẫn giữ nguyên của fiat
Mà gọi là chế cho nó oai chứ thực gia chỉ lắp thêm cái ống muống thay cho cái lỗ ốc nó không khít chứ có làm gì đâu

Unique Store

Xe tải
máy phát của Ếch 2005 mới khoảng bao nhiêu bác ơi?

rgvmen

Xe container
Em vừa dính quả máy phát phải thay cái khác, các cụ lưu ý khi máy phát sắp có vấn đề sẽ có các biểu hiện thông thường là: đèn tối, còi kêu không đều, điều hòa không sâu. Khi máy phát chết đèn ăc quy sẽ sáng, nếu đang đi giữa đường thì các cụ tìm hàng ăc quy gần nhất (trên các quốc lộ rất nhiều hàng - thường đi cùng hàng làm lốp) nạp no rồi tắt hết các bộ phận dùng điện như điều hòa, quạt gió, hạn chế còi + đèn + phanh thì sẽ chạy trong điều kiện ban ngày được tầm 40-50km đường đông, cao tốc được 100km (em vừa làm chuột bạch mà) , còn chạy tối sẽ hạn chế hơn do dùng đèn thường xuyên, nếu bị tối thì tốt nhất tìm chỗ nghỉ lại hoặc gửi xe để xủ lý sau :)

kiemlm

Xe tải
Nạp no bình thì phải ngồi đợi nhiều giờ. Tốt nhất là thuê 1 cái đã no sẵn chạy về sửa máy phát, hôm sau ra trả.

rgvmen

Xe container
Bác nạp tầm 1 tiếng là bò được rồi, không phải lúc nào cũng có đk quay lại trả bình đâu bác, nếu căng lắm thì thuê xe dắt về, trên đường đổi bình cho nhau :)

kiavuong

Xe điện
Nạp no bình thì phải ngồi đợi nhiều giờ. Tốt nhất là thuê 1 cái đã no sẵn chạy về sửa máy phát, hôm sau ra trả.
Cháu dính 1 phát nằm ở Yên Bái , dính buổi đêm , cháu nằm ngủ luôn . Sáng ra vác ắc quy đi xạc , chạy đâu được chục km lại hết . Điên tiết cháu làm quả Ắc quy nước nạp ngon nghẻ đâu mất mấy tiếng , chạy phát về tới Sơn Tây mới hết .

ninhcd

Xe tăng
Kinh nghiệm của nhà cháo nói chung là: sửa vợ 2 thực sự là nhiều khi cũng hên xui, nhà cháu mê tín thì coi đó như "hợp thầy hợp thuốc" thì khỏi, chứ ko hẳn do trao nhầm vào tay y tá xã hay y tá bệnh viện tw - đây là quan điểm riêng của cháu ợ.

fiatalbea

Xe buýt
Website
haname.vn
Đã phải nằm đường (lần đầu tiên). Nguyên nhân là do em thấy đèn acquy không báo sáng, nên nghĩ máy phát vẫn ok. ra thợ họ nổ máy rồi rút cọc bình máy tắt, phán máy phát chết. Đang hy vọng bị trường hợp 2 nhưng ra thợ họ không chịu làm mà toàn bảo phải thay máy phát mới. Trường hợp 2 kiểm tra và xử lý như thế nào hả cụ? cụ có thể nói rõ hơn không để em tự làm.

firerider

Xe hơi
Đã phải nằm đường (lần đầu tiên). Nguyên nhân là do em thấy đèn acquy không báo sáng, nên nghĩ máy phát vẫn ok. ra thợ họ nổ máy rồi rút cọc bình máy tắt, phán máy phát chết. Đang hy vọng bị trường hợp 2 nhưng ra thợ họ không chịu làm mà toàn bảo phải thay máy phát mới. Trường hợp 2 kiểm tra và xử lý như thế nào hả cụ? cụ có thể nói rõ hơn không để em tự làm.
Xe cụ mấy vạn rồi mà đã chết ạ ? Khám thì bác sĩ bảo tiết chế hay là thay luôn cả máy phát hở cụ ?

fiatalbea

Xe buýt
Website
haname.vn
Xe cụ mấy vạn rồi mà đã chết ạ ? Khám thì bác sĩ bảo tiết chế hay là thay luôn cả máy phát hở cụ ?
Xe Em theo odd mới chạy được 9 vạn 2, khám thì bac sỉ bảo thay tiết chế, máy phát (khuyên thay cho nó sướng).
Tình trạng hiện tại, đang chay và trên xe có thêm cục sặc acquy. Đèn cảnh báo acquy tắt ngay cả khi máy chưa nổ (thông thường khi bật khóa điện ố 3 đèn sáng: đèn acquy, đèn báo ap luật nhớt, đèn động cơ).

Chỉnh sửa cuối: