Kinh nghiệm bảo hành của xe Fiat

Kính các bác,

Của bền tại người, các cụ bẩu thế.
Xe cũng giống người có sinh có tử & lúc khỏe lúc ốm ... mình đối với nó ntn thì nó đối lại với mình như thế thôi.

Em đi dăm năm rồi BH ở cả Thanh Trì & Dịch Vọng thì thấy ở Thanh Trì tay nghề tốt hơn nhiều và giá phụ tùng lại rẻ hơn, mỗi tội phải đi xa.
Theo em bảo dưỡng nhỏ 5000, 10'000 Km thì ga-ra nào cũng được vì chỉ cần thay dầu, lọc dầu, căn chỉnh lại phanh .... các việc đơn giản.
Tuy nhiên bảo dưỡng lớn ở khoang 20'000Km thì nên vào Thanh Trì các bác ạ.
Con đốt-lò nhà em lần 8 vạn tới kỳ thay đai cam, bi tì ... em chủ quan để ga-ra thằng bạn nó làm. Mấy chú thợ đặt nhầm đai cam dẫn đến đi cả dàn xú-páp mất 3-4T các bác ạ. Hôm nọ hỏi chiên gia mới biết là cái cam chú Fiat khoai lăm phải có bộ vam gì gì đấy để khóa cứng trục thì khi thay đai mới chuẩn chứ không chơi kiểu đánh dấu như các xe khác thành ra nếu thay ở ga-ra ngoài thì hay bị sai lém ....

Các bác khác đóng góp thêm kinh nghiệm của mình nhá.

Em có một bác máu xe Fiat biết nhiều lắm, cần gì về xe Fiat các bác cứ ới em nhá.

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
em tán thành ý kiến của bác. Ngay từ ngày em mua fiat, em đã nhận ra rằng tốt nhất vẫn vào hãng (trừ sửa chữa lặt vặt). Vấn đề ở chỗ này : chữa cái gì thì chữa, phải có hệ thống. Nếu thay đồ chế vào (được hiểu là đồ không phải của fiat) thì sau này có hỏng hóc gì , đi chữa lại mệt lắm. Hơn nữa mình thuộc diện ếch về máy móc , chỉ biết đạp ga thôi. Kinh nghiệm này cũng được bác chủ xe trước truyền lại cho. Ông ấy kể một chuyện thế này : có một hôm cái quạt gió nó không chịu chạy, máy móc nóng tưng bừng , ông ấy tìm được một cái gara, thợ xem một hồi rồi bảo làm cái công tác quạt gió , bắt nó vào trong xe , đi một lúc rồi bật nó lên. (thế có chết không chứ)

Tất nhiên có người nọ người kia chứ các bác. Từ này em gia nhập nhà off được biết nhiều chuyên gia về ô tô , tay nghề khỏi nghĩ đi , em cũng chưa có dịp nhò vả các bác cái giề.

Sáng nay, em dẫn người nhà mới mua con Jolie đời 2005 xuống kiểm tra toàn bộ. Các bác dưới ấy rất nhiệt tình soi cho. Một bác thợ nhìn thước lái jolie bảo thiết kế kiểu này dễ tháo lắp hơn nhiều so với tempra nhà em, tháo lắp em ấy phức tạp lắm.

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
em sì pam chút , mọi khi có gì nghi vấn về xe, em toàn gọi vào số dịch vụ của fiat, sau đó mới đem xe đến. Em được biết là trạm bảo hành fiat của Thanh Trì có kho để phụ tùng (được chuyển từ trong Nam ra), còn ở Dịch vọng không có nên giá đắt chăng???

minhquoc

Xe điện
E thú thật là chẳng biết cái quái gì về máy móc cả , nên cứ sổ bảo hành của hãng mà dện thôi.

Longvh

Xe điện
Em cũng chẳng biết máy móc gì cả, may nhờ ơn các bác chỉ bảo tận tình, hôm qua đi thay cái bi tỳ gì đó và vệ sinh cái điều hòa xong máy móc êm ru hẳn, mỗi tội mất time đi đi về về thôi, mà giá cũng chấp nhận được.

Xe bác Xeđịahình đi lâu rồi mà ngon phết đấy

trongkiet

Đi bộ
Theo em thì nếu hỏng lặt vặt không liên quan đến máy thì ra các gara ở ngoài cũng được, nhưng nếu bênh của em nó liên quan đến máy móc hoặc thước lái thì tốt nhất đem vào hãng kiểm tra cho chắc ăn các bác àh vì dòng xe Fiat này rất ít gara có phương tiện để test cái ECU. Em thì thương vào hãng kiểm tra cho chắn ăn

tung4

Xe tải
Em thấy chỗ Dịch Vọng là một đại lý cấp 2 của một đại lý cấp 1 trong Nam nên họ không có sẵn phụ tùng, mỗi ngày lại thấy CPN từ trong Nam ra. Ở đây thợ thuyền thì chỉ có một vài người nghiêm túc, còn lại là lộn xộn, cả chủ cả tớ đều mải đánh bài, kiểm tra nho nhỏ cũng lấy tiền.

Nói chung làm những thứ đơn giản như kiểm tra, thay dầu thay lọc v.v thì đến đây. Làm những cái kỹ hơn thì nên đến Thanh Trì.

Con xe Fiat nói chung không hợp khí hậu Việt Nam nên các bác cứ chăm sóc kỹ các loại lọc, cảm biền là ok. À mà trước khi chăm sóc các thứ này thì các bác lên đây tham khảo anh em thạo Fiat trước rồi ra hãng chỉ đạo bọn thợ làm cho em.

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
fiat nó thế bác ạ (y)

Em cũng chẳng biết máy móc gì cả, may nhờ ơn các bác chỉ bảo tận tình, hôm qua đi thay cái bi tỳ gì đó và vệ sinh cái điều hòa xong máy móc êm ru hẳn, mỗi tội mất time đi đi về về thôi, mà giá cũng chấp nhận được.

Xe bác Xeđịahình đi lâu rồi mà ngon phết đấy

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
nhiều khi em đem xe xuống Thanh Trì bảo dưỡng, đôi khi họ chẳng lấy đồng nào. (lắm lúc cũng thấy ái ngại). Có hôm em còn nhờ bác Khiêm đánh xe về tận cơ quan (ở Bách Khoa), còn bác ấy đi xe bus về.(y) (y) (y) (y) (y)

Em thấy chỗ Dịch Vọng là một đại lý cấp 2 của một đại lý cấp 1 trong Nam nên họ không có sẵn phụ tùng, mỗi ngày lại thấy CPN từ trong Nam ra. Ở đây thợ thuyền thì chỉ có một vài người nghiêm túc, còn lại là lộn xộn, cả chủ cả tớ đều mải đánh bài, kiểm tra nho nhỏ cũng lấy tiền.

Nói chung làm những thứ đơn giản như kiểm tra, thay dầu thay lọc v.v thì đến đây. Làm những cái kỹ hơn thì nên đến Thanh Trì.

Con xe Fiat nói chung không hợp khí hậu Việt Nam nên các bác cứ chăm sóc kỹ các loại lọc, cảm biền là ok. À mà trước khi chăm sóc các thứ này thì các bác lên đây tham khảo anh em thạo Fiat trước rồi ra hãng chỉ đạo bọn thợ làm cho em.

Longvh

Xe điện
Lần sau các bác đi làm gì rủ em đi gặp bác Khiêm với nhé, xem bác ấy thế nào mà tốt bụng thế? Quý hóa quá :)

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
ở Thanh Trì, công ty ấy mới cổ phẩn hóa. Bác Khiêm cũng có CP trong đó nên cũng cố gắng làm việc. Có hôm em còn nhờ bác ấy đi xem hộ cái zace, bác áy ok ngay

Lần sau các bác đi làm gì rủ em đi gặp bác Khiêm với nhé, xem bác ấy thế nào mà tốt bụng thế? Quý hóa quá :)

minhquoc

Xe điện
Đúng rồi, vài lần tui xuống TTri cũng rất có cảm tình với bác Khiêm. Vì bác K nhiều việc và nhà mình lại xa quá nên ko mời bác K đc vài cốc.

Lúc nào xuống đấy các bác mời lun bác Khiêm tham gia hội nhà mình nhá.
Em đang gạ gẫm bác Quang & bác Hải ở MK, thế là đủ bộ, tha hồ nhậu ....

Em vừa mới thay cái bơm xăng hàng xe bãi của Nhật, tổng chi phí cho thay dầu , bơm xăng & công hết 1T.
Đã thử nghiệm 2 cuốc HN-HP-QN thấy ngon choét. Tuần này em lượn lại Tam Đảo chỗ bà bán nước đề hỏi về bộ đàm, nếu rỗi em sẽ leo lên & leo xuống rồi báo cáo với các bác nhé

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
ừ hôm nào đi da ngoại rủ bác Khiêm đi cùng cho vui

Lúc nào xuống đấy các bác mời lun bác Khiêm tham gia hội nhà mình nhá.
Em đang gạ gẫm bác Quang & bác Hải ở MK, thế là đủ bộ, tha hồ nhậu ....

kiavuong

Xe điện
Em vừa mới thay cái bơm xăng hàng xe bãi của Nhật, tổng chi phí cho thay dầu , bơm xăng & công hết 1T.
Đã thử nghiệm 2 cuốc HN-HP-QN thấy ngon choét. Tuần này em lượn lại Tam Đảo chỗ bà bán nước đề hỏi về bộ đàm, nếu rỗi em sẽ leo lên & leo xuống rồi báo cáo với các bác nhé
Bác đi vào luc nào rảnh rảnh đi để am sắp xếp đi theo cho bác đỡ buồn,chiều thứ 7 chẳng hạn

Lada1207

Xe tăng
Các Bác có biết thợ nào ở Dịch Vọng làm OK không, nhà E ở Cầu giấy đi Thanh trì hơi bất tiện

Fiat_ELX

Xe điện
Các Bác có biết thợ nào ở Dịch Vọng làm OK không, nhà E ở Cầu giấy đi Thanh trì hơi bất tiện
Rất tiếc là Gare Dịch vọng hơi kém, bác phải đi Thanh Trì thôi, mà kể cả ở Thanh Trì cũng không phải tuyệt vời đâu, bác vẫn phải nghe 2 tai như thường, không thì cũng vớ vẩn lắm đấy.

Hatxi

Xe máy
Bác Xe Địa hình gần cơ quan em nhỉ, mà em cũng mới lấy em Fiat Tempra. Anh em mình giống nhau, bữa nào làm chầu ca fe làm quen với bác nhé

qisheng

Xe buýt
Không những cùng là Fiat Tempra mà còn cùng màu xanh nữa cơ.
Hai bác gặp gỡ bia bọt đê, em chứng kiến cho.