Kính lọc để làm gì?

bes

Xe lăn
Em có cái máy ảnh còi, hôm nọ Mốc X5 bảo là phải mua kính lọc đi. Em vâng dạ ra nhà cụ vunhat xem thử thì hết loại 49mm của em.
Nhưng thú thật là đến giờ em vẫn không hiểu kính lọc để làm gì, em search trên mạng thấy có đủ loại và đủ giá tiền.
Chốt lại là cụ nào có thừa cái UV 49mm thì cho em xin ạ, thế cho nó nhanh và vuông.

sv_ngheo

Xe điện
Để đỡ sờ vào mặt thấu kính, tay toàn bửn và dầu mỡ sờ vào mốc như chơi :D

với cả nôm na là nó ngăn tia nọ tia kia, ngăn lóe liếc, nhưng đấy là filter xịn cơ, còn loại lởm lởm dưới 30$ đa số để ngăn UV là hết

Xài lởm thì bị hỏng ảnh, xịn thì ko đủ xiền, em chả dùng filter

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
E dùng filte chỉ để ngăn xước, ngăn bui bẩn ống kính. E cũng chả có cái 49mm để cho nhà Bé hé hé

bes

Xe lăn

với cả nôm na là nó ngăn tia nọ tia kia, ngăn lóe liếc, nhưng đấy là filter xịn cơ, còn loại lởm lởm dưới 30$ đa số để ngăn UV là hết

E dùng filte chỉ để ngăn xước, ngăn bui bẩn ống kính. E cũng chả có cái 49mm để cho nhà Bé hé hé
Thế là mục đích chính là chống xước ạ, vì em tìm thử thấy nó có bao nhiêu loại nên hoang mang quá.
Em biết công dụng rồi, giờ đi xin thôi ạ :))

mr_kang

Xe điện
Thế là mục đích chính là chống xước ạ, vì em tìm thử thấy nó có bao nhiêu loại nên hoang mang quá.
Em biết công dụng rồi, giờ đi xin thôi ạ :))
Ra anh Huân mà xin anh bét ạ!anh ý có, em thề =))

DuongTri1111

Xe buýt
Em vừa ra anh Huân ẵm em filter KenkoPro1 D72, thấy anh ấy có mấy ngăn tủ chứa các loại filter tháo máy và cả filter mới, anh ới còn bảo 2 tuần nữa có một lố hàng lớn sẽ về tha hồ cho chọn lựa :))). chắc thấy em phải ngồi chờ tới gần 30 phút, anh ấy bớt hẳn cho gần 100K :) lấy có nhõn 650K em hàng mới này. D49 chắc anh ới không thiếu đâu ạ.

Mơ em B&W D72 quá, mỗi tội có 1.6M thoai hu hu.

crv08

Xe máy
Nhà giàu mà ki bo thế Be sờ nhỉ ? Bán một ít MHC là mua cả mớ filter ấy chứ ;)

bes

Xe lăn
Nhà giàu mà ki bo thế Be sờ nhỉ ? Bán một ít MHC là mua cả mớ filter ấy chứ ;)
MHC bây giờ còn có 6000VND/cổ.
Mất 100 cổ mới được 1 cái kính lọc, ôi thôi, xót tiền lắm.

@ Mốc X5 : Mừng tuổi em cái kính lọc đi để còn đóng thớt nào, đang box chuyên môn mà cứ xin với cả xỏ :))

strongrich

Xe tăng
Em hiểu kính lọc là đeo kính cho máy ảnh ợ! Nếu chống bụi sước thì dùng UV như đi xe máy dùng kinh trắng không số , còn muốn có thêm có vài hiệu ứng thì chọn loại khác, như các cụ đeo kính râm, nhưng nhiều khi kính vẫn là để trang điểm, kekeke.

Cụ lập hội GMB bên box ô phở đê :))

Chỉnh sửa cuối:

Pilot4W

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Kính lọc (filter) UV dùng để lọc tia cực tím cụ ạ. Loại tia này nằm trên dải quang phổ, mắt thường không nhìn thấy nhưng lại tác dụng quang hoá lên phim hay quang lý lên cảm biến CCD khi chụp ngoài trời. Với bước sóng ngắn, tia cực tím xuyên qua ống kính với góc khúc xạ khác sóng sáng trong dải quang phổ gây nhiễu xạ làm giảm độ nét của ảnh thu được trên phim/CCD.

Ngày nay, các thấu kính của lens đã được tráng 1 lớp thuốc (có màu phớt tím) chống phản xạ ánh sáng (kiểu hiệu ứng nhà kính) trong suốt quang tuyến xuyên qua thấu kính. Đồng thời lớp thuốc này cũng lọc được tia cực tím nên lắp UV hay ko ta khó nhận thấy. Tuy nhiên, lớp thuốc này lại bị phá huỷ bởi tia cực tím và nhạt màu dần. Bởi vậy, filter UV là vẫn có vai trò quan trọng nhất định.

UV xịn chỉ hơn UV thường là độ xuyên sáng (quang phổ) của phần kính. Nói dễ hiểu là kính càng trắng trong càng xịn còn càng đục thì càng dỏm thế thôi.

@cụ Bes: để em lục lại xem con Pana M900 của em mà còn cái UV, em biếu cụ.

bes

Xe lăn
Kính lọc (filter) UV dùng để lọc tia cực tím cụ ạ. Loại tia này nằm trên dải quang phổ, mắt thường không nhìn thấy nhưng lại tác dụng quang hoá lên phim hay quang lý lên cảm biến CCD khi chụp ngoài trời. Với bước sóng ngắn, tia cực tím xuyên qua ống kính với góc khúc xạ khác sóng sáng trong dải quang phổ gây nhiễu xạ làm giảm độ nét của ảnh thu được trên phim/CCD.

Ngày nay, các thấu kính của lens đã được tráng 1 lớp thuốc (có màu phớt tím) chống phản xạ ánh sáng (kiểu hiệu ứng nhà kính) trong suốt quang tuyến xuyên qua thấu kính. Đồng thời lớp thuốc này cũng lọc được tia cực tím nên lắp UV hay ko ta khó nhận thấy. Tuy nhiên, lớp thuốc này lại bị phá huỷ bởi tia cực tím và nhạt màu dần. Bởi vậy, filter UV là vẫn có vai trò quan trọng nhất định.

UV xịn chỉ hơn UV thường là độ xuyên sáng (quang phổ) của phần kính. Nói dễ hiểu là kính càng trắng trong càng xịn còn càng đục thì càng dỏm thế thôi.

@cụ Bes: để em lục lại xem con Pana M900 của em mà còn cái UV, em biếu cụ.
Ui, cụ thật tốt, em chờ cụ Mốc mừng tuổi mãi chả được :))
Nói đùa thôi, nếu cụ dư thì cho em xin, không thì em sang bác giangduydat làm 1 đôi cũng được.
Thanksssss

Giangduydat

Xe tăng
Website
www.giangduydat.vn
Em vừa ra anh Huân ẵm em filter KenkoPro1 D72, thấy anh ấy có mấy ngăn tủ chứa các loại filter tháo máy và cả filter mới, anh ới còn bảo 2 tuần nữa có một lố hàng lớn sẽ về tha hồ cho chọn lựa :))). chắc thấy em phải ngồi chờ tới gần 30 phút, anh ấy bớt hẳn cho gần 100K :) lấy có nhõn 650K em hàng mới này. D49 chắc anh ới không thiếu đâu ạ.
Mơ em B&W D72 quá, mỗi tội có 1.6M thoai hu hu.
Cụ Chí nghe dek thủng roài. 40$= >900k. Cái 650k là lì xì nhận hộ ông chân Gút đấy nhá.

@Bes:
- Một là để chân trần cho nó....cảm giác thật. :))
- Hai là nếu đeo "bao" thì phải "hịn".
>>>>>>Filter cũng đúng như nguyên tắc này mà chơi. Cụ SV_ngheo nói đúng ợ.
Với con NEX thì tối thiểu con Hoya, 15 cò. Nếu không thì thôi. :))

N68

Xe điện

Nhà cháu chả bao giờ dùng cái món xa xỉ này.
Trong túi cháu lúc nào cũng có gói "giấy ăn", chụp xong cháu lấy ra một tờ lau xoẹt một phát để tránh mốc ống kính.
Hôm nào đi chụp có nhiều bụi quá thì cháu bổ sung thêm tí rước rửa chén hoặc con vịt - sạch phải biết =))

Unli

Xe buýt
Haizz cái này là để nhỡ mẫu có nóng mặt thì cái thấu kính nó còn nguyên ợ. chấm hết

bes

Xe lăn
Nhà cháu chả bao giờ dùng cái món xa xỉ này.
Trong túi cháu lúc nào cũng có gói "giấy ăn", chụp xong cháu lấy ra một tờ lau xoẹt một phát để tránh mốc ống kính.
Hôm nào đi chụp có nhiều bụi quá thì cháu bổ sung thêm tí rước rửa chén hoặc con vịt - sạch phải biết =))
Thế tức là thôi ạ, để tiền kính lọc đóng tiền điện xạc pin ạ ???

Chỉnh sửa cuối:

Bình X-Five

Xe container
Mụ bes ngập tương đối sâu rồi đới, lại phin tơ phin tiếc :D
Súng em tuyền súng to súng khủng... cái chụp đầu rất to ;))
Loại 77 em thừa mấy cái nếu chụp vào đầu súng của cụ em e hơi rộng :D