Kính các cụ/mợ Ford! (tham khảo từ Vn)

matmo

Xe tăng
Nghịch lý diễn đàn và thực tế!

Mình thấy có bạn bảo "Tại sao trong diễn đà ai cũng khen xe Ford mà ra đường thấy đầy Toyota?" Đây là một điều có thực (bằng chứng qua các ý kiến phản hồi cho bạn) nhưng tại sao như thế?

Theo mình, phần lớn dân mua Ford là dân mê ô tô, mê cảm giác điều khiển cái ô tô, lấy việc lái xe làm trò chơi chứ không phải chỉ mỗi việc khoe mẽ hay đơn thuần chỉ là phương tiện làm ăn, di chuyển .v.v. vì thế họ lại là những người thường xuyên vào diễn đàn hơn.

Hơn thế nữa, họ thuộc nhóm "cảm giác lấn át lý trí" nên thường ít khi so đo đồng một đồng hai, miễn sao "đã" và "khoái" là chơi! Vì thế họ tranh luận cũng "hăng máu" hơn và kết quả như bạn thấy đấy. Vì thế, không thể vin vào sự nghịch lý này mà cho rằng những lời khuyên trên diễn đàn là vô trách nhiệm hay "xúi dại!". Theo mình, những người khuyên bạn mua Ford phần lớn là người tự lái, thậm chí có tài xế nhưng lên xe cũng cho tài sang ghế phụ!

Vì vậy, trước khi đặt bút ký hợp đồng mình khuyên bạn nên xác định lại bạn thuộc type người nào: nếu đam mê cảm giác lái thì Focus sẽ đáp ứng rất tốt cho bạn trong tầm tiền ấy còn nếu bạn vẫn là người "có lý trí vượt lên trên đam mê" thì Altis là một lựa chọn đúng đắn.

Mỗi người một hoàn cảnh, một sở thích khác nhau nên chả lời khuyên nào bằng chính trái tim mình mách bảo bạn ạ, hãy chọn chiếc xe mà sau này khi đi mình cảm thấy sung sướng và yêu nó chứ đừng than thở "phải chi hồi ấy ..." thì tội cho cái xe lắm rồi lại đổ tội cho anh em trên diễn đàn thì không hay, vì theo mình, phần lớn anh em ở đây đóng góp ý kiến cho bạn là từ trong thâm tâm họ nghĩ thế (trừ những chú làm cho salon ô tô thì mình không chắc!)

Chúc bạn có quyết định sáng suốt và mau chóng tận hưởng thành quả lao động của mình!

Nguyễn Văn Liêm | 10 giờ 54 phút trước
(Xin phép chủ bài báo cho được trích dẫn/Mong cụ là thành viên diễn đàn này). Cái này "hệt" nhà cháu đây. Mời các cụ/mợ cho ý kiến

bagiahuhu

Xe buýt
Iem thấy bài báo có vẻ hơi lãng mạn hóa các cụ đi Ford ợ.

Xe Mỹ trước đến giờ cũng ko phải được đánh giá cao lắm về mọi mặt, có chăng là hơi đầm chắc và tay lái nặng hơn các dòng xe Nhật Hàn thôi.
Em chọn Ford vì giá nó hợp lý với những cái nó có, ko như Toy đắt vì thương hiệu mà xe chả có gì để hỏng, xe Hàn thì mới phát triển chưa được kiểm chứng nhiều và luôn dùng chiêu tăng option để khỏa lấp đi nguồn gốc mới mẻ của mình.

Dù sao thì nếu có nhiều tiền em sẽ chọn Toy cho nó nành ợ chứ như mông đau của các cụ muốn bán mà mãi chả ai mua hichic

superdrives

Xe điện
Đúng như cụ chủ thớt đã nhận xét, đi ford cảm giác được điều khiển xe một cách đúng nghĩa, tay lái của ford rất thật, không hào hoa, chói lóa, tiện nghi như các dòng xe khác nhưng toát lên vẻ chắc chắn. Nói thế không phải ca ngợi ford quá mức nhưng với tầm tiền để mua ford thì mua xe hãng khác được chắc chắn như vậy là vô cũng khó khăn! Mang tiếng đồ ford đắt đỏ nhưng bây giờ thì không phải như vậy, hơn nữa chĩnh sách của ford là thay cả mảng như vậy là rất khoa học tránh cái mới bắt tay làm việc với cái cũ điều này sẽ dẫn đến cái mới sẽ hỏng nhanh hơn hao mòn thông thường rất nhiều lần, có lẽ chính vì cái ý thức hỏng đâu sửa dó của VN ta lâu nay là như vậy nên khi thấy ford thay cả mảng thì ko chịu bèn nghĩ ra cách chế hoặc tìm mua chui các bộ phận lẻ về thay chi tiết dẫn đến đồ mới thay vào lại thấy hỏng nhanh hơn vậy là kết luận đò ford là đồ phò. Theo em nghĩ cũng oan cho ford quá, chỉ hơi phò 1 tý thôi các cụ nhỉ?:))

ozzfan

Xe tải
Ford, GM, Toy hay Honda đều là hàng bình dân (trên thế giới). Ở VN do Toy vào trước nên chiếm lĩnh được thị trường trước. Dân ta từ trước đến giờ cũng chuộng đồ Nhật vì bền và tiện nghi. Toy thì "đắt" hơn Ford nên em chọn Ford. Giờ đi Ford cũng thấy lái thích nhưng xét tổng thể Ford chưa bằng được Toy.

luklak

Xe điện
Xe nhật nói chung và toy là điển hình thì tính kinh tế cao, cả vận hàng cũng như thanh khoản cao, vì vậy phù hợp với các nước nghèo và đang pt.
Xe Mỹ nói chung và Fo là vd, có kinh nghiệm lâu đời nên hơi bảo thủ, mặc dù hiện nay đã bớt bảo thủ nhiều khá nhiều, (đang phải học tập các hãng xe nhật hàn về khả năng tiết kiệm, kiểu dáng thời trang) Fo đề cao tính năng lái và độ đầm chắc khi đi đường rộng, đường trường, vì vậy khả năng di chuyển chật hẹp và tốc độ chậm rất khó chịu, nhưng khi đi đường trường thì ngược lại hoàn toàn.
Tùy quan điểm và góc nhìn khác nhau của khu vực và người tiêu dùng, chính vì thế các hãng xe hơi vẫn sống được và ngày càng sống tốt.

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đang chạy 4 và vẫn đang nghĩ nếu có lên đời thì vẫn sẽ không phải là TOY hay Củ sâm

tmcuong

Xe hơi
Giống kiểu.

Tại sao nghèo mà vẫn học giỏi nhưng tại sao giỏi mà lại vẫn nghèo :o

nighmate

Xe máy
e đi ford vì thích cái dáng HB của focus (b)

EZdong

Xe điện
Ford, GM, Toy hay Honda đều là hàng bình dân (trên thế giới). Ở VN do Toy vào trước nên chiếm lĩnh được thị trường trước. Dân ta từ trước đến giờ cũng chuộng đồ Nhật vì bền và tiện nghi. Toy thì "đắt" hơn Ford nên em chọn Ford. Giờ đi Ford cũng thấy lái thích nhưng xét tổng thể Ford chưa bằng được Toy.
Em nhứt trí cao với cụ!
Chạy Ford đúng là sướng thiệt nhưng nếu thay đồ chỉ vào hãng thì xót lắm cụ ợ!b-(

dht

Xe điện
Trao đổi với các ông chủ ga ra thì họ đều nói rằng đồ xe Nhật, Hàn dễ kiếm, giá hợp lý, khi cần cũng dễ chế cháo chứ không như xe Mỹ, Âu. Có lẽ đây cũng là một nguyên nhân.

Hôm nay thấy cụ Vietvoiz khoe cái xe Mỹ của một cụ OFer đứt đai cam gì đó mà không thể mua ở VN phải đặt hàng tận bển, tuy không đắt.

matmo

Xe tăng
Cháu nghe Tây nó đồn: hàng Mỹ mà dùng thì tiêu chí đầu tiên là phải an toàn cho người dùng nó. Vì vậy mờ cháu thích hàng theo "tiêu chuẩn" Mỹ.
Còn thú thật với các cụ/mợ: cháu chạy xe cỏ (mác Mỹ nhưng ruột Nhật), và cái cỏ ấy là cỏ theo "tiêu chuẩn" Mỹ; vậy là được ạ.
Tính cháu đơn giản/lại thích an toàn-->vậy là chạy xe đó.
Ước gì cháu đủ xiền mua xe...Nhật. Nhưng cháu thề: ko bao giờ chạy kiểu xe Vios-loại trừ có nhà hảo tâm cho cháu cái xe đó. Tầm tư duy của cháu mới chỉ đến đó, mong các cụ xá lỗi!:D

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Em thì không có quan điểm xe Nhật, Mỹ, Hàn gì hết, chỉ đơn giản là nó phải hợp lý trong tầm tiền, vậy thôi.
Trước em chạy Focus vì thấy nó hợp lý trong tầm tiền, sau này lúc Ếch 700tr thì mua vì nó cũng hợp lý trong tầm tiền.
Tuy nhiên đến giờ Ếch lên trên 800tr rồi thì không còn hợp lý nữa, nói thật với các cụ là nếu bây giờ mua xe em sẽ không mua Ếch.
Hãng nào cũng có những cái xe hợp lý tùy từng nhu cầu, và cũng có những cái xe không hợp lý.

Porsche 911

Xe container
Xét về tổng thể là xét như thế nào nhỉ? Khó biết quá! Xét về tổng thể, Mercedes chưa bằng Toy được: Lý do: Toy bán nhiều hơn, phụ tùng rẻ hơn, chi phí sử dụng thấp hơn, v.v. àh?

Em nhứt trí cao với cụ!
Chạy Ford đúng là sướng thiệt nhưng nếu thay đồ chỉ vào hãng thì xót lắm cụ ợ!
Em không biết đồ hãng khác lắm, nhưng em thấy đồ chính hãng có Ford đâu có đắt lắm. Ví dụ: Cách đây vài tuần em thay bộ giảm xóc trước của Focus mà giá có chưa đến 5 triệu, bốn triệu mấy cả tiền công.

phutungford

Xe điện
Em không biết đồ hãng khác lắm, nhưng em thấy đồ chính hãng có Ford đâu có đắt lắm. Ví dụ: Cách đây vài tuần em thay bộ giảm xóc trước của Focus mà giá có chưa đến 5 triệu, bốn triệu mấy cả tiền công.
Thực tế là so sánh cùng một món đồ chính hãng thì phần đa các chi tiết của Ford có giá thấp hơn Toy!

dragonfe

Xe buýt
cụ chủ nói chuận. mình lái xe nên cứ xe nào đi cảm thấy sướng, vừa tiền, an toàn thì múc

nguyenducduy

Xe điện
Các cụ toy và củ sâm sắp sang bàn tán đấy ạ, thớt này chỉ dành cho các cụ mê ford thôi, chứ đem toy... Ra là lại xôm ngay
Em cũng mê ford , vợ 2 ford, vợ 3 cũng lại ford, thấy ford đang tung nhiều công nghệ hay, có điều kiện vỡ 4 em lại ford thôi

PUPAL

Xe máy
Em thấy là Ford hay Toy thì đều có những dòng xe tốt cả. Chỉ đặc biệt Toy có mấy dòng xe cỏ mà giá thì quá cao so với những ji chiếc xe đó có. Vì vậy mà không thiện cảm với Toy ạ.

vôlangday

Xe tăng
em chạy ford đến 3 chiếc roài ! vẫn thích !