[Funland] Khủng hoảng tuổi 35

thobeo

Xe hơi
Chào các cụ. Năm hết tết đến mà em lo nghĩ quá. Em mượn nick chia sẻ và xin lời khuyên. Em kỹ sư ngành xây dựng. Làm văn phòng lương tháng hơn chục triệu. Cuối năm có thưởng hoặc không. Chia ra tầm 20 triệu tổng thu nhập bình quân một tháng. Em có nhà mà chưa có xe. Hơn một năm nay ngành xây dựng quá vất vả, hà nội không có dự án, em toàn đi công trình các tỉnh. Công việc áp lực trăm dâu đổ đầu tằm, nhân viên và sếp cãi vã mâu thuẫn, chỗ em các nhân viên cứng gắn bó lâu nhất cũng ra đi trong mấy tháng qua, chỉ còn sót em cũng mười mấy năm gắn bó. Áp lực đến mức đêm em mất ngủ mơ thấy toàn cãi cọ công việc. Em quyết đinhj sau tết xin nghỉ hẳn. Có hai hướng. 1 là xin sang công ty xây dựng khác lương cũng na ná nhưng áp lực giảm hơn, vẫn phải đi công trình ở tỉnh. 2 là học nghề khác, phù hợp với mình như cắt tóc. Bản thân em có khéo tay nhưng ko khoẻ, cụ thể là dễ mất ngủ ban đêm, nếu đi tỉnh thì dễ ốm vì đi quãng xa và em hay dị ứng thời tiết. Bia rượu em ko uống nhiều chủ yếu tiếp khách. Chưa bao giờ em chán nghề xây dựng như bây giờ, dù em chủ yếu làm văn phòng. Em nghiêng về đi học cắt tóc và mong muốn làm khu cầu giấy hoặc gần đó, vợ thì ủng hộ nhưng bố mẹ em cản vì tiếc công ăn học và cắt tóc vẫn phải làm đến khuya. Xin các cụ lời khuyên chân thành, nhất là các cụ cùng ngành xây dựng đã chuyển nghề hoặc muốn chuyển việc

kaku223223

Xe tăng
Cụ muốn nhảy khỏi bãi ứt này, nhưng có chắc sang chỗ khác ko phải là bãi ứt ko ?

Công việc năm nay tệ, nhưng năm sau có chắc là nó vẫn tệ ko, lỡ hết tệ thì sao?
Người giỏi khác nghỉ cả rồi, thì đến hồi thái lai, cụ là người giỏi nhất thì sao?

Em đi cắt tóc chỉ thích thanh niên trẻ cắt cho, mà phải là bọn nghệ thuật, xăm trổ 1 tí, điệu điệu 1 tí, thì mới hạp gu. Hỏi ra thì các em ấy toàn vào nghề từ 17-18 tuổi thôi, đến 25-30 tuổi đã là gần 10 năm nghề rồi đấy,

matizvan2009

Xe ba gác
Cụ chủ học nghề cắt tóc rồi học hát nữa có khi lại thành công

traffic_safety

Xe hơi
cụ đã gắn bó đc hơn chục năm rồi mà giờ ra đi cũng rất phí đấy. công việc nó cũng có lúc thăng lúc trầm thôi, nên cố gắng vượt qua và biết đâu những năm tới đây lại rực rỡ.

Trungpv

Xe điện
off dạo này lắm thread khủng hoảng nhỉ.
cụ chủ vẫn còn khá hơn thằng bạn em cũng làm xây dựng. vài năm nay đi làm toàn nợ lương ko trả cả nửa năm chứ đừng nói thưởng. nó chán quá mới chuyển sang shiper tạm thời để tìm hướng mới

Fan gentra

Xe điện
1 nghề thì sống đống nghề hì chết ..nghè nào cũng có áp lực trên đồng tiền cả ..cụ chuyển sang nghề mới lại áp lực mới ..muốn quay lại hơi khó ..cụ thử chuyển cty khác xem sao ? vẫn cùng chuyên môn.

Mình thích thì mình làm thôi. Có sức khỏe, có nhà, không nợ nần gì là hạnh phúc nhất rồi. Gần Tết rồi mà vẫn có thời gian gõ phím tư vấn như em thể này phần lớn ăn tục đánh rắm rong hết nên chả mong tư vấn hiệu quả được đâu.

Đừng sợ

Xe hơi
Đang làm VP ngồi nhiều, chuyển 1 phát sang nghề phải đứng nhiều, sk cụ lại có hạn, e dự là cụ ko chịu nổi đâu. Lúc nào rảnh, cụ thử giao du với đội cắt tóc mà xem, tầm 5-7 năm trong nghề là hay bị giãn tĩnh mạch ở chân lắm đấy, do phải đứng nhiều mà. Cụ ở trên nói rồi đó, nghề nào cũng có thăng trầm, áp lực cả, ko né dc đâu.

Jason88

Xe tăng
ae nghề XD đang ví von nó đang ở Đáy của xã hội mà :)) Cụ chuyển nghề thì e nghĩ nên làm kinh doanh các mặt hàng có liên quan đến nghề XD vẫn hay hơn.

Mũi tên bạc

Xe container
Nghề xây dựng là nghề vất vả và lương không cao; kể cả thợ lẫn kỹ sư. Quay sang những ngành khác thì thôi rồi đơn giản như thằng thợ điện nước thôi là một mình nó có thể làm được (hoặc cùng lắm là 2 người) làm được cho một toàn nhà biệt thự. Chứ ngành xây dựng thì một mình thì giải tán rồi. Chưa kể công việc thì nặng nhọc mà lương còn thấp so với ngành khác. Thợ xây thì chả bao giờ so được với thợ điện, nước, điện lạnh, cơ khí, ... Em nghĩ cụ nên đổi nghề!

vneseman

Xe lăn
Chuyển đổi công việc đã quan trọng lại còn chuyển từ 1 lĩnh vực này sang hẳn lĩnh vực khác thì cụ phải cân nhắc thật kỹ. Tuổi của cụ chuyển sang cắt tóc em nghĩ cũng sẽ có hạn chế 1 phần với tập khách hàng trẻ (giới luôn tiêu nhiều tiền cho tóc tai).

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chào các cụ. Năm hết tết đến mà em lo nghĩ quá. Em mượn nick chia sẻ và xin lời khuyên. Em kỹ sư ngành xây dựng. Làm văn phòng lương tháng hơn chục triệu. Cuối năm có thưởng hoặc không. Chia ra tầm 20 triệu tổng thu nhập bình quân một tháng. Em có nhà mà chưa có xe. Hơn một năm nay ngành xây dựng quá vất vả, hà nội không có dự án, em toàn đi công trình các tỉnh. Công việc áp lực trăm dâu đổ đầu tằm, nhân viên và sếp cãi vã mâu thuẫn, chỗ em các nhân viên cứng gắn bó lâu nhất cũng ra đi trong mấy tháng qua, chỉ còn sót em cũng mười mấy năm gắn bó. Áp lực đến mức đêm em mất ngủ mơ thấy toàn cãi cọ công việc. Em quyết đinhj sau tết xin nghỉ hẳn. Có hai hướng. 1 là xin sang công ty xây dựng khác lương cũng na ná nhưng áp lực giảm hơn, vẫn phải đi công trình ở tỉnh. 2 là học nghề khác, phù hợp với mình như cắt tóc. Bản thân em có khéo tay nhưng ko khoẻ, cụ thể là dễ mất ngủ ban đêm, nếu đi tỉnh thì dễ ốm vì đi quãng xa và em hay dị ứng thời tiết. Bia rượu em ko uống nhiều chủ yếu tiếp khách. Chưa bao giờ em chán nghề xây dựng như bây giờ, dù em chủ yếu làm văn phòng. Em nghiêng về đi học cắt tóc và mong muốn làm khu cầu giấy hoặc gần đó, vợ thì ủng hộ nhưng bố mẹ em cản vì tiếc công ăn học và cắt tóc vẫn phải làm đến khuya. Xin các cụ lời khuyên chân thành, nhất là các cụ cùng ngành xây dựng đã chuyển nghề hoặc muốn chuyển việc
Nghề nào cũng có áp lực riêng cụ ạ. Quá stress với công ty hiện tại mà không thể chịu đựng được nữa thì cụ có thể thử nhảy sang công ty khác xem sao.
Nghề cắt tóc hiện nay kiếm chủ yếu qua tạo kiểu (ép/uốn/nhuộm...), trừ mấy cụ cắt tóc vỉa hè em không nói (à mà cắt tóc vỉa hè thường kèm theo dịch vụ lấy ráy tai, cạo râu). Khả năng tiếp xúc và chịu mùi hoá chất làm tóc của cụ như thế nào? Như em ngửi 1 lúc là om hết đầu. Nhiều thợ làm tóc lâu năm em thấy mũi khụt khịt suốt. Nghề này mà đông khách thì cũng không ăn uống ngủ nghỉ đúng giờ được, nhất là mùa tết. Một trong những tiệm làm tóc đông nhất quê em thì mỗi năm bà chủ lại phải bỏ ra 1 tháng đi học cập nhật mẫu mới.

zaiwaz123

Xe điện
Chán thì bỏ tìm hướng mới chứ lên đây nghe tư vấn thì như đẽo cày giữa đường thôi.

duongqua

Xe container
Bình quân 20tr/1 tháng, cụ xác định làm tự do có kiếm được từng đó không?mà kiếm được cũng phải bỏ sức ra làm vất vả lắm đấy. Tầm này nếu cơ quan không có cắt giảm nhân sự, thì cứ ngồi đó mà lĩnh lương đều 20tr/1 tháng, 1 năm trôi qua nhanh lắm. Giờ xác định đi làm cầm tiền về nuôi thân với nuôi gia đình thôi, mong ước với đòi hỏi nhiều làm gì cụ. Nếu 5-10 triệu/1 tháng thì hãy nghĩ bỏ hoặc nghĩ cách khác. Chứ tầm 20tr thì thôi cố mà chịu đựng mà làm, mọi thứ bơ đi cho nhẹ đầu.

Soi_den

Xe tăng
sao đang từ nhân viên văn phòng cty xây dựng, cụ lại nhẩy sang cắt tóc được nhỉ, trước đó cụ có học khóa cắt tóc nào ko vậy, hay chỉ là thích nghề này thôi

BMW X11

Xe điện
Bình quân 20tr/1 tháng, cụ xác định làm tự do có kiếm được từng đó không?mà kiếm được cũng phải bỏ sức ra làm vất vả lắm đấy. Tầm này nếu cơ quan không có cắt giảm nhân sự, thì cứ ngồi đó mà lĩnh lương đều 20tr/1 tháng, 1 năm trôi qua nhanh lắm. Giờ xác định đi làm cầm tiền về nuôi thân với nuôi gia đình thôi, mong ước với đòi hỏi nhiều làm gì cụ. Nếu 5-10 triệu/1 tháng thì hãy nghĩ bỏ hoặc nghĩ cách khác. Chứ tầm 20tr thì thôi cố mà chịu đựng mà làm, mọi thứ bơ đi cho nhẹ đầu.
Làm văn phòng chục củ bác ạ.
Bonus +++, mới là 20, như bác chủ thớt chia sẻ ở #1.

Chục củ thì đáng cân nhắc thật.