Không kiểm soát được tốc độ, côn, ga

lannyha

Xe máy
Kính chào các bác!
Em là một lái mới toe thật ra là cả kinh nghiệm vài kiến thức về lái và máy đều gần như zero. Em mới đi con Gentra SX được hơn một tháng và dạo này có triệu chứng là khi em đạp hết côn để vào số hoặc là dừng chỗ đèn đỏ em về mo thì xe bắt đầu rú như máy bay và tốc độ vòng quay nhẩy lên tới 3000 lận hic hic, ngoài ra có khi đi ngoài đường thì có khi em chả cần nhấn ga chỉ cần để số xe cứ hùng hục chạy coi như chả phải làm gì mỗi cầm vô lăng khi thấy nhanh quá thì nhấp phanh hức hức. Em có đem tới gara oto 199 minh khai thì họ bảo là bị ào ga không chỉnh được rồi mang cái đầu chế gì đó của em ra vệ sinh rồi bảo em về nếu có ào ga lại thì nhấp chân ga mấy lần là hết kết quả là chả hết còn gầm rú ác hơn mà chân côn thì cực nặng. Em mong các bác có kinh nghiệm cho em lời khuyên hic hic mong tin các bác sớm

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Bệnh òa ga kinh niên của xe Daewo nói chung, đi mãi thành quen thôi cụ ợ, hình như trên OF cũng có cụ nào xử lý được bệnh này đấy, cụ check lại xem.

OBDvietnam

Xe tải
Website
www.obdvietnam.com.vn
Kính chào các bác!
Em là một lái mới toe thật ra là cả kinh nghiệm vài kiến thức về lái và máy đều gần như zero. Em mới đi con Gentra SX được hơn một tháng và dạo này có triệu chứng là khi em đạp hết côn để vào số hoặc là dừng chỗ đèn đỏ em về mo thì xe bắt đầu rú như máy bay và tốc độ vòng quay nhẩy lên tới 3000 lận hic hic, ngoài ra có khi đi ngoài đường thì có khi em chả cần nhấn ga chỉ cần để số xe cứ hùng hục chạy coi như chả phải làm gì mỗi cầm vô lăng khi thấy nhanh quá thì nhấp phanh hức hức. Em có đem tới gara oto 199 minh khai thì họ bảo là bị ào ga không chỉnh được rồi mang cái đầu chế gì đó của em ra vệ sinh rồi bảo em về nếu có ào ga lại thì nhấp chân ga mấy lần là hết kết quả là chả hết còn gầm rú ác hơn mà chân côn thì cực nặng. Em mong các bác có kinh nghiệm cho em lời khuyên hic hic mong tin các bác sớm
Bệnh của bác có một vài thớt đã nói đến, nhưng bệnh này thực sự nó có rất nhiều nguyên nhân, một trong những nguyên nhân là bên 199 họ là đã làm nhưng ko đc . Một nguyên nhân nữa có thể là do cảm biến bướm ga, hoặc có vài nguyên nhân nữa làm ra bệnh này, vì tính phức tạp của bệnh xảy ra do nhiều nguyên nhân, là một bệnh khó chẩn đoán chính xác .
Lời khuyên bạn nên vào một gara nào họ có thiết bị chẩn đoán tên là CRecorder , họ sẽ dùng TB này cắm vào cổng OBDII (DLC 3) trên xe của bạn, sau đó bạn cho xe vận hành bình thường, TB này nó sẽ ghi tất cả các dữ liệu tín hiệu của toàn bộ các hệ thống trên xe của bạn suốt trong thời gian 24h, Vì vậy sẽ lấy được những dữ liệu khi xe của bạn bị sự cố, để tìm ra được nguyên nhân chính xác hơn .
Chúc bạn nhanh chóng tìm được bệnh, sửa đc nó, an toàn (vì bệnh này rất rễ gây tai nạn nhất là tài non thiếu kinh nghiệm, phụ nữ lái xe) .

Chỉnh sửa cuối:

haivinh

Xe buýt
Cụ gõ bẹnh òa ga xe gentra là nó ra ngay.Khó đấy cụ ợ

f40fd

Xe điện
Đổi xe khác là hết ngay ý mà bác ;))

anhtho

Xe ngựa
Cụ phải cố gắng chữa bệnh này, đi cực khó chịu, tốn xăng và nhất là nguy hiểm. 2b nhà em đã từng bị òa ga, và nguyên nhân chủ yếu nằm ở bộ CHK. Nhưng đây là ô tô nên em ko tư vấn được, chỉ chúc cụ sớm chữa khỏi bệnh cho xế iu.

peroxide

Xe buýt
Cụ tìm bài viết của cụ esperato (xe của daewoo) là hiểu ngay 1 phần của bệnh này.

lenamhung83

Xe tăng
Bác mới mua xe, trong thời gian bảo hành cứ mang ra hãng mà sửa, dù sao nó cũng có kinh nghiệm và phụ tùng của hãng. GEN bị òa ga cũng tùy con thôi, em chạy GEN hơn 1 năm, 10 000 km, lúc đầu có vài lần bị, vào hãng nó cũng chả làm gì ( em thấy nó tháo cọc ắc quy ra rồi lại lắp vào, chắc cho hộp đen lưu lại chế độ chuẩn?) đến bi giờ thì bình thường rồi. Kinh nghiệm là khi đạp côn bọ òa ga, thì lại nhả chân côn ra cho động cơ có tải, số vòng tua nó giảm ngay.
Còn theo em biết, côn nặng không liên qua đến bệnh òa ga

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Bác mới mua xe, trong thời gian bảo hành cứ mang ra hãng mà sửa, dù sao nó cũng có kinh nghiệm và phụ tùng của hãng. GEN bị òa ga cũng tùy con thôi, em chạy GEN hơn 1 năm, 10 000 km, lúc đầu có vài lần bị, vào hãng nó cũng chả làm gì ( em thấy nó tháo cọc ắc quy ra rồi lại lắp vào, chắc cho hộp đen lưu lại chế độ chuẩn?) đến bi giờ thì bình thường rồi. Kinh nghiệm là khi đạp côn bọ òa ga, thì lại nhả chân côn ra cho động cơ có tải, số vòng tua nó giảm ngay.
Còn theo em biết, côn nặng không liên qua đến bệnh òa ga
Em hơi áy náy cái chỗ kinh nghiệm của bác: cắt côn để sang số bác lại bảo nhả côn ra. Nói tóm lại đó chỉ là tạm thời, bác chủ thớt nên tìm cách chữa tận gốc. Em thấy nhiều con taxi cũng Gentra mà có sao đâu, vậy chữa nó cũng không phải quá khó.

Dunga

Xe buýt
Bác chủ cứ liên tưởng bệnh này của DW tương đương với ung thư, Aids của con người.
Từ đó bác tự quyết định nên điều trị hay không.

letu

Xe máy
Kính chào các bác!
Mời bác vào:http://www.otosaigon.com/forum/Tin-vui-cho-hội-Gentra-bệnh-oà-ga-đã-xử-lý-được-triệt-để-100-gt-ngon-m2036171.aspx
Bác đừng lo quá,bệnh òa ga có rất nhiều xe gentra hiên nay đã chữa đc hoàn toàn.

lannyha

Xe máy
Vô cùng cảm ơn những chia sẻ của các bác, hôm qua sau khi tham khảo ý kiến các bác và tìm lại các thread cũ về òa ga trên OF em cũng chạy ra Vidamco thanh trì họ tháo một cực ắc quy ra và thay một cái giắc cắm 3 chân mà em đọc nó không ghi tên, họ nói là những lỗi này trước cũng có thay giắc khác nhưng chưa khắc phục được hoàn toàn đây là loại mới gửi về từ HQ cũng khắc phục được. Tuy nhiên trong quá trình chạy thì cũng có thể có đôi khi cũng bị òa ga lúc đạp côn nhưng nó cùng lắm cũng chỉ lên 2000 Rpm. Sau khi thay em chạy về thì thấy cũng ổn ổn nhưng chưa biết sau này chạy sẽ thế nào, nếu cứ như hiện tại thì em thấy ok côn, ga ổn chạy nuột

nguyenducduy

Xe điện
Trước đây em đi con Nubita power II cũng vậy, chẳng chỉnh được, không cần nhấn ga 30 cây chuối chạy tốt, nhưng đi như vậy cũng nguy hiểm thường xuyên phải sử dụng đến Côn

anhtho

Xe ngựa
Trước đây em đi con Nubita power II cũng vậy, chẳng chỉnh được, không cần nhấn ga 30 cây chuối chạy tốt, nhưng đi như vậy cũng nguy hiểm thường xuyên phải sử dụng đến Côn
Như vậy vừa nguy hiểm, vừa tốn xăng và hại côn. Cụ đã sửa xong chưa ?