Khôi phục chức năng Cruise Control cho Mazda 3S/3

gnuhjp2003

Xe buýt
Mazda 3 all new co lam dc vay ko cụ?
5,7 cụ ở đây cũng hỏi câu này roài, kết quả là chờ lô đầu tiên trong tháng này về roài xem có cụ nào dũng cảm làm chuột bạch ko :)))

cá nhân em thì e cũng đã search thử vô lăng của All new ở bên Nhật roài, có bán, tầm gần 400USD gì đấy. nếu mà độ được ở VN thì em nghĩ là xứng đáng vì bg VN nhiều cao tốc ngon rồi nên chức năng này rất cần thiết.

Hracing

Xe buýt
Mazda all new e nhìn vô lăng cũng giống vô lăng của CX-5 với Mazda 6...vì mazda thường sử dụng đồng bộ đồ với nhau (vd tay nắm cửa smart key ở m2,m6 và cx5 là 1)...nên cụ nào múc m3 all new thì chịu khó kiếm bạn bè hay ai có CX5 hay m6 mượn 1 buổi lắp vào rồi ra hãng nhờ kích hoạt xem thế nào...

play4ever

Xe hơi
Mazda all new e nhìn vô lăng cũng giống vô lăng của CX-5 với Mazda 6...vì mazda thường sử dụng đồng bộ đồ với nhau (vd tay nắm cửa smart key ở m2,m6 và cx5 là 1)...nên cụ nào múc m3 all new thì chịu khó kiếm bạn bè hay ai có CX5 hay m6 mượn 1 buổi lắp vào rồi ra hãng nhờ kích hoạt xem thế nào...
CX-5 với M6 vô lăng nhìn giống nhưng ngàm khác đó cụ!

Tueminhan

Đi bộ
mấy cái nút điện thoại và ra lệnh giọng nói có sài được ko cụ? ở hải phòng đặt theo hãng thì lại ko có nút nghe điện thoại như của cụ.....;(
Em cũng vợ Đài 2011, muốn mà chưa biết làm thế nào? Bác giúp em với...

Seahawks

Xe đạp
Độ cruise control xong có ảnh hưởng gì đến điều kiện bảo hành không các cụ?

luyenok

Xe điện
Không phải máy tính cụ ạ! Chỉ là giữ ga ổn định thôi, cái này tiết kiệm đáng kể đấy cụ ạ!
Em nghĩ nếu có đường chạy thì cũng tiết kiệm hơn đấy, hôm nay Em chạy Láng Hòa Lạc để tốc độ 95km/h màn hình báo 7,2 lít đều như vắt chanh.

mat3phat

Xe tải
Em nghĩ nếu có đường chạy thì cũng tiết kiệm hơn đấy, hôm nay Em chạy Láng Hòa Lạc để tốc độ 95km/h màn hình báo 7,2 lít đều như vắt chanh.
Chắc chắn là thế rồi, em đã test trên cao tốc NB-LC, cũng như Cầu Giẽ - Ninh Bình, tiết kiệm nếu bác chạy ở tốc độ 80km/h @ 2,200 rpm

Dqlong

Xe tăng
Quan trọng là chân không giữ ga đều thế được, nhưng mà sau 1 thời gian sử dụng, em thấy giá mà có 1 cái khấc để để chân thì tốt, chứ để chế độ này rồi chân vẫn phải đặt hờ hờ trên chân ga thì khá mỏi, còn đặt chân trên chân phanh thì lại cao quá, và dễ bị phanh gấp. Các cụ để chân thế nào nhỉ ?

nvhung1604

Xe máy
Ebay giờ ko còn bộ nào các cụ nhỉ?

luyenok

Xe điện
Quan trọng là chân không giữ ga đều thế được, nhưng mà sau 1 thời gian sử dụng, em thấy giá mà có 1 cái khấc để để chân thì tốt, chứ để chế độ này rồi chân vẫn phải đặt hờ hờ trên chân ga thì khá mỏi, còn đặt chân trên chân phanh thì lại cao quá, và dễ bị phanh gấp. Các cụ để chân thế nào nhỉ ?
cụ cứ rút hẳn chân lại tựa đầu gối vào chỗ giữa 2 hàng ghế lái và phụ cho thoải mái, lúc nào cần tác động phanh hay ga thì mới di chuyển chân. Nhưng nói chung là phải thấy có đường chạy thì mới dùng, chứ cứ phanh với resume liên tục cũng chán mà có khi lại còn rườm rà, nguy hiểm hơn ấy chứ :D

Chỉnh sửa cuối:

Tueminhan

Đi bộ
Báo cáo các cụ, hàng đã về cho vợ Đài 2011 của em ạ: nút bấm chứ không phải vô lăng như mấy cụ đã làm

Em phọt cái ảnh hàng trước, từ giờ đến cuối tuần vào Nguyễn Trãi activate xong sẽ report tiếp với các cụ

:-w
Cụ speedo hỗ trợ em vụ này với, em cũng vợ Đài 2011 mà chưa biết mua mấy cái nút bấm bấm đó ở đâu

lai thue

Xe điện
Xin cám ơn cụ Hracing bày trò cho các cụ nghịch dại, xin cám ơn cụ Greenstock đã hướng dẫn nhà cháu tận tình, cuối cùng thì con M3S nhà cháu cũng đã hiện lên chữ cruise nhờ sự giúp đỡ của các a Mazda Hải Phòng. Nhà cháu rất là giận các cụ ở trên đã bày trò nghịch dại cho nhà cháu, kết quả là vào hãng lắp cruise control cho M3S mà cứ ra mê mẩn CX-5, máu lên não mất rồi, ko biết ngày mai có tụt ko, nguy hiểm quá ạ, độ quả này mới kinh, độ toàn bộ xe

Dqlong

Xe tăng
cụ cứ rút hẳn chân lại tựa đầu gối vào chỗ giữa 2 hàng ghế lái và phụ cho thoải mái, lúc nào cần tác động phanh hay ga thì mới di chuyển chân. Nhưng nói chung là phải thấy có đường chạy thì mới dùng, chứ cứ phanh với resume liên tục cũng chán mà có khi lại còn rườm rà, nguy hiểm hơn ấy chứ :D
Ui cụ ơi, cụ để thế khi có sự cố thì xử lý sao được, chân phải để trên chân ga thì khi có sự số cần phanh gấp mới nhấc ra phanh được theo phản xạ chứ

luyenok

Xe điện
Ui cụ ơi, cụ để thế khi có sự cố thì xử lý sao được, chân phải để trên chân ga thì khi có sự số cần phanh gấp mới nhấc ra phanh được theo phản xạ chứ
hehe, đi đường dài cụ cứ tập dần việc rút chân ra cho thoải mái, cũng giống việc đi số sàn khi quen rồi thì chân trái không cần phải để mớm trên côn thôi mà. Dùng Cruise rồi mà chân cứ để mớm trên cần ga thì còn gì là thú nữa :D

mat3phat

Xe tải
Xin cám ơn cụ Hracing bày trò cho các cụ nghịch dại, xin cám ơn cụ Greenstock đã hướng dẫn nhà cháu tận tình, cuối cùng thì con M3S nhà cháu cũng đã hiện lên chữ cruise nhờ sự giúp đỡ của các a Mazda Hải Phòng. Nhà cháu rất là giận các cụ ở trên đã bày trò nghịch dại cho nhà cháu, kết quả là vào hãng lắp cruise control cho M3S mà cứ ra mê mẩn CX-5, máu lên não mất rồi, ko biết ngày mai có tụt ko, nguy hiểm quá ạ, độ quả này mới kinh, độ toàn bộ xe
Cụ đi thử CX thì được cái cao hơn, nên nhìn được mũi xe, còn độ bốc thì em nghĩ cũng vậy vậy thôi. Cụ mà đi CX5 thì chờ bản 2.5 về hãy đi cho nó sướng. Chứ 2.0 đi cứ hụt hụt. Vợ 2 nhiều khi trông thì ngon, nhưng dùng rồi mới thấy nó không được bốc lắm cụ ạ! hehe

mat3phat

Xe tải
CRUISE là dùng trên cao tốc cụ ạ, mật độ không cao, tốc độ trung bình lớn (biên độ đạp ga lớn) giúp cụ rảnh chân khi chạy đường dài, còn ở nhưng đường có giao cắt nhiều, mật độ cao, không giải phân cách cứng thì cụ nên thôi cụ ạ.

Dqlong

Xe tăng
CRUISE là dùng trên cao tốc cụ ạ, mật độ không cao, tốc độ trung bình lớn (biên độ đạp ga lớn) giúp cụ rảnh chân khi chạy đường dài, còn ở nhưng đường có giao cắt nhiều, mật độ cao, không giải phân cách cứng thì cụ nên thôi cụ ạ.
Nếu đi vậy em cảm giác nguy hiểm lắm cụ ạ, nhiều khi sự cố là trên trời rơi xuống, đường đông cũng như đường vắng, không sẵn sàng cho mọi tình huống thì đến lúc nó xảy ra sẽ rất khó để xử lý kịp được. Em thì chả dám chủ quan dù đi ở bất kỳ đường nào, nên dùng Cruise nhưng chân em vẫn để ở vị trí chân ga, cần là ga lên hoặc chuyển phanh được ngay.

luyenok

Xe điện
Nếu đi vậy em cảm giác nguy hiểm lắm cụ ạ, nhiều khi sự cố là trên trời rơi xuống, đường đông cũng như đường vắng, không sẵn sàng cho mọi tình huống thì đến lúc nó xảy ra sẽ rất khó để xử lý kịp được. Em thì chả dám chủ quan dù đi ở bất kỳ đường nào, nên dùng Cruise nhưng chân em vẫn để ở vị trí chân ga, cần là ga lên hoặc chuyển phanh được ngay.
cái này ko phải là chủ quan hay ko, mà là thói quen thôi cụ, vì đã quen thì từ ga sang phanh hay từ chỗ khác sang phanh nó cũng như nhau cả. Giống như xe số sàn có người lái 5-10 năm vẫn giữ thói quen chân trái phải luôn để trên bàn côn, vì rút ra cảm giác không an toàn.

mat3phat

Xe tải
Cụ chắc chắn là chưa đi nhiều, và chưa dùng cruise bao giờ. Cruise on thì ko ga lên đc nữa. Chỉ phanh là dùng đc thôi. E thì e chả sợ cái tình huống mà cụ nói đâu. Vì sợ thì không ai dám đi cả.

luyenok

Xe điện
Cụ chắc chắn là chưa đi nhiều, và chưa dùng cruise bao giờ. Cruise on thì ko ga lên đc nữa. Chỉ phanh là dùng đc thôi. E thì e chả sợ cái tình huống mà cụ nói đâu. Vì sợ thì không ai dám đi cả.
Cái này thì ko đúng với Mazda cụ ạ, đang dùng Cruise khi cần vẫn có thể thêm ga để tăng tốc vượt xe khác được, buông ga thì sẽ trở về tốc độ cũ, chỉ có phanh mới làm cancel cruise.

Chỉnh sửa cuối: