khi nào thì bị lỗi vượt phải

khanhtc

Xe tải
em lái xe cũng được 1, 2 năm rồi, nhưng đến tận bây giờ thật sự cũng chưa biết phải nên hiểu cụm từ " vượt Phải" nó được định nghĩa như nào. giả sử trên đường cao tốc mới ninh bình, e đang chạy làn bên trái,nhưng trước xe em chậm quá, em liền xinhan xin chuyển sang làn ở giữa,xong rồi vượt lên thì như vậy có phải là vượt phải không,bác nào hiểu rõ về cái này giải thích cho e hiểu với

laitaulaixe

Xe tải
Nhưng đừng quá tốc độ khi ở làn giữa. Khi muốn về lại làn trái thì nhớ signal cho đúng, đảm bảo an toàn cho mình và xe đi chậm, tốt nhất tránh khúc có XXX vì đôi khi vướng phải những vụ tranh luận mất thời gian.

PPTPTT

Xe hơi
Nhưng đừng quá tốc độ khi ở làn giữa. Khi muốn về lại làn trái thì nhớ signal cho đúng, đảm bảo an toàn cho mình và xe đi chậm, tốt nhất tránh khúc có XXX vì đôi khi vướng phải những vụ tranh luận mất thời gian.
cụ nói quá chuẩn

Vannie

Xe tải
phân làn theo tốc độ chứ có phân làn theo phương tiện đâu mà sợ ơi. chứ một ông rùa bò làm cả đoàn cũng bò rùa thì gọi j là cao tốc ạ

danhconglap

Xe đạp
Tóm lại trong trường hợp này có đúng luật không??? Cụ nào biết rõ chỉ giáo hộ cái?

pnew

Xe điện
em lái xe cũng được 1, 2 năm rồi, nhưng đến tận bây giờ thật sự cũng chưa biết phải nên hiểu cụm từ " vượt Phải" nó được định nghĩa như nào. giả sử trên đường cao tốc mới ninh bình, e đang chạy làn bên trái,nhưng trước xe em chậm quá, em liền xinhan xin chuyển sang làn ở giữa,xong rồi vượt lên thì như vậy có phải là vượt phải không,bác nào hiểu rõ về cái này giải thích cho e hiểu với
1. Vượt phải là vượt bên phải xe bị vượt.
2. Lỗi vượt phải là vượt phải không phải trong các trường hợp được phép vượt bên phải.
3. Các trường hợp được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.
d) Vượt trên làn đường riêng biệt (có vạch sơn phân làn) với xe bị vượt.
(News: Cụ anhtho vừa phát hiện ra xe tập lái là xe chuyên dụng nên có thể vượt bên phải xe tập lái).

Trường hợp cụ nêu là trường hợp d nên không bị lỗi vượt phải.

robeo1958

Xe điện
1. Vượt phải là vượt bên phải xe bị vượt.
2. Lỗi vượt phải là vượt phải không phải trong các trường hợp được phép vượt bên phải.
3. Các trường hợp được phép vượt bên phải:
d) Vượt trên làn đường riêng biệt (có vạch sơn phân làn) với xe bị vượt.
(News: Cụ anhtho vừa phát hiện ra xe tập lái là xe chuyên dụng nên có thể vượt bên phải xe tập lái).

Trường hợp cụ nêu là trường hợp d nên không bị lỗi vượt phải.
Chuẩn quá ạ, mà hôm qua vừa vodka cụ rồi nên hôm nay chịu ạ :P

xecoitico

Xe buýt
Chuẩn rồi. Vì nó ko cụ thể xxx nó vịn mình lại mất thời gian tranh luận với chúng nó

Phuvh

Xe buýt
Để biết khúc nào k có xxx thì lại phải chăm lướt otofun cụ nhỉ :))

dongkijote

Xe điện
Theo em chỉ xảy ra khi đường có 2 làn ngược chiều nhau (mỗi chiều 1 làn). Đg có nhiều làn cùng chiều ko phải là vượt phải.

tunganh_a76amc

Xe tăng
Vượt phải có nghĩa là vượt bên phải xe khác trong cùng 1 làn đường với mình. Còn trường hợp của bác là chuyển làn ra làn khác thì không phải là vượt nhưng nhớ lưu ý rằng không chạy quá tốc độ quy định trên làn đó và làn đường đó xe mình không bị cấm, chuyển làn đường nhớ phát tín hiệu đầy đủ là ok .

Chỉnh sửa cuối:

ducnhatvmr

Xe máy
Tóm lại trong trường hợp này có đúng luật không??? Cụ nào biết rõ chỉ giáo hộ cái?
Trường hợp cảu cụ vượt như vậy là sai luật. Trong luật GTĐB 2008 điều 14 mục 4 ghi rõ:

4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

Nhưng theo điều 13 thì Cụ lại không phạm luật:

Điều 13. Sử dụng làn đường
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

Và trong Điều 5 mục 5 điểm c nghị định 171 không phạt trong trng hợp như cụ nêu.:

5. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe
thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Vượt trong các trường hợp cấm vượt; không có báo hiệu trước khi vượt;
vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép, trừ trường hợp tại đoạn
đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân
làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên
làn đường bên trái;

Trung BQ

Xe tải
Trường hợp cảu cụ vượt như vậy là sai luật. Trong luật GTĐB 2008 điều 14 mục 4 ghi rõ:

4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

Nhưng theo điều 13 thì Cụ lại không phạm luật:

Điều 13. Sử dụng làn đường
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

Và trong Điều 5 mục 5 điểm c nghị định 171 không phạt trong trng hợp như cụ nêu.:

5. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe
thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Vượt trong các trường hợp cấm vượt; không có báo hiệu trước khi vượt;
vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép, trừ trường hợp tại đoạn
đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân
làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên
làn đường bên trái;
Thank cụ, như thế thì mình phải áp dụng điều 13 phải không ạ, vì điều 14 đâu có nói rõ về làn đường. Mình phải áp dụng cái cụ thể hơn, rõ hơn chứ ạ :)

tracotour

Xe máy
Em cũng phân vân vụ này, lên đây mới rõ. Cảm ơn bác chủ cho dùng ké.

ducnhatvmr

Xe máy
Thank cụ, như thế thì mình phải áp dụng điều 13 phải không ạ, vì điều 14 đâu có nói rõ về làn đường. Mình phải áp dụng cái cụ thể hơn, rõ hơn chứ ạ :)
Cụ áp dụng điều nào thì cũng không bị phạt.
- Theo điều 13 thì cụ chỉ chuyển làn nên không phạm luật
- Theo điều 14 thì coi như vượt phải là phạm luật, nhưng nghị định 171 điều 5 mục 5 điểm c em trích dẫn ở trên (phần màu tím) đã ghi rõ là không phạt.

Tổng hợp lại là cụ vượt phải thoải mái trong trường họp cụ đã nêu.
(Chẳng may có xxx stop cụ lại thì cụ nhớ nắm rõ luật mà cãi nhé)

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Cụ áp dụng điều nào thì cũng không bị phạt.
- Theo điều 13 thì cụ chỉ chuyển làn nên không phạm luật
- Theo điều 14 thì coi như vượt phải là phạm luật, nhưng nghị định 171 điều 5 mục 5 điểm c em trích dẫn ở trên (phần màu tím) đã ghi rõ là không phạt.

Tổng hợp lại là cụ vượt phải thoải mái trong trường họp cụ đã nêu.
(Chẳng may có xxx stop cụ lại thì cụ nhớ nắm rõ luật mà cãi nhé)
Điều 13 thì phải cận thận Khoản 3 chứ không phải Khoản 1. "3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải". Nếu theo điều này xe bị vượt bên phải có thể bị xử phạt.

ducnhatvmr

Xe máy
Điều 13 thì phải cận thận Khoản 3 chứ không phải Khoản 1. "3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải". Nếu theo điều này xe bị vượt bên phải có thể bị xử phạt.
Không phạt được cụ ạ, làn bên phải và bên trái tốc độ tối đa cho phép như nhau. Cụ cứ chuyển sang làn phải đi không quá tốc độ cho phép, tại thằng làn bên trái đi chậm hơn cụ chứ không phải cụ vượt phải ợ. Có phạt thì phạt thằng đi làn trái, đi tốc độ thấp mà không chịu sang làn phải.

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Không phạt được cụ ạ, làn bên phải và bên trái tốc độ tối đa cho phép như nhau. Cụ cứ chuyển sang làn phải đi không quá tốc độ cho phép, tại thằng làn bên trái đi chậm hơn cụ chứ không phải cụ vượt phải ợ. Có phạt thì phạt thằng đi làn trái, đi tốc độ thấp mà không chịu sang làn phải.
Cụ không đọc kỹ. Em nói phạt thẳng bị vượt tức là thằng bên trái và chỉ được phạt thằng bị vượt mà thôi.

MinhMon

Xe tải
Cứ nắm rõ luật là chiến được thôi, sợ đến lúc bị xxx vẫy lại mất bình tĩnh cứ giúi vào tay mới anh cầm :-?