KHẨN Focus 1.8 AT gập vấn đề động cơ

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Bác Cương thuộc hội Focus HN vừa gọi điện cầu cứu em:102: vì xe bác ý - FC 1.8 AT - không thể khởi động được, bảng đồng hồ báo "Engine Malfunction" :ohmy:(động cơ trục trặc). Hiện bác Cương đang ở Lào Cai, sô Đt của bác ý là 0983128864, nếu các bác có thể tư vấn hay giúp gì cho bác Cương thì gọi ngay cho bác ý.

Bác Cương tả lại với em là xe bị vài lần rồi, những lần trước bác ý tắt máy đợi 1 lúc :^)rồi khởi động lại thì OK, riêng lần này bác ý chịu chết không tài nào khởi động lại được:102:.

Xem ra hệ thống điểu khiển điện của Focus có vẻ hơi kém :77:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Sáng hôm qua xe em (1.8MT) sau khi đề máy nó nổ cứ lịm lịm (chỉ khoảng 450v/p), em tắt máy đợi vài giây rồi đề lại thì lại nổ bình thường.

Trong manual của FC có hướng dẫn vì một lý do nào đó xe sẽ tự động khóa đường xăng từ bình lên để đảm bảo an toàn. Bác nói bác ấy kiểm tra reset lại khóa xăng (ấn vào nút nằm ở lỗ bên thành xe ngay dưới ghế lái xem thế nào.

VietWagen

Xe buýt
Các bác lưu ý, theo khuyến cáo của chuyên viên kỹ thuật Ford VN, khi khởi hành xe, sau khi vặn chìa khóa đến vị trí II (trước đề nổ), nên đợi vài giây để hệ thống điều khiển trung tâm khởi động xong, khi đó đèn báo và chuông báo cũng tắt hết, lúc đó mới vặn chìa đề nổ ĐC. Nếu đề nổ ĐC ngay lập tức, trong khi hệ thống điều khiển chưa khởi động xong, có thể dẫn đến một số trục trặc gặp phải như hiện tượng nêu trên của bác Cương, hay như bác Thức, bác Long phản ánh.

Chỉnh sửa cuối:

Focus

Xe tải
Em dự là ac-quy yếu, trước khi thay ac-quy (lúc nó yếu lắm roài) em cũng hay bị như vậy: Engine Malfunction, Power Steering Failure,... thay xong hết chẳng thấy báo gì cả

Sonbh

Xe tăng
Các bác đi FC chú ý một chút là khi bật chì khóa điện lên nên để các đèn check tắt hết rồi mới khởi động xe. Xe em trước đây thỉnh thoảng đề phát thứ 2 mới nổ, nhưng sau này cứ bật khóa điện lên để chỉ còn 03 đèn dầu , động cơ và một đèn gì nữa em ko nhớ thì mới đề, hoặc hết tiếng báo ting - ting thì ok. Bây giờ thì đề phát nào nổ phát đó, các bác chú ý đến chỗ mình đổ xăng nữa, xe em chỉ chạy A95 và đổ chỗ cây xăng có uy tín.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em vừa gọi cho bác Cương, xe bác ý đã nổ máy và đi bình thường nhưng bảng đồng hồ sáng đèn hình động cơ màu vàng. Bác ý cũng đã gọi hãng và người ta bảo bác ý phải mang vào gara khám mới biết được nguyên nhân.

bslong

Xe hơi
Website
www.stockbiz.vn
Các bác lưu ý, theo khuyến cáo của chuyên viên kỹ thuật Ford VN, khi khởi hành xe, sau khi vặn chìa khóa đến vị trí II (trước đề nổ), nên đợi vài giây để hệ thống điều khiển trung tâm khởi động xong, khi đó đèn báo và chuông báo cũng tắt hết, lúc đó mới vặn chìa đề nổ ĐC. Nếu đề nổ ĐC ngay lập tức, trong khi hệ thống điều khiển chưa khởi động xong, có thể dẫn đến một số trục trặc gặp phải như hiện tượng nêu trên của bác Cương, hay như bác Thức, bác Long phản ánh.
Mấy hôm em Tết cũng hóng hớt được kinh nghiệm này, đem vào thử nghiệm đúng quy trình thì 2 hôm nay lại bị thế, không biết tại sao nữa :102::102::102:

baobinh81

Xe hơi
Mấy hôm em Tết cũng hóng hớt được kinh nghiệm này, đem vào thử nghiệm đúng quy trình thì 2 hôm nay lại bị thế, không biết tại sao nữa :102::102::102:
Em làm đúng quy trình là đợi đến khi đèn báo check tắt mới được đê (lần nào cũng thế).
Nhưng cách đây 2 hôm em cũng bị báo lỗi trên, sau phải tắt khoá đi bật lại mới okie.

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Các bác đi FC chú ý một chút là khi bật chì khóa điện lên nên để các đèn check tắt hết rồi mới khởi động xe. Xe em trước đây thỉnh thoảng đề phát thứ 2 mới nổ, nhưng sau này cứ bật khóa điện lên để chỉ còn 03 đèn dầu , động cơ và một đèn gì nữa em ko nhớ thì mới đề, hoặc hết tiếng báo ting - ting thì ok. Bây giờ thì đề phát nào nổ phát đó, các bác chú ý đến chỗ mình đổ xăng nữa, xe em chỉ chạy A95 và đổ chỗ cây xăng có uy tín.
Chuẩn, chả nói thêm được tẹo nào.

bobom

Xe tải
Chuẩn, chả nói thêm được tẹo nào.
Đúng là vậy, FE cũng vậy, khi vặn chìa khoá nấc 1 nên để đèn hình cái cuộn lò xo tắt đi sau mới đề nổ, còn ma tịt em đi còn cũng có cái đèn báo chữ "check" ấy huống chi là FC. Nói chung trước khi đề nổ bất cứ xe nào, chúng ta nên đợi 3-5 giây để hệ thống kiểm tra động cơ...

PHU CUONG

Xe tải
Đúng là vậy, FE cũng vậy, khi vặn chìa khoá nấc 1 nên để đèn hình cái cuộn lò xo tắt đi sau mới đề nổ, còn ma tịt em đi còn cũng có cái đèn báo chữ "check" ấy huống chi là FC. Nói chung trước khi đề nổ bất cứ xe nào, chúng ta nên đợi 3-5 giây để hệ thống kiểm tra động cơ...
Xe máy dầu mới có cái này cụ ợ. Nó xông cho nóng động cơ lên đấy.

Optia

Xe tải
@bác phamtt: xe em và khoadmit đều bị lỗi này. Sáng nay em vừa bị xong. May tắt đi bật lại 2 lần thì Ok. Đây là lần thứ 2 em bị rồi (lần 1 đã vào Ford xoá lỗi). :'(. Khoadmit còn không khởi động lại được và phải bị kéo về gara đấy ạ.
Xảy ra hàng loạt thế này thì đúng là phải Off (c) một buổi và hỏi Ford cho ra nhẽ mới được.
Bác và ae FC Hanoi cho ý kiến nhé!(b)

@bác phamtt: xe em và khoadmit đều bị lỗi này. Sáng nay em vừa bị xong. May tắt đi bật lại 2 lần thì Ok. Đây là lần thứ 2 em bị rồi (lần 1 đã vào Ford xoá lỗi). :'(. Khoadmit còn không khởi động lại được và phải bị kéo về gara đấy ạ.
Xảy ra hàng loạt thế này thì đúng là phải Off (c) một buổi và hỏi Ford cho ra nhẽ mới được.
Bác và ae FC Hanoi cho ý kiến nhé!(b)
Em ủng hộ các bác làm việc này. Phải hỏi Ford VN cho ra nhẽ chứ như bọn em ở xa trạm bảo hành cả trăm km mà phải kéo về thì ai chịu chi phí đây? Lại còn mất thời gian nữa chứ!:mad::mad:

P/s May mà xe em chưa bị. Nhưng lên kính bên tài toàn bị kẹt (lên rất chậm, motor bị rị kg biết cháy lúc nào??) xe các bác có bị kg?

Quả này phải làm cho Ford recall một đợt mới được.

Sonbh

Xe tăng
Hi các bác !
Có lẽ nên kiến nghị trực tiếp lên Ford Việt Nam các bác nhỉ, em sẽ hỏi một số bác chuyên gia của Ford xem sao. Và việc offline xem tình trạng này nó như thế nào thì nên quá chứ các bác :). Bác Phamtt ơi, bác lên lịch để anh em trao đổi kinh nghiệm cái
Thanks !
BHSon

namgianghp86

Xe tải
có gì anh em đóng cửa bảo nhau sao các bác lùm xùm thế:21:
đăng lên vnexpress đi:))

Vietinco

Xe tăng
Cụ Cương sắp bò về HN rồi đấy, sáng mai chắc vào Ford Háng Lạ check xem dư lào, có j bác chủ thớt cho biết thông tin nhé (b)

Sonbh

Xe tăng
Hi các cụ !
Thực ra nó ko đến mức căng thẳng như vậy đâu, các cụ có để ý đến chất lượng xăng mình đổ ko, cái đó cũng quan trọng lắm . Em thấy các bác trong Sài gòn cũng chạy nhiều FC 2009 này lắm mà chưa thấy các bác ý bị như mấy bác nhà mình.

Chỉnh sửa cuối: