Thảo luận Khẩn, e cần tìm cụm phanh đĩa sau m626 sx 94

vnr_82

Xe điện
Như tiêu đề, tình hình phanh tay của e ko ăn, khá nguy hiểm khi đỗ ở đoạn dốc, đã láng đĩa, thay má, kéo dây cáp ko ăn thua, thợ bảo bị loét bên trong rồi, e hỏi 1 số cửa hàng trong này mà ko có hàng đó . Nhờ các cụ biết thông tin share e với, hàng bãi tề lỗ gì cũng đc. E xin chân thành cảm ơn
Cả. 2cụm sau ko bao gồm đĩa ạ
sdt e 0982854648 Nam

Chỉnh sửa cuối:

raklei

Xe điện
phanh tay nó ăn vào cái má bên trong đùm, chắc 2 cái má này mòn hết sạch rồi, tháo ra thay 2 cái má này thôi chứ láng đĩa thay má ngoài làm sao hết đc.

QAZ

Xe container
Hình như xe Mazda 626 đời này dùng phanh đỗ chung với phanh đĩa sau, dùng 1 cơ cấu đẩy trực tiếp pít tông phanh. Nếu thợ khá thì họ tháo tung hết ra phục hồi được:

Chỉnh sửa cuối:

vnr_82

Xe điện
Thanks 2 cụ, cụ QAZ mô tả chi tiết. Chỗ e thợ chắc còn non, chú ấy bảo loét rồi ko khắc phục được phải thay cả cụm. Cũng qua 2 gara rồi, 1 ông cũng là thầy dạy cơ khí ô tô của trường CĐ nghề còn phán thay vớ vẩn, đến chỗ chú này chú ấy phán đúng nguyên nhân gây ra bệnh, nghe bảo cũng mở tung rồi nhưng ko làm đc. Trong khi chờ tin các cụ. Để e thử kiếm cái gara khác xem vậy.

raklei

Xe điện
cụ nói vô lý vãi lè phè ra, thông thường phanh tay nó bám vào tang trống chứ ko ăn vào đĩa.
nếu như ăn vào đĩa, mà đĩa đã láng, thay má, kéo dây cáp mà ko ăn thua thì có nghĩa là toàn bộ hệ thống phanh sau ko tác dụng kể cả khi đạp chân. thợ bẩu cụ thay cả cụm cũng chả tác dụng gì đâu.
e ko rõ 626 đời 84 nó cấu tạo thế nào, nhưng cụ chụp cái ảnh lên đây e phán chuẩn đét cho cụ luôn.

raklei

Xe điện
e xin bổ sung cái hình cho các cụ dễ hình dung, các hệ phanh đĩa bánh sau thường thì có phanh tang trống bên trong (là phanh tay); e thấy có người bẩu có xe ko có phanh tay tang trống mà ăn trực tiếp vào đĩa nhưng e chưa thấy bâu giờ.
khi dùng nhiều thì cái má ăn vào tang trống nó mòn vẹt trơ lõi (cái chỗ trong hình có cái lò xo ấy), muốn sửa thì phải thay mới hoặc dán đắp thêm vào cái má này.
của cụ thợ nó phán mòn loét bên trong có khả năng một là lòng đĩa bên trong mòn quá hay là cái má này.
cụ chỉ cần tháo ra nhìn phát là thấy bệnh ngay.

vnr_82

Xe điện
vấn đề kỹ thuật e ko rõ, chỉ biết xe e phanh đĩa 4 bánh , mới thay má, láng đĩa, cáp phanh tay kéo căng hết cỡ rồi . Khả năng cụ Raklei nói đúng cơ cấu . Có gì e chém với thợ xem, chán cái ko biết thợ ổn ỗn để tin tưởng .
Cảm ơn cụ nhiều .

QAZ

Xe container
cụ nói vô lý vãi lè phè ra, thông thường phanh tay nó bám vào tang trống chứ ko ăn vào đĩa.
nếu như ăn vào đĩa, mà đĩa đã láng, thay má, kéo dây cáp mà ko ăn thua thì có nghĩa là toàn bộ hệ thống phanh sau ko tác dụng kể cả khi đạp chân. thợ bẩu cụ thay cả cụm cũng chả tác dụng gì đâu.
e ko rõ 626 đời 84 nó cấu tạo thế nào, nhưng cụ chụp cái ảnh lên đây e phán chuẩn đét cho cụ luôn.
Bác raklei chắc chưa nhìn thấy phanh đỗ = phanh đĩa, nên kết luận hơi vội.

Với xe phanh tang trống thì nó tác động cùng với guốc phanh vào tang trống.

Với xe phanh đĩa, thì có 2 loại: tang trống phụ (chỉ dùng để phanh đỗ), hoặc dùng luôn hệ đĩa + má sẵn có, như ví dụ với xe Mazda 626 1994-1997.

In cars with rear drum brakes, the emergency brake cable usually actuates these drums mechanically with much less force than is available through the hydraulic system.
In cars with rear disc brakes, the emergency brake either actuates the disc calipers (again, with much less force) or a small drum brake housed within the hub assembly (the inner circumference of the disc is often used instead of a separate drum).
nguồn wiki

Với trường hợp như xe của bác vnr_82, thì do cơ cấu cơ khí đoạn từ chỗ dây phanh đến chỗ pít-tông đã bị mòn, khi kéo cáp không đẩy được pít-tông. Bây giờ cần tháo hết ra, mòn đâu thì đắp đó là được.

Bác nghiên cứu cái hình này, chỗ khoang đỏ là chỗ bị mòn:

vnr_82

Xe điện
cảm ơn cụ QaZ nhiều, ít hôm nữa rỗi e qua trao đổi lại với anh thợ về ý, hình ảnh cụ dẫn chứng . Hy vọng ok. Có gỉ e báo lại.
Một lần nữa cảm ơn các cụ nhiều .

zin 157

Xe tải
Cụ vnr_82 ở miệt nào mà thợ nó hành cụ kinh thế? Cụ tháo rời hết cái bộ phanh ra, chụp chi tiết từng bộ phận, up hình lên đây đảm bảo các cao nhân sẽ bắt trúng bệnh và đưa ra phương án điều trị cho cụ ngay. Cái box Mát Da này nhiều cao nhân ẩn mình lắm đó cụ ơi

vnr_82

Xe điện
Cụ vnr_82 ở miệt nào mà thợ nó hành cụ kinh thế? Cụ tháo rời hết cái bộ phanh ra, chụp chi tiết từng bộ phận, up hình lên đây đảm bảo các cao nhân sẽ bắt trúng bệnh và đưa ra phương án điều trị cho cụ ngay. Cái box Mát Da này nhiều cao nhân ẩn mình lắm đó cụ ơi
Vâng, thợ trong e chán quá cụ ạ. Đợt này chưa có thời gian nên chắc 2 hôm nữa mới đưa ra gara mổ phanh sau ra tiếp rồi e chụp chi tiết, hôm nọ e cũng quẳng đó rồi về nên ko biết cụ thể sao

vnr_82

Xe điện
Thông tin cụ Qaz là chuẩn, phanh tay dùng chung với phanh sau, má ăn trực tiếp vào đĩa, xe e bị 1 bên phụ sau, bị loét con đội, pitong xi lanh, khả năng phải thay cả cụm bầu phanh . Ko biết có thợ nào chuẩn hơn chứ tạm thời dốc 30 độ vẫn trôi, 20, thì ok rồi .

QAZ

Xe container
Dốc thể thì bác gài số 1 + cục gạch để sẵn trong xe là lành nhất.

vnr_82

Xe điện
Vâng để e kiếm cái chèn này cho yên tâm. Thanks cụ

Dieu1954

Xe hơi
Tôi cũng có con V2 là 626 đời 1995 phanh sau 1 bánh không ăn vào ga ra họ tháo toàn bộ ra thử họ bảo hỏng cục chia dầu . bảo họ thay thì họ bảo loại này giờ phải tìm bãi chứ không có mới bác nào thấy ở đâu hoặc có chỉ giùm tôi với