[CCCĐ] Khám phá đất nước chùa vàng Myanmar

ngtocuong

Xe buýt
Các chuyến đi của em:
Trương Gia Giới - Phượng Hoàng Cổ Trấn - Yếu tim xin đừng đi
Lệ Giang - Shangri La - newbie và máy cùi

Mùa này ở Mù Cang Chải

2012 - Haiti - Chuyến đi nửa vòng trái đất

Chào các cụ,
Một chiều tháng 5 rảnh rỗi em lên VNA và chợt thấy vé bay Hà Nội - Yangon chỉ có 4tr2, thế là ma xui quỷ khiến thế nào e mua luôn 1 vé, thế là tháng này e có chuyến lang thang một vòng miền Trung Myanmar - đất nước của những ngôi chùa vàng, đất nước mà cả đàn ông lẫn đàn bà đều mặc thứ trang phục giống như váy gọi là Longyi. Xin kể lần lượt cho các cụ nghe hành trình 10 ngày của em:

Ngày 1: Bay Hà Nội - Yangon, nghỉ đêm Yangon khám phá China Town, phố đêm (19th street-khu downtown Yangon)
Ngày 2: Tham quan Yangon, tối 8h lên xe đi Bagan
Ngày 3: Tham quan Bagan (xe điện thuê)
Ngày 4: Tham quan Bagan bằng xe điện tiếp tục, chiều 5h lên xe đi Mandalay, tối 10h tới Mandalay.
Ngày 5: Chơi Mandalay, ngắm hoàng hôn cầu Ubien, tối 9h30 lên xe đi Inle.
Ngày 6: Chơi Inle, thuê thuyền du ngoạn trên hồ cả ngày.
Ngày 7: Chơi Inle: loanh quanh thị trấn, đồi rượu vang..tối lên xe đi Bago
Ngày 8: Sáng 6h tới Bago, tham quan nhanh tượng phật nằm, 10h sáng lên xe đi Kinpun nơi có chùa Golden Rock.
Ngày 9: Tham quan Golden Rock, chiều lên xe về Yangon, tối về tới Yangon nghỉ đêm
Ngày 10: Lang thang Yangon mua quà, chiều 3h ra sân bay về Hà Nội.

Xuất phát ngày 10/6:

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: ZHZ

ngtocuong

Xe buýt
Từ 2013, Myanmar đã miễn Visa cho công dân Việt Nam với thời hạn lưu trú không quá 15 ngày. Ấn tượng đầu tiên của em với Myanmar đó là hải quan làm việc khá nhanh gọn, cả xếp hàng đóng dấu chưa tới 5 phút :)

ngtocuong

Xe buýt
Myanmar lúc này đang là đầu mùa mưa, mưa ko quá to nhưng thất thường, đùng cái nắng xong đã lại mưa luôn.

Yangon ấn tượng đầu tiên là tắc đường, nhiều oto lắm, chợt nhận ra hình như trên đường chẳng có cái xe máy nào cả, quả đúng thật, Yangon toàn oto là oto thôi (chắc chính quyền cấm xe máy) mà phần lớn là xe cũ, cà tàng mà bên này xe tay lái bên trái hay phải đều lưu thông hết cả

Chỉnh sửa cuối:

trinhminh99102

Đi bộ
Cụ đi mùa hè thời tiết có nóng lắm hay mưa nhiều không ạ ?

DidiLe

Xe container
Bay tàu a321 cụ ngồi hàng ghế thoát có cửa thoát hiểm.

Chào các cụ,
Một chiều tháng 5 rảnh rỗi em lên VNA và chợt thấy vé bay Hà Nội - Yangon chỉ có 4tr2, thế là ma xui quỷ khiến thế nào e mua luôn 1 vé, thế là tháng này e có chuyến lang thang một vòng miền Trung Myanmar - đất nước của những ngôi chùa vàng, đất nước mà cả đàn ông lẫn đàn bà đều mặc thứ trang phục giống như váy gọi là Longyi. Xin kể lần lượt cho các cụ nghe hành trình 10 ngày của em.
Xuất phát ngày 10/6:

ngtocuong

Xe buýt
Ở Yangon taxi cũng nhiều

Chợt nhận ra cái taxi mà em đang đi có một thùng thế này đằng sau băng ghế sau, sau hỏi ra mới biết đó là bình ga do xe taxi bên này phần lớn chạy bằng gas hết (toát mồ hôi)

ngtocuong

Xe buýt
Bay tàu a321 cụ ngồi hàng ghế thoát có cửa thoát hiểm.
Dạ cụ phán chuẩn, chắc cụ hay đi máy bay. Hôm đó lúc làm check in em nhân viên VNA chắc thấy e cũng to con khỏe mạnh mà ko có dáng nghịch ngợm nên em năn nỉ em ngồi ghế cạnh cửa thoát hiểm...hi.hi...

thuysinh.tl

Xe container
Myanmar giờ miễn thị thực cho Việt nam rồi ợ? Hồi em đi năm 2012 nó vẫn bắt visa

ngtocuong

Xe buýt
Trang phục truyền thống của người dân Myanmar cả nam và nữ đó là Longyi, một loại váy quây. Đó là 1 cái ống vải, đút chân vào rồi phần thắt lưng túm lại buộc lại thành 1 túm trước bụng. Em để ý thì phụ nữ hay giấu cái túm đó vào bên trong còn đàn ông thì ngược lại. Mặc cái này được cái thoáng mát, tiện cởi ra cởi vào các cụ nhỉ :) Do quấn quanh bụng và buộc rất chặt nên họ hoàn toàn có thể dắt ví, điện thoại vào hông mà ko sợ rơi.

dongbighug

Xe buýt
Cụ quên ko update mấy cái hay nhất đó là đi taxi thì gia thỏa thuận. Và điểm buồn cười là xe bên đó đại đa số là "tay lái nghịch nhưng... lái thuận" :)

DidiLe

Xe container
Cụ cho thêm thông tin. Cháu mới đi Nhật về. Sang tháng 7 đi Taiwan. Lọ mọ theo thông tin của cụ đi Miến điện cho biết.

Khách Việt qua bên đó nhiều không cụ.

Dạ cụ phán chuẩn, chắc cụ hay đi máy bay. Hôm đó lúc làm check in em nhân viên VNA chắc thấy e cũng to con khỏe mạnh mà ko có dáng nghịch ngợm nên em năn nỉ em ngồi ghế cạnh cửa thoát hiểm...hi.hi...

ngtocuong

Xe buýt
Cụ quên ko update mấy cái hay nhất đó là đi taxi thì gia thỏa thuận. Và điểm buồn cười là xe bên đó đại đa số là "tay lái nghịch nhưng... lái thuận" :)
Vâng đúng rồi cảm ơn cụ, em quên vì hình như ở VN em cũng hay đi taxi giá thỏa thuận nên ko lấy gì làm lạ lắm thì phải :)
Bên này taxi ko có đồng hồ mà thỏa thuận, mà thỏa thuận theo giờ cũng được. Tuy nhiên từ sân bay về tt Yangon và ngược lại giá chung là 8-10 nghìn Kyats (đọc là chạt)
Xe thì có đủ cả tay lái nghịch lẫn tay lái thuận cả ạ :)
Còn đây là 1 loại xe bus đi trong thành phố ạ

Chỉnh sửa cuối:

ngtocuong

Xe buýt
Cụ cho thêm thông tin. Cháu mới đi Nhật về. Sang tháng 7 đi Taiwan. Lọ mọ theo thông tin của cụ đi Miến điện cho biết.

Khách Việt qua bên đó nhiều không cụ.
Ng Việt mình qua đông cụ ạ, nhất là từ SG vì bay VietJet rất rẻ (chỉ hơn 2tr), em đi chặng nào tới tp nào hầu như cũng gặp ít nhất 1-2 ng Việt, ở Inle còn góp chung lại thuê chung thuyền với 1 đôi vợ chồng ng Sài Gòn nữa cụ ạ.

ngtocuong

Xe buýt
2 chị phụ nữ Myanmar, các cụ sẽ thắc mắc mấy ng này bôi cái gì lên mặt đúng không ạ, đó gọi là Tha-na-ka, có thể coi là mỹ phẩm làm đẹp của ng Miến. Gỗ cây Tha-na-ka được mài thành bột hòa với nước rồi bôi lên mặt, có tác dụng tránh nắng, đẹp da, trị mụn, kích thích sản sinh Collagen...Ko chỉ đàn bà mà cả trẻ nhỏ và đàn ông Miến cũng có ng dùng.

Có ng bôi khắp mặt, ko những mặt mà cả tay chân

Gỗ Tha-na-ka được bày bán ở các chợ tại Myanmar với giá từ 1.500 - 2000 kyats/khúc như này ạ

Chỉnh sửa cuối:

ngtocuong

Xe buýt
Vật vã hơn 1 tiếng cho đoạn đường 16km mới về được đến khách sạn do tắc đường, bọn e nhận phòng rồi đi bộ ra khu Chinatown gần đó ăn tối và chơi đêm luôn.
Sầu riêng và xoài là những hoa quả được bày bán nhiều nhất

ngtocuong

Xe buýt
Ấn tượng nhất với em có lẽ là món này, giống phá lấu của miền nam mình. Món này 100Kyats/que (2000 VNĐ) ăn xong đếm que tính tiền

ngtocuong

Xe buýt
Tiện nói về ăn uống, em nói luôn về ẩm thực truyền thống Myanmar. Bị ảnh hưởng của Ấn nên món ăn truyền thống của ng Miến lấy cà-ri (curry) làm chủ đạo với thị lợn, gà, bò là chính. Mỗi một suất order (từ 1.500 kyats - 4.500 kyats tùy từng nhà hàng) sẽ bao gồm 1 bát cà-ri, 1 đĩa cơm, rau sống, rau trộn và các món gia vị khác (mà e ko biết nên gọi sao cho hợp lý) và canh được bày ra.
2 suất cơm truyền thống bò và lợn ở 1 nhà hàng tầm trung ở Mandalay, 2 suất này giá 8.000 Kyats