[Funland] Khám, điều trị và thuốc cho người bị huyết áp cao. Em xin hỏi cccm ạ.

altis8629sl

Xe hơi
Em bị huyết áp cao (HAC), chủ số thường là 140-150/100-110, bác sỹ có hỏi em là cảm thấy hoa mắt, chóng mặt không thì em thấy bình thường, ko có biểu hiện gì cả. Qua tìm hiểu em thấy có nhiều loại huyết áp cao, nhiều loại thuốc. Vậy cccm cho em xin hỏi vài câu như này ạ:
1. Khám HA ở đâu thì ok a?
2. Thuốc ta thì đỡ hại nhưng để có tác dụng thì cần thời gian lâu, thuốc tây thì có nhiều loại nên em tham khảo ý kiến các cụ có kinh nghiệm món này chia sẻ cho em tí xem có loại thuốc nào ok không ạ?
Mong cccm tư véo cho em phát.

6997

Xe container
Em bị huyết áp cao (HAC), chủ số thường là 140-150/100-110, bác sỹ có hỏi em là cảm thấy hoa mắt, chóng mặt không thì em thấy bình thường, ko có biểu hiện gì cả. Qua tìm hiểu em thấy có nhiều loại huyết áp cao, nhiều loại thuốc. Vậy cccm cho em xin hỏi vài câu như này ạ:
2. Thuốc ta thì đỡ hại nhưng để có tác dụng thì cần thời gian lâu, thuốc tây thì có nhiều loại nên em tham khảo ý kiến các cụ có kinh nghiệm món này chia sẻ cho em tí xem có loại thuốc nào ok không ạ?
Như cụ thì ở mức gọi là tiền cao HA - - - bệnh này thì cụ cứ đi khám ở BV nào cũng được. Cẩn thận hơn thì vào các viện như Viện Tim mạch, khoa Thần kinh của Bạch Mai, 108, ĐH Y...

Về cơ bản thì BS sẽ khám, chụp chiếu đo đạc để tìm nguyên nhân - VD như hẹp mạch máu... chẳng hạn. Nếu có nguyên nhân thì điều trị.

Còn như em thì không có nguyên nhân, nên BS chỉ kê thuốc cho uống thôi.

Nguyên tắc điều trị là phải dùng thuốc tây, uống hàng ngày, hạn chế rượu bia, thức khuya, ăn uống hợp lý, chăm tập thể dục với những bài tập phù hợp...

Điều trị bệnh này thì "thuốc ta" không có thuốc điều trị đâu ạ. Nhưng vẫn có một số dạng "thực phẩm chức năng" hỗ trợ như cần tây, mướp đắng, trà xanh ....

Và quan trọng nữa là phải thư giãn, tránh cáu giận, nóng nảy cụ ạ!

Mà em nói vậy thôi, chứ đến giờ em vẫn chưa làm theo cái gì mà BS nói! :(

Khám HA cao thì BV nào cũng khám được
BV nào gần thì cụ đến khám
Thuốc uống nếu cần sẽ do BS chỉ định, thường sau 1 tháng sẽ tái khám để xem sự phù hợp của phác đồ điều trị
Thuốc HA giờ rẻ và có trong danh mục BHYT rồi cụ