[Thảo luận] Khái niệm thế nào là vượt phải??

pttoan265

Xe tăng
Chủ đề này đã có quá nhiều bài trên OF rồi, chắc nhiều cụ bẩu em là biết rồi, khổ lắm nói mãi. Nhưng em thấy bài này cũng chuẩn, ít cần phải chỉnh, bỏ đi thì phí của zời. Bởi vậy em xin post lên đây hầu các cụ làm cẩm nang chiến đấu để pass xxx.

http://vietbao.vn/O-to-xe-may/Hay-hieu-dung-khai-niem-vuot-phai/11200667/351/

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Làm dì có vượt phải - Chẳng qua thằng cu tham gia GT phía bên trái nó đi chậm hơn thoai!

dreamwater

Xe điện
Đơn giản thế này thôi cụ này

Như thế này gọi là vượt phải.

Còn như thế này mà thằng nào bảo cụ vượt phải, cụ cứ chẻ toạc miệng nó ra cho em

pttoan265

Xe tăng
Vừa bún chả, vodka cho cụ dreamwater xong. Đọc cái bài báo trên cộng với cái pic xinh đẹp của cụ em bảo đảm cụ nào còn chưa thông mới lạ.

duongcua03

Xe tăng

Còn như thế này mà thằng nào bảo cụ vượt phải, cụ cứ chẻ toạc miệng nó ra cho em

Vâng theo hình 1 của cụ
1 Nếu xe đi bên trái đột ngột giảm tốc độ thì xe bên phải vượt qua có bị gọi là ''vượt phải'' ko( đường đủ rộng để xe đi 2 làn nhưng không phân làn)?
2 Nếu trên đường rộng giành cho xe ô tô( ví dụ đường Trần Quang Khải, Giải phóng- Hà nội) có biển chia làn trên cao nhưng không kẻ vạch chia làn dưới lòng đường thì có bị coi là lỗi '' vượt phải'' không?
Rất mong các cụ chỉ giáo để đỡ mất tiền ngu ahj:P

Furious

Xe điện
Cứ có làn là không có khái niệm "vượt phải". Em tưởng điều này được quán triệt rồi chớ.

Tiểu kê

Xe tăng
Hôm trước em cũng bị mấy ông trời con bắt lỗi vượt phải, 1 ông bắt nhưng ông khác lại xử lý. Sau 1 hồi các ông ý thả em ra, và theo các ông ý nói thì vượt phải là: Xe em đang đi sau xe trước, đi thằng hàng ạ, sau đó đánh lái sang phải rồi chạy tốc độ cao hơn để vượt lên. Như thế gọi là vượt phải. Em có file ghi âm hôm đó nói chuyện nhưng đường quá đông nên rất ồn, em ko biết làm sao để lọc được hết tạp âm. Cụ nào biết cách giúp em với

tungsurvey

Xe máy

chuẩn không cần chỉnh nói ít hiểu nhiều.

kienvinh

Xe lăn
Em vừa vote cho hình đẹp :D Em cũng có topic gần tương tự thía này nhưng mod move *** nó đi đâu nên chả ai tham gia :D.

Những ai có quan điểm vượt luôn phải vượt bên trái, rồi thì mở hay tham gia những topic như làm nào để đối phó với tình trạng xe chạy chậm ở làn trái, làm thế nào để vượt khi xe trước không nhường etc. có lẽ đã được đào tạo lái xe từ thời bao cấp. Tệ hơn nữa nhiều thành viên OF bày tỏ quan điểm sẽ vượt lên và trả đũa đối tượng bằng một số cách.

Em thì khuyên các đồng chí ấy nên nhịn bớt ăn nhậu, chơi bời mà dành tiền sang nước ngoài một chuyến để tham quan cách chạy xe trên xa lộ của họ.

son_rua_sanbay

Xe buýt
cái hình của cụ Dream thể hiện đủ hết rồi có điều phải chú ý cái biển phân làn các loại xe.như đường 18 cũng mệt phết ạ

upsac

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi, bây giờ đường 5 nó chia lại làn đường làm 2 làn (giống như hình 1) Mỗi làn đủ rộng cho 2 xe đi song song. Như vậy là mặc dù làn đủ rộng nhưng nếu xe đi trước nó đi chậm sát vaò dải phân cách bên phải thì ta cứ phải lẽo đẽo theo sau có phải ko a, chứ ko đc vượt lên trước bên phải. Có phải Phân làn lại như thế để bắt lỗi vượt phải dễ hơn trước nhỉ các cụ.

Website
www.facebook.com
Vốt kụ nhé.

Tuy vậy, ta phải căn cứ trên khái niệm "thế nào là vượt xe" thì mới giải nghĩa được thế nào là vượt phải ợ. Ý kiến cá nhân nhà cháu như này:

Thế nào là "vượt xe"?
Theo Điều 13 Luật gtđb, hành vi Vượt xe gồm 2 yếu tố chính như sau:

1- Có hiện tượng chặn xe: xe chạy nhanh phía sau bị mít xe chạy chậm phía trước chặn ngay trước mặt.
Điều này chỉ xảy ra khi có hai xe nối đuôi nhau trên 1 làn đường hẹp, xe sau nhanh hơn xe trước (nếu xe sau không giảm tốc hoặc không vượt xe thì sẽ đâm ngay vào mít xe trước).

2- Có thao tác vượt xe: Xe phía sau mượn làn xe chiều ngược lại để vượt lên, xe phía trước giảm tốc độ chạy sát lề đường bên phải (2 xe có phối hợp, ảnh hưởng lẫn nhau).

Cụ thể: xe trước giảm tốc đi vào sát phần đường bên phải, tức sát lề đường (đưa cái mít lệch khỏi đầu xe phía sau, thực tế xe trước thường bỏ qua thao tác này), xe sau mượn làn đường bên trái (của chiều ngược lại) để vượt lên.

Các hành vi khác không chứa đủ 2 yếu tố nêu trên không được coi là "vượt xe", chỉ là "vượt lên".

Thế nào là "vượt phải"?
Hành vi "vượt phải" tức là phải có hành vi "vượt xe" nêu trên, nhưng thay vì mượn phần đường ngược lại phía bên trái để vượt lên, xe xin vượt lại mượn phần đường phía bên phải để vượt lên.

Hành vi vượt lên theo mũi tên A màu vàng là "vượt xe" (đúng luật), theo mũi tên B màu đỏ là "vượt phải" (sai luật). Phần đường xe chạy chỉ có 2 làn xe hẹp, mỗi làn cho 1 hướng di chuyển.

Các trường hợp sau không coi là vượt phải: các hành vi xe vượt lên nhưng không có yếu tố "vượt xe" như mục 1) nêu trên (2 xe không nối đuôi nhau, 2 xe chạy song song nhau trên 1 làn đường rộng, 2 xe chạy trên 2 làn đường khác nhau, v.v...

Do đó, trên hình đầu tiên, 2 xe chạy trên 1 làn đường rộng, xe sau không thẳng sau mít xe trước thì không có lỗi "vượt xe" bên phải ợ., đó chỉ là xe "vượt lên" ở bên phải, không gây nguy hiểm, nên luật không chế tài bắt lỗi hành vi này.

Clip vượt đúng luật

[video=youtube;rkAdpfl_Qpw]http://www.youtube.com/watch?v=rkAdpfl_Qpw[/video]

Mời các kụ xem thêm về "không có lỗi vượt phải" ở link này nhé.
http://www.otofun.net/threads/487388-khong-co-loi-vuot-phai-khi-cac-xe-cung-luu-thong-tren-lan-duong-rong?p=12858453#post12858453

Dòng chữ đỏ: chưa đồng ý với kụ.
Dòng chữ xanh: hoàn toàn đồng ý với kụ

Chỉnh sửa cuối:

Tocnaubuxu_kr

Xe tải
Cụ này chuẩn quá, cứ có vạch giữa mà bẩu em vượt phải là em nghe cụ chẻ toạc mồm nó ra cụ nhé.

hoinhap

Xe tăng
Vốt kụ nhé.

Tuy vậy, ta phải căn cứ trên khái niệm "thế nào là vượt xe" thì mới giải nghĩa được thế nào là vượt phải ợ. Ý kiến cá nhân nhà cháu như này:

Thế nào là "vượt xe"?
Theo Điều 13 Luật gtđb, hành vi Vượt xe gồm 3 yếu tố sau:
1) Hai xe nối đuôi nhau trên 1 làn đường hẹp, xe sau nhanh hơn xe trước (nếu xe sau không giảm tốc hoặc không vượt xe thì sẽ đâm ngay vào mít xe trước).
2) xe trước giảm tốc đi vào sát phần đường bên phải, tức sát lề đường (đưa cái mít lệch khỏi đầu xe phía sau, thực tế xe trước thường bỏ qua thao tác này).
3) xe sau mượn làn đường bên trái (của chiều ngược lại) để vượt lên.

Hành vi "vượt phải" tức là phải có hành vi "vượt xe" nêu trên, nhưng thay vì mượn phần đường ngược lại phía bên trái để vượt lên, xe xin vượt lại mượn phần đường phía bên phải để vượt lên.

Hành vi vượt lên theo mũi tên A màu vàng là "vượt xe" (đúng luật), theo mũi tên B màu đỏ là "vượt phải" (sai luật). Phần đường xe chạy chỉ có 2 làn xe hẹp, mỗi làn cho 1 hướng di chuyển.

Các trường hợp sau không coi là vượt phải: các hành vi xe vượt lên nhưng không có yếu tố "vượt xe" như mục 1) nêu trên (2 xe không nối đuôi nhau, 2 xe chạy song song nhau trên 1 làn đường rộng, 2 xe chạy trên 2 làn đường khác nhau, v.v...

Do đó, trên hình đầu tiên, 2 xe chạy trên 1 làn đường rộng, xe sau không thẳng sau mít xe trước thì không có lỗi "vượt xe" bên phải ợ., đó chỉ là xe "vượt lên" ở bên phải, không gây nguy hiểm, nên luật không chế tài bắt lỗi hành vi này.
Em hỏi ngu một tý, thế ở hình vẽ là nét liền như vậy mà đè vạch để vượt mà vẫn không vi phạm ạ?

Website
www.facebook.com
Em hỏi ngu một tý, thế ở hình vẽ là nét liền như vậy mà đè vạch để vượt mà vẫn không vi phạm ạ?

Nét liền số 1.2 rộng 20cm ở 2 bên, chỉ ranh giới phần đường xe chạy, xe được đè qua. Nó không phải là vạch liền 1.1 rộng 10cm cấm xe đè qua.

Nét 10cm ở giữa đứt thì vượt được, liền thì không vượt được. Nhà cháu dùng hình của kụ Dreamwater nên sơ ý chưa sửa nét liền ở giữa. Nhờ kụ nhắc nay hình đã được sửa lại. Cảm ơn kụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

emeraldflagon

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi, bây giờ đường 5 nó chia lại làn đường làm 2 làn (giống như hình 1) Mỗi làn đủ rộng cho 2 xe đi song song. Như vậy là mặc dù làn đủ rộng nhưng nếu xe đi trước nó đi chậm sát vaò dải phân cách bên phải thì ta cứ phải lẽo đẽo theo sau có phải ko a, chứ ko đc vượt lên trước bên phải. Có phải Phân làn lại như thế để bắt lỗi vượt phải dễ hơn trước nhỉ các cụ.
hum kia, e vừa vượt lên ở đường 5 ( giống hình 1 ) là bị chỉ cặp nong vào mặt, mặc dù e đi đúng tốc độ và xe phía trc đi rất chậm :)

Chỉnh sửa cuối:

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn

Cụ phân tích chuẩn. Em mời cụ 1 ly (b)

buicongchuc

Xe ba gác
Dân mình chưa thấy ai đi kiện tội vu khống vượt phải với tình huống này nhỉ?

Bọn c hó xxx chỉ được cái hù dọa người dân!