Iphone_VS_ Black Berry

duythinh112

Xe hơi
thấy các bác cãi nhau nhiều quá, em xin mở sàn đấu cho các bác tranh luận, em xin đứng bên Iphone với niềm tin trên Iphone sẽ hoàn toàn chiếm ưu thế

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Em ứ chơi cả 2, kết mỗi PPC thôi.

dunghtbt

Xe tăng
Website
www.3vo.com
em đứng bên 1200i(y) (y)

dongnat

Xe điện
em cũng dùng kha khá các loại đt rồi, chỉ mua những gì mình thích, tính năng thì có cái dùng hết, có cái chả dùng gì, mua vì thích hình dáng, 1,2 tính năng hay hay, hiện tại thì đang thích Iphone vì trông nó đẹp, cảm ứng nó lạ, dùng thì chưa thấy trục trặc gì, giao diện đồ họa đẹp nhất trong tất cả những máy em dùng qua, còn cái BB thì em thấy loại máy to trông giống dép tổ ong hơn là cái đt. Xin hết ạ

duythinh112

Xe hơi
về phần em tại sao mua Iphone để dùng thử xong rồi lại không ly dị được vì những lý do sau:
- Màn hình cảm ứng đa điểm nên bấm dễ dàng hơn nhiều so với PPC, tuy không bấm nhanh được bằng BB nhưng cũng phải bằng 80%.
- Pin tốt (vừa dùng vừa nghịch rất nhiều thì được 2 ngày, không thì được 3 ngày), máy chạy ổn định (không lỗi gì phần cứng cả, thỉnh thoảng lắm bị treo máy thì em soft reset, cùng lắm thì em resstore cài lại, các thông tin của mình thì mỗi khi vào Itunes đã được back up rồi, còn lo gì nữa).
- Màn hình cực to, cực nét, cực đẹp, giao diện thiết kế thông minh, cách sử dụng mang tính cách mạng (vuốt, kéo, lắc, lật).
- Phần mềm vô kể, nhà em lắp thêm cái wifi tàu nên hàng ngày cập nhật phần mềm, nhiều vô kể (những phần mềm hay như: lịch âm dương, từ điển anh việt , đức việt, pháp việt , trung việt, nga việt và ngược lại, phần mềm chặn và lọc cuộc gọi, tin nhắn, các trò chơi mà chỉ Iphone mới có : labyrinth,sketches, phần mềm chỉnh sửa ảnh, phần mềm la bàn, phần mềm định vị, phần mềm đọc tin _RSS...ôi zoi ơi kể thế nào hết bây giờ, còn chưa nói đến khi tháng 6 được nâng cấp lên FW 2.0 thì tha hồ dùng các phần mềm khác, khi đó chỉ cần bổ sung tính năng văn phòng nữa chắc em vứt luôn con PPC Dell X50v cho em gái dùng và rao bán 3 con laptop (thôi thì giữ lại em macbook pro vì dù gì cũng là họ hàng của em nó).
hehe, em mấy hôm nay cài được phần mềm đuổi muỗi cho Iphone, đỡ phải mắc màn, em nghe nói BB cũng đuổi được muỗi nhưng hơi khó, phải ném sao cho thật chính xác.
- Giao diện đẹp vì có thể cài đặt hàng trăm theme, làm mình cảm thấy được reffresh, chắc em BB chỉ có nước đi đổi máy.
- Nghe nhạc (tuyệt vời vì còn hay hơn cả Ipod nổi tiếng), xem phim (tuyệt vời vì pin được lâu và độ nét vô địch), tai nghe thì thông minh có remote kiêm micro.
- Ổ cứng cực lớn : đời Iphone thấp nhất bây giờ cũng có dung lượng là 8Gb, em chẳng hiểu BB muốn được 8Gb thì phải mang theo túi đựng thẻ nhớ to như thế nào. Đừng nói là không cần, có bộ nhớ lớn có thể thay thế được ổ cứng di động, lưu tất cả số bài hát yêu thích nhất mà không cần phải so đo, nhét những album ảnh đẹp của mình và gia đình để share khi offroad chẳng han.
- Lướt web nhanh chưa từng thấy (bằng Wifi, GRPRS) ở bất cứ một thiết bị cầm tay nào, nhưng vẫn đầy đủ nội dung của trang web gốc, em được biết BB thì down mấy cái vớ vẩn của trang web gốc về (GPRS only, ****, mà nó có rẻ đâu cơ chứ 6nghin1 Mb, dùng vớ vẩn 1 ngày mất cha 10-20nghin, tsb, có GPRS mà chỉ dùng để khoe, vừa lướt web vừa nhìn công tơ mét mà xót xa), đọc cái web mà chẳng ra hồn.
Em có mấy thằng bạn dùng BB, toàn loại 1-1,5 tr, hỏi nó sao lại tiết kiệm thế, nó bảo là được mỗi cái nhắn tin nhanh, mua đắt đến 6,7 tr làm gì, same ****.
Lại mấy ông anh dùng BB 8810, dùng có 2,3 tháng thì ôi thôi, lúc mới mua thì cầm có cảm giác giống đồ hàng mã, sau 2,3 tháng thì đúng là hàng mã thật, nhựa bong hết cả ra, bợt hết lớp mạ, bàn phím thì gõ nhiều mà, tay lại mồ hôi, mờ hết phím rồi , Thinh 's advice: ra hàng nail các em vẽ hoa lá cành lại để che chỗ trầy da, lấy bút dạ không xóa tút lại bàn phím rồi đẩy nó ra Đặng Dung trước khi cho không ai lấy (em Iphone của mình chán rồi vứt cho mấy đứa cháu làm máy nghe nhạc chắc bọn nó quí chú lắm đây).
Có bác khoe rằng BB ngoài ra còn được cái tính năng ra nắng to nhìn màn hình rất nét, em cũng xin thưa là Iphone cũng rất nét nhưng em đang khuyến nghị Apple cắt tính năng này vì em không định ra trời nắng to để đọc tin nhắn giữa trời nắng (điên), tính năng này nên tích hợp vào những loại điện thoại bình dân để phục vụ các bác nông dân đang "cày đồng đang buổi ban trưa" đọc tin nhắn vợ gọi về ăn cơm.
Và rồi có muốn hay không, thì thế giới đã khẳng định Apple là thương hiệu của năm và Iphone là điện thoại mang tính cách mạng trong thập kỷ. Chỉ nửa năm ra lò và hạn chế bán tại một số thị trường, doanh số đã vượt trên 3tr sản phẩm (số cũ em chưa cập nhật, chắc bây giờ lớn hơn nhiều).
Hỏi 10 người hú họa nhất chắc có 9 người biết Iphone là cái gì và số 1 người còn lại sẽ có những câu trả lời ngộ nghĩnh như Black Berry à, loại kẹo ao su này ăn có ngon không, hay "có cánh không?, không cánh không dùng đâu"
Mà ai dùng BB phải có tính chung thủy nhé và phải có nhà kho nữa vì có chán cũng không đưa đi đâu được và có vứt rác ra đường thì càng không được.
Thôi thì cứ bù lu bù loa lên cho các khách hàng BB tiềm năng sợ mất chạy mất dép.
Các tín đồ BB đâu rồi , chuẩn bị bán BB và vote trừ em chưa?

Chỉnh sửa cuối:

anhcobra

Xe container
Em ném đá tí nhá, cái thứ hai của bác ý, cái pin tốt ý, bác bốc phét thế không biết ngượng à? dùng 3 ngày thì sạc mấy lần hả bác?
Còn cái lướt web thì thưa với bác, nếu bác so cái safarya đầu đất với opera thì em cũng không dám bàn thêm, nhưng giờ người ta toàn dùng GPRS trọn gói thôi bác ạ, không phải nhìn công như bác nói đâu

GTS

Xe tăng
Em đứng về bên ĐT dùng chủ yếu nghe gọi rõ, sóng tốt, pin khỏe.
Chơi mấy em pin yếu, reset mãi, chán rồi.
SW cũng chả bằng laptop.

Bluebloa

Xe điện
Website
www.lol.com
bác thịnh cho em hỏi ai phone có phầm mềm ghi âm cuộc thoại không?

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
Em cũng hỏi thêm các bác trùm Iphone là Iphone có check mail kiểu Outlook express đựoc không? Có chức năng fax được không? Có cài password chống "truy cập trái phép" (kể cả tháo pin lắp lại) được không? Có dùng GPS được không? Nếu được thì em quăng con E95 của em đi, em hỏi chân thành đấy

Gaubeo

Xe tăng
outlook va fax e ko biet nhung chac la ok. Sorry cac bac em dg post bang iphone nen ko go dau dc hehe. Lươt web ngon.

Mazspeed

Xe container
Em thì chả quan tâm đến cả 2, vì quan điểm chỉ sử dụng hàng chính hãng có bảo hành, được support đầy đủ, chứ cái loại cứ phải phá mới bẻ thì không đáng, quên khẩn trương.

bes

Xe lăn
Có lâu rồi, hiện nay có rất rất nhiều phần mềm viết cho iPhone. Tất cả các chức năng còn thiếu của iPhone nguyên bản đã được bổ sung đầy đủ.
So sánh tương đối thôi, nói cho cùng 2 dòng máy này đều phục vụ những ông nào biết về PC, hệ điều hành và thích chọc ngoáy. Cứ phải cài đi, cài lại, unlock lên unlock xuống mới thích. Chứ đơn thuần mua để sử dụng thì không nên, chọn Nokia hay Samsung cho tiện.
iPhone của em hồi 1.0.2 vớ được bản unlock ngon nên dùng sướng lắm, 4-5 tháng chạy tít thì lò. Từ ngày đú đởn lên 1.1.4 thì hay ngơ ngơ, cơ bản là do em cài nhiều app linh tinh quá.
Thích hay không tùy mỗi người, bác duythinh102 mở thớt thế này dễ cãi nhau lắm.

Giữa IPhone và BB em chọn HTC Touch Cruise. Ngoài tất cả những thứ hay ho mà bác Duythinh liệt kê về IPhone, Touch Cruise còn có GPS để không bị lạc đường khi offfroad và đi du hí nước ngoài. Touch Cruise còn có Push Mail tự động check email bất kỳ đâu... :21:

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
iphone cũng có gps rồi các cụ à
tóm lại máy gì cũng dc miễn là phải aloo ngon cái đã
giữa iphone và bb cùng với ppc em chọn 1200 nokia + 30d canon + gps garmin + ipod nano + panasonic cf29
thế thôi cho nó vuông

duythinh112

Xe hơi
Dạ thưa bác là có phần mềm đó, nhưng vẫn là bản beta nên em chưa cài.
Nhưng em thấy một chức năng hay của Iphone là ngoài việc lọc tin nhắn, cuộc gọi (Iblacklist), còn có phần mềm là cứ số của bồ gọi thì nó lại cứ hiện số của sếp gọi lên (số nhé, không phải name)

duythinh112

Xe hơi
Em cũng hỏi thêm các bác trùm Iphone là Iphone có check mail kiểu Outlook express đựoc không? Có chức năng fax được không? Có cài password chống "truy cập trái phép" (kể cả tháo pin lắp lại) được không? Có dùng GPS được không? Nếu được thì em quăng con E95 của em đi, em hỏi chân thành đấy
Sếp em cũng dùng E95, GPS và fax của em nó vẫn là vô địch nên bác tạm thời vẫn chưa vứt được bác ạ, em cũng hơi bị ấn tượng, hôm trước ngồi ôto, GPS+bản đồ Hà Nội dẫn đường thích thật, chính xác đến từng mét (200 nữa nhớ rẽ phải nhé, dm tao bảo rẽ phải mà không rẽ à, thôi thì cứ đi thẳng tý nữa rẽ vậy:D)
Hiện giờ Iphone mới chỉ có bản đồ offlffline thôi bác ạ, còn GPS thì lại phải mua và cắm thêm, nó bé bằng cái thẻ nhớ, tuy nhiên cũng hơi bất tiện, bác đợi đến Iphone 3G có tích hợp GPS vậy, theo kế hoạch là quí III năm nay.
Mà bác đừng gọi em là trùm sò gì nhé, em chỉ là người sử dụng và hâm mộ Iphone thôi, biết được cái gì thì hỗ trợ các bác hết mình vậy.
Check mail thì đơn giản lắm bác ạ, ngon khỏi chê.
Về bảo mật thì bác cũng yên tâm vì có chức năng đặt mật mã cho máy , và có phần mềm giúp báo động nếu nhập sai từ lần thứ 2. Còn em Iphone này không dễ tháo lắp đâu nên bác khỏi lo tháo pin.

Chỉnh sửa cuối:

duythinh112

Xe hơi
Có lâu rồi, hiện nay có rất rất nhiều phần mềm viết cho iPhone. Tất cả các chức năng còn thiếu của iPhone nguyên bản đã được bổ sung đầy đủ.
So sánh tương đối thôi, nói cho cùng 2 dòng máy này đều phục vụ những ông nào biết về PC, hệ điều hành và thích chọc ngoáy. Cứ phải cài đi, cài lại, unlock lên unlock xuống mới thích. Chứ đơn thuần mua để sử dụng thì không nên, chọn Nokia hay Samsung cho tiện.
iPhone của em hồi 1.0.2 vớ được bản unlock ngon nên dùng sướng lắm, 4-5 tháng chạy tít thì lò. Từ ngày đú đởn lên 1.1.4 thì hay ngơ ngơ, cơ bản là do em cài nhiều app linh tinh quá.
Thích hay không tùy mỗi người, bác duythinh102 mở thớt thế này dễ cãi nhau lắm.
máy bác đã dùng ngon chưa, em làm lại từ đầu hộ bác nhé, 7min for unlock, bác không phải chờ lâu

bes

Xe lăn
máy bác đã dùng ngon chưa, em làm lại từ đầu hộ bác nhé, 7min for unlock, bác không phải chờ lâu
Em làm 3 lần rồi ạ, iplus 2.0, ziphone 2.6b, iplus 2.0. Làm xong cài ngay AppSupport Patch 1.1.4 và Isim để copy từ SIM vào contact. Tạch văn Đoành. Kệ miẹ nó vậy, chờ up lên 1.1.5 :21::21::21:

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Em thì chả quan tâm đến cả 2, vì quan điểm chỉ sử dụng hàng chính hãng có bảo hành, được support đầy đủ, chứ cái loại cứ phải phá mới bẻ thì không đáng, quên khẩn trương.
Em cụ ứ thik gì IT hoặc cụ già mất rồi.
Còn có phần mềm là cứ số của bồ gọi thì nó lại cứ hiện số của sếp gọi lên (số nhé, không phải name)
Cái này cool nhở.
Còn cái chặn cuộc gọi thì bên kia có nghe thấy hồi chuông nào không hả bác?

quangdzung

Xe điện
Dạ thưa bác là có phần mềm đó, nhưng vẫn là bản beta nên em chưa cài.
Nhưng em thấy một chức năng hay của Iphone là ngoài việc lọc tin nhắn, cuộc gọi (Iblacklist), còn có phần mềm là cứ số của bồ gọi thì nó lại cứ hiện số của sếp gọi lên (số nhé, không phải name)
Nokia 1110i giá 600k cũng làm được việc này