Incredible India – khác lạ Ấn Độ!

ptdung

Xe tải
Đầu tháng 11 vừa rồi em may mắn có cơ hội sang Ấn Độ. Ngay từ trước khi đi, em và mọi người trong đoàn đều rất hồi hộp, băn khoăn và cả lo lắng. Đối với tất cả mọi người thì đây là lần đầu tiên được đặt chân đến Ấn Độ, một đất nước mà ai cũng đã nghe nhiều qua sách báo, phim ảnh... và giờ là cơ hội để được trải nghiệm thực sự.

Ngoài các thông tin về địa điểm du lịch, văn hóa, trước khi đi em cũng đã đọc qua các lưu ý về đi lại, ăn uống, an ninh... đem lại cảm giác khá phiêu lưu và thận trọng. Cái tên “Ấn Độ”, tuy gần mà xa, có vẻ quen thuộc nhưng lại đầy xa lạ, mới mẻ. Nói đến Ấn Độ, chắc các cụ cũng giống em, sẽ nghĩ đến một quốc gia bạn bè, thân thiện, luôn nhiệt tình và vô tư giúp đỡ Việt Nam (khác hẳn anh hàng xóm), một đất nước nổi tiếng với quê hương của Phật giáo, với sông Hằng, với truyền thống văn hóa đa dạng. Đây còn là khởi nguồn của Yoga, Kamasutra ☺. Một quốc gia với những kỳ quan thế giới, một đất nước nổi tiếng với hơn 1 tỷ dân và những danh nhân Neru Gandhi, Indira Gandhi..., với phim Bolywood vừa đánh nhau vừa... hát (hát xong lại chiến tiếp), với nền công nghệ thông tin phát triển, và với cả thứ tiếng Anh Ấn mà nghe xong chỉ nhe răng cười vì không hiểu gì.

Thế nhưng, ngoài những thông tin hạng chém gió trên thì em chẳng biết gì hơn. Đơn giản như có những gì đặc sắc về văn hóa, sinh hoạt tại đây, cuộc sống trong môi trường đa văn hóa và tôn giáo thế nào, nguồn gốc, lịch sử và các câu chuyện ẩn sau các công trình kiến trúc có gì hấp dẫn, thú vị... vẫn là quá xa lạ với em. Với chuyến đi này, em không hy vọng có thể giải đáp được mọi thắc mắc vừa nêu, nhưng chúng lại là 1 phần quan trọng tạo nên sự háo hức và hấp dẫn của chuyến đi.

Em hơi dông dài, hy vọng các cụ không chán. Em muốn chia sẻ những cảm nhận chủ quan trước chuyến đi, sau đó so sánh với những trải nghiệm thực tế sau này, để thấy được những khó tin và khác lạ tại đất nước này.

1. Đất nước của hơn 1 tỷ dân

Cái này thì ai cũng biết trước: 1,2 tỷ người, chỉ đứng thứ 2 thế giới sau đất nước của anh Tập Cận Bình, dân số vẫn tiếp tục tăng và tăng nhanh. Biết thế nhưng vẫn không khỏi bất ngờ.

Chuyến bay từ Bangkok đến New Delhi bị muộn, hạ cánh lúc hơn 3 giờ sáng, giờ mà sân bay Nội Bài chắc đang say ngủ, thì ở phi trường Indira Gandhi, sảnh nhập cảnh:

Ai cũng bất ngờ: sảnh rộng với khoảng 40 cửa nhập cảnh, gần 1000 người, phần lớn là người Ấn, đã xếp hàng rồng rắn chờ đến lượt đóng dấu vào visa từ bao giờ. Incredible ngay từ khi đến.

Rồng rắn:

Mất hơn 1 tiếng mới đến lượt em đấy!

Ấn tượng về sự đông dân còn thể hiện ở việc “thừa” người phục vụ: hội thảo nhỏ em tham dự luôn có 5-6 người hỗ trợ, người phục vụ (chủ yếu là nam giới) ở khách sạn luôn khá đông, đặc biệt là lượng người đi lại trên đường mà em sẽ kể trong phần sau.

2. Đường phố:

Delhi là thành phố lớn thứ 2 Ấn Độ, sau Mumbai, có 16 triệu dân. Đầu thế kỷ 20, quận hành chính New Delhi được xây dựng, được tuyên bố trở thành thủ đô Ấn Độ và là nơi có trụ sở các cơ quan nhà nước quan trọng. Hiện Delhi chịu áp lực rất lớn về vấn đề dân nhập cư và phải đối mặt với nhiều vấn đề về đô thị hóa như ô nhiễm, ùn tắc giao thông.

Đầu tiên là New Delhi. Đường phố khá rộng:

Một số cửa hàng, đóng cửa vào thứ 7:

Tuy ở trong khu trung tâm thành phố, nhưng nhiều chỗ quang cảnh cũng khá lộn xộn:

Ngày lễ nên đường xá luôn rất đông đúc, tắc đường thường xuyên:

Bán hàng vỉa hè rất phổ biến:

Quần áo:

Tạp phế lù:

Đồ ăn:

Một góc phố:

Đội quân “cò” tour du lịch và taxi, đi theo và nói chuyện với khách (nói cách khác là đeo bám) rất dai:

Tata Nano, xe hơi rẻ nhất thế giới, made in India:

Đây cũng là xe made in India, rất đặc trưng, em thấy cũng khá đẹp:

Một số hình ảnh đường phố trong khu trung tâm hành chính new delhi, khá đẹp:

Khu nhà của chính phủ:

Bùng binh tại trung tâm:

Xế độp (hiếm lắm em mới gặp xế độp xịn này, giống của các cụ nhà mình):

Em xin tiếp các phần về “Xe cộ và giao thông”, “Danh lam thắng cảnh” trong các phần sau các cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

kriss

Xe buýt
Ấn Độ thì em chưa đến nhưng được làm bạn với người Ấn Độ thì nhiều khi em ở Nga, em cũng không biết miêu tả thế nào, nồng hậu cũng không,lạnh lùng cũng không hẳn ^^, nay được cụ cho tham quan Ấn Độ làm em thích thú lạ kỳ, xem tả thực tại sao thái độ người dân lại thế hehe

Civic TN

Xe lăn
Ấn độ Làm đc nhiều đồ giá rẻ cho dân sử dụng: oto, máy tính, máy tính bảng ... Chả như VN mình dân toàn Phải dùng hàng đắt

kien_74haiphong

Xe tải
Em lót gạch hóng ảnh của cụ. Đề nghị cụ chủ cung cấp đa dạng các hình ảnh về đất nước, con người ở đó nhé, đặc biệt tập trung vào gái Ấn vì xem trên phim ảnh em thấy gái Ấn khá đẹp. Thanks cụ chủ!

bazoka

Xe buýt
Website
baohiemvietlife.com
Ấn độ Làm đc nhiều đồ giá rẻ cho dân sử dụng: oto, máy tính, máy tính bảng ... Chả như VN mình dân toàn Phải dùng hàng đắt
Cụ thiếu 1 thứ nữa, đó là Đồng Hồ. Đồng hồ Titan là hãng đồng hồ đứng số 1 Ấn độ và thứ 5 trên thế giới. Rẻ, đẹp và bền :D
Em lót gạch hóng ảnh của cụ. Đề nghị cụ chủ cung cấp đa dạng các hình ảnh về đất nước, con người ở đó nhé, đặc biệt tập trung vào gái Ấn vì xem trên phim ảnh em thấy gái Ấn khá đẹp. Thanks cụ chủ!
Riêng cái khoản này thì iem đồng ý với cụ kiên. thật sự là xem những bộ phim của Ấn Độ, nghe họ hát rất hay và nhảy rát đẹp.
Cụ chủ nhanh nhanh pốt ảnh nhiều nhiều nhá :D

bim_vip

Xe tải
Cụ thiếu 1 thứ nữa, đó là Đồng Hồ. Đồng hồ Titan là hãng đồng hồ đứng số 1 Ấn độ và thứ 5 trên thế giới. Rẻ, đẹp và bền :D

Riêng cái khoản này thì iem đồng ý với cụ kiên. thật sự là xem những bộ phim của Ấn Độ, nghe họ hát rất hay và nhảy rát đẹp.
Cụ chủ nhanh nhanh pốt ảnh nhiều nhiều nhá :D
Mợ Bazoka cái gì cũng hay, sao Mợ không khen mấy a diễn viên cũng đẹp trai, to cao đen hôi phết đấy. Còn ái để e nhé.:D

RogerF

Xe tải
Choáng quá, toàn thấy người là người tại sân bay,đường phố thì em thấy lộn xộn ạ.

giangsuki

Xe ngựa
Nghe đến Ấn Độ toàn các cụ giống em vào hóng ảnh gái Ấn

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tiếp đi, em đang hóng Ấn Độ, trước lớp em học toàn bọn Ấn Độ thôi, em tình hình chúng nó có khá hơn Việt nam không

ptdung

Xe tải
đáp ứng yêu cầu của các cụ, em "tạm ứng" trước một vài ảnh về gái Ấn. Thực sự là phụ nữ Ấn trên đường không nhiều, vì thường chỉ có đàn ông đi làm, phụ nữ ở nhà làm việc gia đình. Ngay cả các công việc như dọn phòng khách sạn, phục vụ... cũng toàn là đàn ông làm.

2 cô này em chụp ở một địa điểm công cộng (Lotus temple, em sẽ đưa ảnh sau):

cô này múa dân tộc trong hội chợ hàng thủ công:

cả đội múa đây ạ:

phụ nữ trên đường:

đây cũng là 1 loại gái! hehe

cận cảnh: :)

cô này chắc có tâm sự gì, mặt khá buồn:

phụ nữ Ấn trung niên:

Chỉnh sửa cuối:

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Đẹp nhỉe, bên em có người vừa qua Ấn, về kêu như vạc, khách sạn cũng không được sạch và đẹp như ở VN, rời ra một cái là có khu ổ chuột ngay, người thì đông đúc. Mà đi theo chương trình làm việc của WBank đấy ạ. Em nghe mà cũng chán.

scud122

Xe tăng
e cảm giác ấn độ đường phố, xe cộ lộn xộn cũng như Ha nội nhà mềnh nhỉ, có điều ít 2B hơn thôi

bjzonzon

Xe tải
đợi hóng thêm ảnh cụ.

nongdanit

Xe buýt
Xem phim Ấn thấy hấp dẫn, cụ cho nhiều ảnh đời thường xem nó ra làm sao nhé

Nghe2005

Xe máy
Đặt ghạch hóng ảnh Ấn Độ của cụ. Em thấy đường phố Ấn Độ cũng lộn xộn nhỉ.

máy ủi

Xe tải
Chị em Ấn chỉ được mấy em diễn viên trên phim thôi, đấy là Ấn lai, chứ Ấn xịn cái gì cũng xám đen, bàn chân, bàn tay thì to thôi rồi