[Thảo luận] HY HỮU : Cảnh Sát Giao Thông Vĩnh Phúc Tự Tiện Lấy Xe Trong Nhà Dân Mang Về Đồn Tạm Giữ Mà Không Giả

mr.ngmsang

Đi bộ
HY HỮU : Cảnh Sát Giao Thông Vĩnh Phúc Tự Tiện Lấy Xe Trong Nhà Dân Mang Về Đồn Tạm Giữ Mà Không Giải Thích Thỏa Đáng.

Sáng hôm QUA, trên đường vào bệnh viện huyện Yên Lạc, mẹ em có ĐI và gửi xe SH Ở VỈA HÈ nhà người dân cạnh bệnh viện,

khoảng một tiếng sau quay trở lại thì TÁ HỎA không thấy xe đâu cả, và được người dân cho biết là cảnh sát giao thông lập chốt cách đó gần 200 mét đã tự tiện dắt xe về đi

Mặc dù là trước đó họ cũng không dừng xe thổi phạt mẹ em, không thông báo trước cho mẹ em khi mà họ mang xe đi

THỰC TẾ LÀ HỌ MANG XE ĐI MÀ KHÔNG CÓ MẸ EM Ở ĐÓ

Đến khi em đưa mẹ tới chốt THÌ HỌ cho là người điều khiển xe này KHÔNG ĐỘI MŨ BẢO HIỂM

Em có hỏi là tại sao xe ở vỉa hè mà họ lại tự ý mang xe về chốt và yêu cầu GẶP đồng chí đó thì họ vin vào lỗi không đội mũ bảo hiểm nên họ mang xe đi

Em yêu cầu có hình ảnh chứng minh ( người điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm ) nhưng họ bảo KHÔNG CÓ và tuyên bố TẠM GIỮ XE và đã đưa xe về trụ sở công an huyện

Họ lập biên bản nhưng không yêu cầu MẸ EM HAY EM kí, khi mà em yêu cầu cho em xem nội dung thì họ cũng không cho xem nốt và cũng không hẹn ngày giải quyết, không nói là sẽ giải quyết ra sao.

Việc này quả là Hy Hữu, em có quay lại video khi làm việc với cảnh sát giao thông để làm bằng chứng sau này

Sự việc xảy ra vào lúc 8h – 10h sáng ngày 17/09/2015 tại chốt kiểm tra lưu động của công an giao thông huyện Yên Lạc, tỉnh Vĩnh Phúc.

VẬY XIN ANH/CHỊ NÀO HIỂU LUẬT TƯ VẤN GIÚP EM CÁC CÂU HỎI SAU Ạ :

1. Việc CSGT tự ý mang xe đi mà không làm việc, không thông báo và không có mẹ em ở đó thì có đúng luật hay không ??? Giả sử không ai báo cho mẹ em biết là xe đã bị CSGT mang đi thì liệu có phải đây là một vụ trộm cắp không ?

2. CSGT cho rằng em là người điều khiển xe này nhưng không đội mũ bảo hiểm. Khi em yêu cầu họ chứng minh thì họ không đưa ra được chứng cứ thì liệu cáo buộc đó có được công nhận hay không ? Cần nhớ rằng khi họ mang xe đi, chiếc xe đang ở trong vỉa hè và không có ai điều khiển cả.

3. Khi em đưa mẹ em tới chốt kiểm tra, họ không làm việc với mẹ em mà một mực cho rằng em là người điều khiển thì em phải làm việc với họ nhưng họ không yêu cầu em xuất trình giấy tờ mà đã viết biên bản sẵn thì liệu có đúng luật hay không ?

4. Người làm chứng nói xe em mày xanh, trong khi xe em mày nâu, và cũng không nhớ rõ em có đội mũ bảo hiểm hay không thì liệu lời chứng của họ có được công nhận hay không ????? Xem video :

5. Em yêu cầu đồng chí đại úy Vũ Văn Thịnh ( tổ trưởng ) cho xem biên bản và chụp lại biên bản nhưng không được đồng chí Thịnh đáp ứng thì liệu đồng chí Thịnh có vi phạm hay không trong khi biên bản này là biên bản tạm giữ xe nhà em ?????

6. Em có nên ngậm bồ hòn làm ngọt chấp hành biên bản của CSGT không ( một biên bản mà em còn không được đọc ) đóng tiền phạt và lấy xe ra không hay là nên làm đơn khiếu nại lên trưởng phòng CSGT công an huyện ?????

transporter3

Xe điện
Cụ có cầm lái hay mẹ cụ lái ạ? Nếu cụ sai cụ nên chấp hành! Cụ ko ký bb csgt vẫn ra đc quyết định tạm giữ phương tiện nếu có người chứng kiến việc tạm giữ xe!

pnew

Xe điện
Nếu sự thật đúng như cụ nói thì xxx quá láo. Nhưng để kiện được thì cụ cũng cần phải có nhân chứng như xxx.

Super driver

Xe tải
Em thấy XXX sai hoàn toàn đấy chứ. Em thây xxx sai ở các điểm sau:
Thứ nhất: Tự tiện dắt xe của dân đi khi không có chủ xe ở đó. Khác gì một vụ ăn cắp
Thứ hai: Bắt lỗi người điều khiển tham gia giao thông không đội mũ bảo hiểm những không có chứng cứ( hình ảnh, video) làm chứng và khi xxx dắt xe thì xe đang dừng trên vỉa hè.
Thứ ba: Lập biên bản mà không cho người vi phạm đọc biên bản và không cho kí là hoàn toàn sai rồi.
Em viết trên suy nghĩ chủ quan cá nhân. Không biết đúng ko?

thelife_287

Xe hơi
Nhà cháu hóng các Cụ cao nhân trên OF ạ.

vivacious

Xe tải
Nhân chứng ở đây không đủ căn cứ kết tội cụ rồi. Công nhận csgt lạm quyền thật

tavantruong

Xe tải
phải đi kiện và cho lên báo toàn quốc biết đi cụ, vụ này mà cụ để xxx dìm cho im thì nhiều người ức lắm! Nhất quyết phải kiện!

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Vài điều góp ý với cụ chủ:
1) Cụ cứ gọi họ là "đồng chí", Xin hỏi cụ đồng chí với họ từ bao giờ vậy? Đồng chí mà lại cắn nhau như xxx à?
2) Cụ nói nhiều lần "biên bản phải có chữ ký của tôi", Xin hỏi cụ: Thế cụ nhất định không ký thì pháp luật chịu thua à? Xin nói với cụ, người vi phạm không ký, biên bản vẫn có giá trị nếu nó được lập hợp pháp.
3) Chỉ có điều này là CSGT sai: họ khẳng định là cụ cầm lái nhưng lại không thèm làm việc với cụ? CSGT còn cái sai nữa là giữ tài sản của công dân tuy có lập biên bản, nhưng không đọc cho công dân nghe, không giao cho công dân 1 bản.
4) Mẹ cụ không cho mang xe đi vì nó là tài sản của nhà cụ. Xin nói là họ vẫn được phép tạm giữ, nhưng phải giữ hợp pháp.
Cụ nên làm vụ này cho ra nhẽ, nhưng phải tham khảo ý kiến luật sư.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Bảo

Xe hơi
Chán quá
Càng xem, em càng khinh mấy bác công an đáng kính

xecontrau

Xe tải
Em xem nhiều trường hợp nhưng với trường hợp này em thấy nó dư lào ý

xecontrau

Xe tải
Đâu chắc phải tự dưng mà CSGT bắt xe cụ chủ thớt, em đồ rằng cụ chủ đi xe không đội mũ bảo hiểm, thấy CSGT dừng xe để vỉa hè bỏ đi xong rồi diễn biến nó tiếp theo ....
Thôi nếu cụ sai thì nhận đi rồi mang xe về

hanamkr

Xe buýt
Nếu tất cả đúng như cụ chủ nói thì mẹ cụ ra phường sở tại làm cái đơn báo mất xe. Sau đó thì csgt sẽ phải giải trình cho mẹ cụ.lúc đó cụ muốn đập, muốn kiện là việc của cụ. ( cách này thì hơi mất thời gian )

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Đâu chắc phải tự dưng mà CSGT bắt xe cụ chủ thớt, em đồ rằng cụ chủ đi xe không đội mũ bảo hiểm, thấy CSGT dừng xe để vỉa hè bỏ đi xong rồi diễn biến nó tiếp theo ....
Thôi nếu cụ sai thì nhận đi rồi mang xe về
Em thấy cụ này tinh này. Nếu xe dựng vỉa hè, họ gọi ko thấy chủ, họ cho người làm chứng rồi nhấc xe đi được không các cụ nhỉ. Cái ô tô toa đoành đỗ đường cấm đỗ, chả có chủ hoặc chủ xe chả vờ trốn không ra họ cẩu đi còn chạy theo tụt cả quần không kịp ấy chứ.

Em vừa rót cụ 1 li vodka. Cẩn thận kẻo say cụ nhá.

Chỉnh sửa cuối:

mopmi

Xe tăng
Em thấy XXX sai hoàn toàn đấy chứ. Em thây xxx sai ở các điểm sau:
Thứ nhất: Tự tiện dắt xe của dân đi khi không có chủ xe ở đó. Khác gì một vụ ăn cắp
Thứ hai: Bắt lỗi người điều khiển tham gia giao thông không đội mũ bảo hiểm những không có chứng cứ( hình ảnh, video) làm chứng và khi xxx dắt xe thì xe đang dừng trên vỉa hè.
Thứ ba: Lập biên bản mà không cho người vi phạm đọc biên bản và không cho kí là hoàn toàn sai rồi.
Em viết trên suy nghĩ chủ quan cá nhân. Không biết đúng ko?
E cũng có đồng quan điểm với cụ này

nam.tk

Xe hơi
E cũng thấy lạ . nếu mà như cụ chủ thớt trao đổi ấy thì vụ này thừa sức kiện , còn không thì nhận lỗi đem về đi cụ nhé .

silent_hill

Đi bộ
Mình có một số ý kiến với chủ thớt thế này:
- Phạt giao thông chỉ có hai kiểu: 1. "phạt nóng" - XXX thổi phạt trực tiếp khi hành động phạm lỗi đang xảy ra và 2. "phạt nguội" - XXX có hình ảnh người tham gia giao thông phạm lỗi và thổi phạt sau khi hành động phạm lỗi xảy ra. Cụ chủ yêu cầu làm rõ XXX bắt theo kiểu gì.
- Yêu cầu làm rõ khi XXX tạm giữ xe từ nhà dân thì họ dựa vào quy định nào. Mình không nhớ chính xác, hình như có 9 trường hợp XXX được phép tạm giữ phương tiện. Nhưng trong mọi trường hợp khi không có lái xe ở đấy thì họ không thể quy vào bất cứ quy định nào được.
- Chỉ riêng việc giữ xe mà ko đưa biên bản cho người vi phạm đã đủ để cụ chủ khiếu nại rồi.
- Người làm chứng nói sai màu xe và cụ chủ đã ghi lại được video thì thừa đủ để bác bỏ lời của người làm chứng.

Tóm lại không được ngậm bồ hòn làm ngọt. Cụ đang ở thế có lợi, nếu muốn làm căng thì cụ chủ cứ làm cái đơn. Còn nếu muốn làm êm thì cứ bắn tin cho XXX tổ trưởng đại khái là "anh đem xe đến nhà em trả nếu không em đâm cho anh cái đơn, cùng lắm em mất 150K tiền phạt + phí lưu bãi nhưng anh chắc chắn là mất kha khá tiền quà cáp đấm bóp đấy" :P

lehuuvy

Xe tải
vụ này căng đấy làm tới thì xxx rời sao luôn